Asante kwa kuwa nasi wengi, njiani mwanga muhanga. Kwa tena kwanza, vichwa vikubwa vya habari tunazo: shirika la kazi linashutumu kupunguza kwa fedha za usafirishaji wa amzi wanaotumwa katika majimbo pamoja na shurti mbaya za kazi na kuhamishwa kwao ni katika kibarua kwa kiongozi wa shauri kuu ya wakata mashtaka. Serikali <coughs> ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaguswa sana na ajali iliyotukia katika ziwa Albert na iliyosababisha vifo vya wakimbizi zaidi ya mia moja kutoka Jamhuri ya Uganda. Ni kupitia balozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndiyo serikali ilitoa rambirambi kwa jamaa za wakimbizi wale. Sheria kuhusu uchuru wa bima ilizungumziwa leo kunako baraza ya wazee wa Bunge. Mradi wake ulifasiriwa na waziri makamu wa fedha aliyehakikisha kwamba itaomba uhuru katika kukodeshwa kwa bima kwa kufikia shabaha za kiuchumi za serikali ya jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo. Oh, ituanze na habari inayoelekea sheria pamoja na shutuma ya shirika la AKAJ kuhusu kupunguzwa kwa fedha za usafirishaji za wakata mashtaka wanaotumwa katika majimbo ni katika kibarua kwa kiongozi wa shauri kuu ya wakata mashtaka. Shirika la AKAJ linafurahishwa na azimio ya shauri kuu ya wamzi ya kulipa wala kurudisha fedha hizo, lakini inashutumu shurti mbaya za kazi na za kuhamishwa kwa wakata mashtaka. Sikilizeni kiongozi wa AKAJ Mwakili George Kapyamba akiwa mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoi ona remi a chacun de waliwapatia kwa kila mmoja wao umbalimbali na jinsi ilivyopangwa milioni moja mia tatu elfu franka ya Kongo pahali ya milioni moja mia sita elfu franka ya Kongo. Na pesa hiyo hupewa bila kuangalia umbali wa nafasi ya kazi. Ni hivi, yule anayetumwa Lubumbashi kutoka Kinshasa anapata sawa yule mwenye kutoka Goma kwenda jimbo la Ekuatoria, na hawakuangalia pesa zingine za usafirishaji wa watoto na, na bibi. Kufuatana na utafiti wetu, tuliona kama kuna nafasi moja moja kama vile Bandu Duna Kasai ya Magharibi, wanasheria wengi walifika nafasi zao za kazi kubaki huko kidogo mbele ya kurudi tena walipo, walipotoka. Tuliomba kwa viongozi kukamata hatua ya kiserikali kwa wale watakaokataa kubaki kwa makao yao mpya ya kazi. Shauri kuu ya waamzi haikubali shutuma za kazi kuhusu kupunguzwa kwa fedha za usafirishaji wanaotumwa katika majimbo na kuhusu wanaopinga kwenda nafasi ya kazi shauri ikiwa wakata mashtaka imejulisha kwamba ni kukimbia kazi, ikiwa na vinyume vya kuondoshwa kazini kama inavyotayarishwa na sheria. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaguswa sana na ajali iliyotukia katika Ziwa Albert na iliyosababisha vifo vya wakimbizi kutoka Uganda. Serikali inatoa rambirambi kwa jamaa zilizofisha na inaomba walionusurika na watu wenye nia ya kurudi wawe na utulivu. Ni kupitia balozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nchini Uganda ndiyo serikali ilitoa maoni yake siku tano kiisha ajali yenyewe. Zaidi wakongomani wa wakimbizi mia moja ndio waliowa katika ajali ile, mengi kutoka kwa mwanawe Sifa Maguru alipozungumzia kwa redio Kapi siku ya tatu, bwana Jean Charles Koto alisema ya kwamba makusudio na hatua mbalimbali zimechukuliwa ili kuepuka ajali hiyo isijitokeze tena. Yeye kaeleza kama kurudia kwa wakimbizi ni harakati na inakuwa na shurti zinazoombwa, vilevile inabidi makubaliano ya pande zote tatu, tukitaja HR, serikali ya Uganda na jamhuri ki ya kidemokrasia ya Congo. Kuhusu makusudio nawaza kama tumeuzunika na jambo hilo na kutoa pole kwa jamaa zote. Tumeomba wakaaji wale wasisumbuke, wavumilie, kwa sababu ni kweli kila mtu anatamani kurudi, ili kuna shurti. Na upande wake presidenti wa wananchi wakongomani wanaoishi huko Uganda alisema kama hali ya maisha ya wakimbizi wakongomani huko Uganda ni mbaya ndani ya makampi yeye, anayepatikana huko bundibujo lokalite ya huko Uganda, anasema kama kwa jumla ni watu mia moja kumi na tatu ndio walifariki, makumi nne na kenda hawajaonekana na makumi nne na saba ndio waliokolewa. Abrahami ni yenye kushurutisha paluvungi kaskazini, mji mdogo wa Sange jimboni Kivu ya kusini. Kwa mjibu wa René Munigwa, kiongozi wa shirika la raia Luvungi, wahami wale kutoka eneo la Bwegera tangu juma moja wanaishi vibaya. Walitoka katika kijiji chao kisha kuuawa kwa risasi kwa watu wawili juma jana na watu wenye silaha wasiojulikana. Taarifa Gilbert kwa gabadugu wa redio ya maendeleo ya Sange Wahami wale wapo katika hali mbovu. Wengi kati yao wamelala katika nyumba zisizomalizika kujengwa. Nyumba zile ni zenye kukosa milango na madirisha. Wahami wameshuhudia kwamba zaidi ya watu makumi mawili wamelala katika nyumba ndogo, wametandika mikeka chini. Habari zinazohakikishwa na kiongozi wa shirika la raia la Luvungi, kama alivyosema Rene Munigwa: wahami wa kijiji cha Bwegera wamewasili pa Luvungi miezi miwili kisha omolewa kwa makao zaidi ya mia ine na mvua kali ndio sababu hakuna nyumba za kutosha kwa ajili ya kuwapokea duru za pale nyumbani zinajulisha kwamba yapata jama mia tano za wahami wapo paluvungi lakini hawahudumiwe. Kamanda wa kikosi cha elfu moja mia moja na tano cha jeshi la taifa paluvungi anaomba wahami wa Bwegera warudi makwao kwake yeye Tangu Jumamoja, askari wa kutosha wametawanyika katika kijiji kile jimboni mashariki. Ugonjwa wa homa kali unaripotiwa tangu majuma machache katika wilaya ya Bauele kwa mjibu wa daktari kiongozi kwa muda wa wilaya afya ya Buta, zaidi ya watu kumi miongoni mwao mnane walihesabiwa tangu mwanzo wa mwaka hadi siku ya posho iliyopita, lakini hakuna aliyefariki katika vituo vya afya, imesema duru hiyo hiyohiyo. Daktari Inspector jimboni ana sio siyo hali ya kuleta woga lakini he tuwasi na serikali pamoja na shirika sirika la lafiya wulimoe nguni kokupi nga gonjo wule daktari Jean Marc Mambidi mbidi mbele ya mbala Jacques Mukonkole kwa sasa kunapatikana timu ya wachunguzi ya muhimu ya OMS na ya serikali ya inchi na divizioni yene kusikana afya jimboni. Kati yao kuna wa laborantin na wa entomolojiste. Hawa watachungua mazingira, sababu kunapatikana aina moja ya maimbu zeni kusababisha ugonjwa huu. Waentomolojiste watasaidia kunasa maimbu hiyo kwa kufanya uchunguzi vizuri. Kunapatikana pia wa biologista wenye wa tachungua vipimo na wa epidemiologist watachungua namna gani ugonjwa unatawala. Tulituma wataalamu hawa sababu tunataka kutambua shida na kuitatua. Tena shirika OMS ilitusaidia na madawa kwa matunzo ya wagonjwa. Tukumbushe hey, kwamba mwaka jana watu makumi manne na sita waligonjwa huu makali pabuta watatu walifariki. Sheria kuhusu uchuru wa bima ilizungumziwa leo kunako baraza wa wazee wa bunge hapa mjini Kinshasa. Akifasiria mradi wa sheria ile, waziri makamu kwamba utumi wa fedha alijulisha kwamba serikali imeamuru kuzidisha uchumi na kupunguza umaskini. Kwa kufikia gano yake, inaomba uhuru katika kukodesha bima, alisema waziri makamu wa fedha kwa Kiroze Shulungu hali ya kutumika katika upekee kwa shirika la Sonas ilionyesha uzembe wake na inasababisha kupotea kwa fedha kwa mapato mengi. Mradi ule wa serikali ulishangiliwa na wazee wa bunge la taifa, lakini walitia shughuli zimoja. Taarifa mimi Engoma Mulongo, mengi sijoni nawe Kalinda Muso walikuwa mnane, wazee wa bunge ambao walichukua masemikisha kuonyeshwa kwa mhandi wa sheria na waziri makamu, asikae na feza. Kama walivyosema wazee wa bunge wale, ni wakati wa kuvunja hali ya pekee katika kazi ya bima yenye kuendeshwa na shirika la Sonas, kwa sababu shirika hilo lina matatizo mengi ya uongozi. Wengine wamesema kwamba ni shirika linaloendesha magendo. Hivi sasa kuna wasiwasi kuhusu sheria iliyoonyeshwa leo. Kwa mjibu wa wazee wa bunge, sio wa serikali ya Kongo ya Kidemokrasia yendeshe binafsi kazi ya bima wani inazuia haki za wahanga walitaka pia kujua kama serikali imechukua mipango itakayowezesha SONAS itumike katika kawaida, wakati mashirika mengine yatafanya kazi hiyo. Maswali mengine yanaelekea tukio la SONAS na mali yake, wakati kazi hiyo itakuwa huru na kuendeshwa na mashirika ya kimataifa yenye kuendesha kazi nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ndio maoni ya wazee wa bunge katika mazungumuzo. Maswali haya yote yatapata ni kasa ya mashariki hali ipo tulivu Paloja kisha vuguvugu ya jana katika mji mdogo ule unaopatikana kaskazini ya Mbujimai. Matokeo ni ya kuwaa kwa mtu mmoja kuumizwa kwa askari polisi wawili, manyumba zaidi ya makumi tatu pamoja na shule moja vilionguzwa moto. Ni kutokana na mapigano kati ya kundi mbili za vijana, zimesema ndugu za hapo nyumbani huo utakuwa mwisho wa matangazo ya jioni. Nasema asante kwa wote waliojiunga nasi kwa yerini. <laughs>