Swali <muchempe> la mwanasiasa Ejene Diomi Nongala mkusanyiko wa maakili wake unaomba ubishi uanzishwe upya ni kutokana na uharibifu mkali wa sheria na kanu ya utetezi pamoja na wamzi ubaya, alisema Richard Bondo mmoja wa mawakili wa mwanasiasa wa upinzani Eugene Diomi Ndongala. Jimboni Katanga, zaidi ya wagonjwa 3118 wa malaria walihesabiwa mwezi wa kwanza na wa pili, 316 miongoni mwao walifariki. Nambari hizo zilitolewa na ocha katika gazeti yake ya jana siku ya tatu, ambamo imetajwa shirika la afya ulimwenguni na kampeni kuhusu lazima kuvaa koti ndogo lisilo na mikono la uokozi katika maji ilianzishwa rasmi leo kunako beach ngo bila mjini Kinshasa Kinshasa ni katika mpango wa serikali ya kuboresha shurti za usafirishaji katika majito na bahari alisema waziri anayehusika oh, mkusanyiko wa mawakili wa Eugene Diomi Ndongala kuna shutumu waribifu mkali wa sheria na kanuni ya utetezi pamoja na uamuzi ubaya katika kesi ya mwanasiasa huyo wa upinzani Mkusanyiko huo unaomba ubishi uanzishwe tena katika swali la ubakaji analoshutumiwa jeni Diomi Ndongala mbele ya korti kubwa ya sheria. Korti kubwa ya taifa haina uwezo wa kuchunguza swali hilo, amesema wakili Richard Bondo. Ombi ya kuanzishwa kwa swali lenyewe ilifikishwa leo kunako korti kuu ya taifa. Tarifa Jeff Ngoi, kinu na jambo ni sasa kwenye shauri kisha maonyo ya akida mkuu wa nchi bila mkusanyo yoyote wala mabishano na wadai wa ukingo. Akida mkuu aliomba miaka makumi mawili na nane ya jela zidi ya mwanabunge huyu aliyoshushwa madaraka. Wadai huonyesha waziwazi kama kulikuwa ukosefu wa sheria na uzalimu wa wakata sheria, mmoja wao tunamnukuu. Chumba cha uamzi upashwa kuwa na uamzi Saba, ambamo mapresidenti wane na washauri tatu kati ya wale waliodumu zaidi, lakini kwa wamzi huyu kulikuwa tu presidenti moja na wengine wane ni washauri. Chumba kilipashwa kutuma masambo kunako korti ya amani kunako makao ya mabinti kufuatana na nukta mia sita makumi ine ya sheria ya jamii. Mwisho wa kumnukuu. Presidenti huyu wa chama cha kidemokrasia ya Kikristu alishtumiwa tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili kaji dhidi ya binti mdogo na kujaribu ubakaji kwa mwingine. Kiongozi huyu huweza kufungwa mpaka miaka makumi mawili. Zaidi ya wagonjwa elfu mia tatu kumi na moja mia mnane wa malaria walihesabiwa mwezi wa kwanza na wa pili uliopita jimoni Katanga pamoja na idadi ya watu mia tatu makumi sita waliofariki na ugonjwa ule. Nambari hizo zimetolewa na ocha katika gazeti yake ya jana siku ya tatu ambamo imetajwa Shirika ya Afya Ulimwenguni, maeneo yanayoguswa ni yenye ambamo mwenendo wa watu unaripotiwa pamoja na hali ya malisho mabaya na yenye ugonjwa wa shurua na tena maeneo ya kando ya mito. Kutoka Lumumbashi na we Madeleine Waila. Gazeti ya OCHA imejulisha kama mwaka wa elfu mbili kumi na tatu vituo vya afya pale Mitwaba, Kilwa, Mufunga, Sampwe pia Pweto vimekuwa na shida ya kuhudumia matunzo kwa wagonjwa kufatana ukosefu wa usalama uliosababishwa na vikundi vya wapiganaji wa Mai Mai Bakatakatanga. Ripoti ya OCHA imejulisha kama senta ya kupana damu inakumbwa na shida ya kukosa vifaa kwa wagonjwa ambaye damu ukauka pia wale wanayokumbwa na malaria. Kiongozi wa ofisi jimboni Katanga inayohudumia jambo la kupana damu alitupilia mbali masaka haya iliyotolewa katika ripoti ya OCHA kama vituo vya afya vijijini vilikuwa na shida ya kupata damu vingalijulisha tu ofisi ya jimbo kusudi visaidiwe kwa wepesi. Nao viongozi wa ofisi jimboni inayopiganisha malaria wamekataa kusema lolote, wangali nalinganisha hesabu ya wagonjwa wanayokumbwa na malaria na ile iliyo katika ripoti zinaotolewa na ofisi ofis. Upande mwingine mwenendo wakaji una ripotiwa tangu jana usiku pa Bwegera, kijiji kinachopatikana kaskazini ya mji mdogo Wasange, jimboni Kivu ya Kusini, kwa mjibu wa dugu za hapo nyumbani, shambulio ya juzi usiku ya Bwegera na watu wenye silaha pamoja na milio ya risasi iliyosikika ndiyo sababu ya mwenendo ule wa watu wakati ule watu wenye silaha waliuwa mwanamke mmoja na risasi zimesema duru hizo, hizo. Wakaaji wanaokimbia wanaenda upande wa Luvungi, Luberizi na Kiringi. Habari ile imehakikishwa na shirika la kiraia la Luvungi. Taarifa ya Gilbert Kwanga Badyugu wa redio ya maendeleo ya Sange inasoma kutoka mwana kana Beatrix na bindi jamaa, kupita mia mbili wanakimbia lokalite la Bwegera. Wanakimbia sababu walisikia masasi kupika julu busiku iliyopita, lakini mutu hata moja hakupata hatari. Shirika la kijamii ya pale Luvungi inakubali na habari ile. Rene Munigwa amesema kama wakimbizi wale wamepatikana pa sasa mu majamaa zenye waliwapokea, juu yake maisha yao ni mbovu sana. Wajumbe ya vijana wa mb ya Uvira wanauzika na neno ile. Bia dunia mashaka Andre anaomba kwenye viongozi ya wajeshi kutuma wajeshi pale Bwegera kwa kukinga raia na mabitu zao. Kufata na ushuda za wajeshi wa regiment FRDC ya Luvungi, nusu ya wajeshi walielekea jana magharibi ku Bwegera. Nacho kiwanda cha mafunzo maendeleo na kazi mbalimbali katika kanda la maziwa makuu kinatoa mwito kwa wakuu wa kiserikali wa jimbo la Kivu ya kaskazini ni kwa kulinda barabara Kibua Masisi yenye urefu wa kilomita makumi sita katika njia ya Masisi Walikale. Barabara ile inajengwa na shirika la Sedetrave tangu mwezi wa Februari iliyopita katika usaidizi wa inops na uhusiano na kiwanda cha barabara. Kiongozi mkuu wa Sedetrave anajulisha kwamba vyombo vya kazi hata mafuta ya gari vinaibwa na wahuni mwamakundi ya shilao wanaofuatiliwa na wanajeshi wa FARDC. Jean Baptiste Kihindula anaomba usaidizi wa wakuu wa kiserikali wa jimbo la Kivu ya kaskazini kwa kuendelesha kazi katika kimya quelques difficultés wakati huu tumekuwa na shida, umeona wakati kumekuwa mapambano, watu wetu wakazi wamekimbia mwituni na kuacha vyombo vyote mikononi mwa jambazi na kupora vitu vyote, hata mafuta ya gari wamepora. Kwa viongozi jimboni tunaomba tu kuongeza juhudi ili kuleta usalama kama hapa mjini Goma kunakokuwa sasa usalama, siyo kama Masisi, Nyabyondo, Kibua. Naweza sema mara tena ya kwamba viongozi ni heri kuleta usalama ndani ya eneo tunayochapa kazi. Jean Baptiste Kihundula ule katika masemo yaliyochukuliwa na kutafsiriwa na Moize Mutunga Lukube na kulianzishwa rasmi leo kunako beach Ngobila hapa mjini Kinshasa kwa kampeni kuhusu lazima kuvaa koti ndogo lisilo na mikono la uokozi katika maji. Ni waziri wa usafirishaji ndio aliongoza maandamano yale. Zistain Kalumba anayafasiria katika mpango wa serikali wa kuboresha sharti za usafirishaji katika maji na bahari. Koti hizo zitauzishwa kwa wenyeji mashua na kiwanda Jetel kilicho saini mkataba na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni koti zenye kutoa uwezo wa kubaki hai siku mbili kisha kuzama katika maji. Waziri wa usafirishaji anafasiria ya kisa cha kampeni ile mbele ya mikrofoni ya Inonsa Olenga. Tunaweza kubali kupoteza biashara au mashua wakati wa kuzama kwa mashua, lakini tunapaswa kuopoa maisha ya watu. Ndio maana tunasema hata kama kuna matatizo katika safari kupitia maji, lazima ni kuopoa watu, ndio muhimu wa kampeni hiyo, inayolazimisha wenyeji mashua wawe na mavazi ya kuopoa wa watu wakati wanazama. Kwa hiyo inafaa kuchukua mipango, mpango wa kwanza unaelekea makamisa wenye kuhusika na usafirishaji katika mito Hakuna mashua itakayoendesha usafirishaji bila kujulisha idadi ya mavazi ya kuokoa watu, idadi yenye kuwa sawa na idadi ya wasafiri. Kama mashua moja inaendesha usafirishaji bila kujulisha idadi ya mavazi ya kuokoa wasafiri, makamisa wenye kuhusika na no usafirishaji katika mito njo wa kwanza wataazibiwa. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imepangwa sawa moja ya nchi kubwa ulimwenguni ya kongamano ya taifa zenye kusimulia Kifaransa. Kuambatana na elimu ya nchi na hali ya kisiasa, ni hakikisho ya, ya Profesa Isidor Ndaiwel katika mpango wa sheria ya sikukuu ya kimataifa ya shirikisho hilo. Miaka miwili baadaye, mjuzi wa historia Isidor Ndaiwel anafasiria Panjani mwasimu na Michel Kifindangoi. Jamhuri ya Kongo ya kidemokrasia inakuwa sasa kati ya maneno mingi na sherehe mingi kufaniwa sasa ulimwenguni kushindia wakati wa mbele na nchi inajulikana sasa vilevile. Jamhuri hii ni kutambua sasa vizuri yenye kutukia duniani. Ninafikiri kwamba hii ndiyo jambo kubwa na ya muhimu juu ya masiku ijayo, ni swala kubwa ya kujisifu duniani. Jamhuri ya Kongo ni kujulikana sasa kama nchi kubwa ambamo wanaongea lugha ya Kifaransa. Kuhusu kisiasa, jamhuri ya Kongo ni kujionesha kama ni nchi kubwa. Kwa wakati huo, lazima jamhuri ya Kongo kujitayarisha juu ya kuupa Senegal uwezo wa kuongoza mbele ya maneno mbili yote. Hii jamhuri ya Kongo inapaswa kujipiganisha kabisa juu ya kupata katibu mkuu mpya ambaye anaweza kusimamia sherehe ya Francofoni mwaka wa elfu mbili kumi na nne.