ndiyo mambo aliyo yafasiria kiongozi wa monisco jumajana Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Wafanyabiashara wa Bumba katika jimbo la Ekuater wananungunika na magumu wanayo ya kusafirisha mazao ya mlimo kupitia jito Kongo hadi mji mkuu wa Kinshasa. Ni kutokana na ukosefu wa mashua ya kiwanda cha Onatra ya zamani pa Bumba na ubishi kuhusu mkago wa katiba ya nchi. Mbunge wa taifa Klemakank anaomba Rais Joseph Kabila atoe mwangaza na ahakikishe kwa raia kwa kukomesha anayoita hali ya vuguvugu vugu ya sasa katika wengi wa rais unayoongoza. Mpinzani huyo wa kisiasa anahisi kwamba hali ya kimya anayo rais kuhusu mkaguo wa katiba inazidisha vuguvugu. Oh, asante kwa kuwa nasi wengi njiani. Mwanga ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mwelekezo mpya wa monisko miaka miwili ijayo ni wa kusawazisha vikosi vyake kuvifanya vyepesi na kuvitawanya wilayani Tori na jimboni Katanga. Ndiyo mambo aliyofasiria kiongozi wa MONUSCO juma jana baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Martin Kobler alizungumzia mambo yale na wapasha habari leo, siku ya tatu tangu mji wa Goma. Ni wakati wa mkusano wa kila juma baina ya mashirika ya Umoja wa Mataifa na waandishi wa habari. Taarifa ya mwenzetu Honore Misenga. Hotuba ya bwana Martin Kobler kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ni kuambatana na mpango wa kurefusha muda, watume, muda uo, wa tume MONUSCO. Muda huo umepangwa kumalizika tarehe makumi tatu na moja, mwezi huu wa Machi. Kiongozi wa MONUSCO amesema kwamba ni lazima zijumulishwe shughuli za kijeshi, nazo shughuli zingine za nyakati za leo Sawa vile swala la kuwarudisha wapiganaji wa zamani kwenye maisha ya kawaida, pia swala za kalenda ya uchaguzi. Bwana Martin Kobler kasema, nina mnukuu, ni mnuku: lazima kusonga mbele. Wakati uchaguzi vijijini unatarajiwa mwanzoni ya mwaka kesho, ni lazima kuandaa matayarisho pamoja na wafadhili. DDR ni swala inayostahili kuendeshwa kwa haraka kati ya serikali na wafadhili. Ni swala la muhimu kuweko operation za kijeshi, ni lazima shughuli hilo lifatiliwe kwa makini yaani kufanya nini na nini kuwapatia wapiganaji wa zamani mwisho wa munukuu zidi hayo bwana kobler kasema kusangaa fatana na shambulizi zidi ya monusco na kwa namna ya pekee zidi ya kiongozi wa tawi la haki za binadamu wilayani turi wakuu na wapiganaji wengi wa makundi mbalimbali ya silaha wanajisalimisha wakati tunaombela majeshi ya fardc ni waoni kutoka kogai mengi tuyafate kutoka bunia na Jean Claude Loki. Kati ya wale wenye kujiripoti kuna kuwa John Drubu alias Hitler na Bebwa wote walikuwa maafisa kunako jeshi la FARDC. Mwingine Drubu alikuwa na ranka ya kapiteni. Kanali John Jabu alipiganisha jeshi la FADC, alipokuwa kwenye gundi ya piganaji ya kugaimu mwaka 2012. Bebwa yeye alikuwa kunako gundi ya M23 na Drubu alijiingiza kwenye gundi ya piganaji ya ALPC yenye bado inaendelea kumiliki silaha ngambo ya mto Aru. Wote walionyesha Tena katika bonde la Ruzizi mtaani Uvira, mwanamke mmoja aliuawa kwa risasi na afisa mmoja wa FARDC amepotea. Ni kisha milio ya risasi ya jana usiku Pabwigira, kijiji kinachopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita kumi na tano na mbili makumi tano na mbili kaskazini ya mji mdogo Uvira, lakini kwa sasa hali imerudi tulivu katika eneo hilo, zimesema ndugu za hapo nyumbani. Mengi nawe Fistongo, mama ya Bala, kutoka Uvira ni katika majira ya saa mbili na robo ya usiku ndiyo wakati milio ya risasi ilisikilika katika kijiji cha bwegera mwanamke mmoja wa jamii ya wafuliru alijeruliwa na risasi katika tumbo alipelekwa kwenye hospitali kuu ya luvungi kabla ya kukata roho duru za kijeshi husema ya kwamba afisa mmoja wa FARDC wa ranka ya luteni kanali aliyekuwa katika likizo jijini bwegera hayaonekana hadi sasa kwa mujibu wa kamanda wa kikosi cha elfu moja na tano wa FARDC pa luvungi, usalama mdogo jijini bwegera naweza kuwa inasababishwa na uwepo wa wapiganaji wa makundi wa local defense. Wapiganaji hao wanasubiri kuingia jeshini, lakini wengi wanatembea katika kijiji na silaha zao. Jumapili iliyopita, asema duru hiyo, mfugaji mmoja aliondolewa pamoja na ng'ombe yake. Kanali Elias Rubibi alihakikisha ya kwamba tayari amekwisha panua vikosi vyake kwa kulinda usalama ya raia pa Bugera. Ni vigumu kwake kuhakikisha kama mfugaji pamoja na afisa wa FARDC wangali bado hai baada ya kute kwa nyara na wanamgambo Uvira fistongo mama ya bala kwa nyaba Radio Kapi na makundi mawili ya watu wanaozaniwa kuwa wajambazi na wanaouza magari ya naonyanganyu wa yalionesha leo siku ya tatu kwa wakaji wa mji wa Kinchasa na komisa mkuu wa polis pamoja na liwali wa jimbo ni wakati wa maandamano ya askari polis kuna ko kambi Lufungula. Kwa mjibu wa jamadari Celestin Kanyama, kundi la kwanza ni walio shambulia basi ya kiwanda cha Transcopa limete wakati wa mkutano mkuu wa Komesa na la pili ni raia polisi na mlinzi mmoja wa taifa wanaonyang'anya magari ya watu Ngoi. Mnamo tarehe mnane mwezi wa tatu mwaka tunao, ilijulisha kuhusu mkusanyo mmoja ya ya kiwalifu kupangwa na kundi ya watu hawa, wao kuchukua hatua ya kushambulia gari ya usafirishaji ya wenye kualikwa kumkutano wa COMESA. Wenye uhalifu hawa walitumia pikipiki tatu fasi kuitwa Ambasad. Katika hali hii walishambulia gari moja basi ya Transco ambamo mulikuwa watu na jeruhiwa wasafiri kumi na mbili na kuharibu gari hii. Wajambazi hawa walitumia silaha za vita na masasi kumi. Marupurupu ya dola elfu kumi yalitolewa sawa tuzo na liwali wa Kinshasa kwa askari polisi makumi mawili wa kikosi cha usaidizi wa haraka na utafiti wa wajambazi na sababu walifunga wajambazi wale wakati mfupi. Wakati ule liwali Andre Kimbuta alikumbusha azimio inayokataza kutembeza mjini Kinshasa magari yasiyo na kitambulisho. Azimio hiyo haielekee kamwe magari yenye vio vyeusi, alikumbusha Andre Kimbuta. Yangu, wafanyabiashara wa Bumba jimboni Ekuateur wananungunika na magumu wanao ya kusafirisha mazao ya mlimo kupitia jito Kongo hadi mji mkuu wa Kinshasa. Kwa wafanyabiashara wale, matatizo wanao yanafasiriwa na ukosefu wa mashua ya kiwanda cha Onatra ya zamani. Taarifa mshiriki wetu John Mungembe kutoka Bumba. Wa wafanyabiashara wa tarafa la Bumba wanalaani uharibifu wa mali zao za kilimo katika magala. Kwa mujibu wa makamu wa rais wa chama cha wafanyabiashara wa Bumba ni zaidi ya tani mia moja za mahindi, mchele na mafuta mawesa ndio zimeharibika. Bwana Jean Ganga anahakikisha ya kwamba zaidi ya boti zenye kutoka Bumba ni za watu binafsi na kupakiza mazao ya kilimo katika boti ina bei kali. Kwa mfano, inaomba gharama ya dola kumi kwa kupakiza mfuko moja ya kilo makumi saba ya mahindi kwenye mashua, au kutoa dola makumi mbili kwa gharama ya kupakizisha ngungulu moja ya mafuta ya mawesa kwenye boti. Mkuu wa ofisi wa usafiri ONATRA ya zamani, bwana Maurice Ilondo aliongeza kusema ya kwamba ofisi ya ONATRA wa zamani ina mashua yake mwenyewe. Kufuatana na duru zingine za shirika la STTP inasemekana kwamba boti zingine tatu ziko katika ukarabati katika mji mkuu wa Kinshasa. Ubishi kuhusu mkagu wa katiba taifa. Mbunge Clement Kanku anaomba Rais Joseph Kabila atoe mwangaza na hakikishe kwa raia kwa kukomesha anayoita hali ya vuguvugu vugu katika wingi wa rais mteuli wa Dibaya katika jimbo la Kasai Magharibi. Anahisi kwamba hali ya kimya anayo rais wa taifa kuhusu mkagu wa katiba ni ya inazidisha avuguvugu mafasiri wa Clement Kankumbe la mikrofoni ya Inonsan Olenga. Tunafikiri kwamba kuna kuto kupatana katika masemi kati ya kundi ya wingi wa urais ambayo kusababisha wasiwasi kati ya raia ambaye sikujua kenye kinaweza kutukia. Mbele ya masiku, tulisikia msemaji wa serikali kupitia vyombo vya upashaji wa habari kuja kigeni kusema kwamba rais wa jamhuri hatakuwa kati ya wagombea wa mwaka wa 2016 . Baadaye sisi kusikia tena tu wanamemba wa wa wingi wa urais na kuenda kinyume na masemi haya na kuonesha namna moja isiyo kuwa barabara hata usawa. Maana yake sisi sikutambua vizuri yenye ambaye kufanywa kati ya wingi wa urais. Ni kwa hiyo sisi kusema kwamba ni muhimu rais wa jamhuri kujieleza yeye peke mbele ya wakashi, kwani ni watu wote wanasema fasi yake na yeye ni kubaki bila kuonesha mawazo yake. Hali hii inawezekana kusababisha mvuruko na kututia katika ukosefu wa utulivu kati ya mbele ya uchaguzi. Leo mimi ni kualika rais wa jamhuri yeye ambaye ana zimishwa kukinga na kuzamini vituo vya serikali na katiba pia kuangazia wakazi kuhusu swala hili.