Eh, mipango ya lazima ya muungano wa nchi za Ulaya katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaelekea uongozi wa uchaguzi ujayo usiopingwa pamoja na kukomeswa kwa makundi ya silaha, alisema mjumbe maalumu wa muungano wa nchi za Ulaya katika kanda ya Afrika Maziwa Makuu wakati ule Mary Robinson alizungumza na waziri wa mambo ya kigeni kuhusu mpango wa utimizi wa mkataba wa Addis Ababa. Habari kutoka jimbo la Katanga hujulisha kwamba matatizo wanaowashiriki wa UNICEF wa kwa kukaribia watoto karibu elfu mbili wa chini ya miaka kumi na saba, na kuwaondosha moja kwa moja katika makundi ya silaha hayo. Ni matamshi ya ofisi UNICEF jimboni Katanga inahusika na ulinzi wa watoto wakati wa sherehe leo asubuhi ya sikukuu limwenguni ya mtoto wa stari jimboni Katanga. Tena watu mia moja kumi na moja waligonjwa kipindupindu, na watatu kati yao walifariki tangu mwanzo wa mwaka katika eneo la afya la Bukama. Daktari kiongozi wa mtaa wa afya amesikitika na ukosefu wa vyombo vya matunzo katika vituo vya afya vya maeneo ya katikati kandokando ya mabahari okay. Uongozi wa uchaguzi usiopingwa kati ya mwaka wa 2014 na 2016. pamoja na kukomeshwa kwa makundi ya silaha ndiyo mipango ya lazima ya muungano wa nchi za Ulaya katika jamhuri ya kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo. Mipango ile ilihakikishwa leo siku ya tatu hapa mjini Kinshasa na mjumbe maalum wa muungano wa nchi za Ulaya katika kanda la Afrika ya maziwa makuu kwake con Muungano wa nchi za Ulaya ndio mshiriki wa kwanza kungu, wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, upande wa kisiasa sawa vile wa uchumi katika jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, Burundi na Rwanda. Usaidizi wa muungano wa nchi za Ulaya kwa miaka ijayo ni wa miliardi moja mkato tano za euro, na sio mkopo, alisema Konvervak Kon wakati wa mkutano wa kila juma kati ya wapasha habari na mashirika ya Umoja wa Mataifa ni leo siku ya tatu hapa mjini Kinshasa, akiwa kando ya kiongozi wa MONUSCO, Martin Kobler afotaye Nikon katika Vervak katika masemelo na Michel Kifindangoi. Kuna maneno ine ambayo yanapaswa juu ya Umoja wa Bulaya kutimizwa kwa haraka. Kwanza, inapaswa kukomesha kuwepo kwa makundi yote ya wenye kumiliki silaha. Kuna kazi nzuri ambayo imeisha kufanywa, hata hivyo kumebaki kazi ingine dhidi wa FDLR, ADF na makundi mengine, kwani ni muhimu kushughulikia ulinzi wa raia. Ya pili, na kuhusu swala hii, tumekuwa kati ya majadiliano juu ya sisi kuunga mkono serikali ya Jamhuri ya Kongo kuhusu madai yake. Ya tatu, hii ni mwaka kubwa juu ya mwanzo ya kazi yote kuhusu uchaguzi lengo yetu ni kuwa na uchaguzi usio makosa kutoka leo hadi mwaka wa elfu mbili kumi na sita ya ine ni kuangalia na kujadili no pamoja na washirika wetu hapa na wenye kuwa katika eneo namna na gani tunaweza kusindikiza ushirikiano katika yuna kanda na wenye unaweza kusikilizwa vizuri na wenye unaweza kusaidia kweli juu ya maendeleo katika kanda na juu ya maisha nzuri ya raia naye mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa katika kanda la Maziwa Makuu aliwasili mjini Kinshasa leo siku ya tatu, na kuzungumza moja kwa moja na waziri wa mambo ya kigeni. Mary Robinson alidurusha kama mazungumzo na Raymond Tshibanda alielekea mpango wa utimizi wa mkataba wa dizabeba wenye alama kumi na tano za lazima za amani ya kudumu katika kanda la Maziwa Makuu. Afuatayo ni Mary Robinson katika masehemu yaliyochukuliwa na Richard Junior Kamunga. Nilipendelea kuzungumza naye kuhusu mkataba na mpango wa utekelezaji wa kazi ya marais. Marais walikubali mpango wa kazi na maneno kumi na tano ambayo yanapashwa kufanyiwa kwa wepesi ni kuhusu usalama, ulinzi na maendeleo. Mimi ni kufurahishwa kabisa na kazi hii. Mkataba huo ni wa muhimu kubwa ajili ya amani ya kweli katika kanda ya Maziwa Makuu. Sisi kupata maendeleo ya kijeshi kuhusu kundi ya ishirini na tatu na hitimisho yetu ya mji Kampala. Mimi kufurahisha pia kwa sababu bunge ni kupitisha sheria kuhusu kuachiliwa huru kwa wafungwa. Minajua kwamba sikukuwa rahisi, lakini ilikuwa juu ya amani ilisikilizwa, kwani ni muhimu kusoga mbele na kuwa na furaha kisi. Minarudi kwa sababu kuna maneno mengi kufanyiwa hapa kuhusu uchaguzi jimboni Katanga. Ni karibu watoto elfu mbili wenye umri wa miaka saba hadi kumi na saba ndio waliingizwa katika makundi ya silaha tangu Oktoba elfu mbili kumi na mbili hadi mwaka tunao. Hayo ni matamshi ya ofisi ya UNICEF jimuni Katanga inayohusika na ulinzi wa watoto wakati wa sherehe leo asubuhi ya sikukuu ulimwenguni wa mtoto askari. Kiongozi wa ofisi ile anafadhaishwa na matatizo wanaowashiriki wa UNICEF kwa kukaribia watoto wale na kuwaondosha moja kwa moja katika makundi ya silaha. Mafasirio ya wili Kabas wangani akiwa mbele mikrofoni na Madlen Waila. Kuwepo kwa watoto katika vikundi vya wapiganaji wa vita uhangaisha ofisi inayohusika na ukingo wa mtoto kwenye UNICEF. Idadi ya kutosha ya watoto wanatumika katika vikundi vya wapiganaji katika jimbo la Katanga, ni katika mitaa hizi Moba, Malemba Nkulu, Manono, Mitwaba, Kalemi pia Pweto. Tunaweza kuhesabu idadi ya watoto elfu mbili walioingizwa kijeshi katika maeneo hii tangu mwaka wa elfu mbili kumi na mbili hadi mwaka wa elfu mbili kumi na nne Siyo kuepesi kufika nafasi huko, kuna kupokua watoto kwa kawaida wa bwana. Wasimamizi wa vikundi vya wapiganaji wanakataa kutoa watoto, wanaama mara kwa mara kutoka huku na kwenda kule, na tena idadi kubwa ya wanajeshi wao ni watoto, kwa hiyo wanaogopa kupunguza idadi ya wanajeshi wao wakati wataanza kazi ya kwanza kutoa watoto. Wakati ule kaskazini ya Katanga kuna ripoti ya matatizo ya wa kusomesha watoto waliofukuzwa nchini Tanzania. Wale waliorudi pamoja na wazazi wao wanaishi katika vijiji vya kando ya ziwa Tanganyika, kaskazini ya Kalemie. Hakuna marfa katika mashule za huko, amesema kiongozi wa ofisi ndogo ya masomo ya Katanga ya tatu mengi tuyafate na Francois Xavier Mibi Seranga kulikuta watoto hawa wakikaa chini kwa kusoma ndani ya shule yao ya msingi, wakiliza kilomita kumi na mbili na kijiji cha Kabimba. Ni mmoja wao wa watoto waliorudi nchini pamoja na wazazi wao baada ya kuishi bila vikartasi alali nchini Tanzania. Mwenyekiti wa masomo amesomesha watoto mia mbili makumi tano na shida kubwa Mioma Mukangia ananungunishwa na ukosefu wa nyumba nzuri ya kusomea, na hata wazazi hawapendi kupeleka watoto wao kwa sababu ya kukosa fasi nzuri ya kusoma, na hata vifaa vya masomo vinakosa. Kwenye shida hiyo, mwalimu wa somo la sita Rajabu Basunkwa anaongeza shida ya kupeleka watoto pale kijiji cha Kizamba kilomita makumi mawili, kunako kunakopangiliwa mwisho wa mwaka mitihani ya serikali, hali inayoleta shida kwa kutembea na watoto kwa mitumbu ziwani Tanganyika. Jambo hili linamnungunisha pia mwenyekiti ndani ya ofisi ya masomo mtaa wa Kalemi Bwana Alfonse Nyembo, je, anapangilia kwa haraka mkutano wa wahusika ndani ya ofisi yake ili kutatua shida kwa haraka na ukomo wa kupeleka karibu ya watoto senta ya mitihani. Mimi ni François Jabenibe ni kirudikiliza Radio Okapi na hey. Jimboni Kivu ya Kusini, wakongomani hawana uwezo wa kuingia mjini Bujumbura wakitumia kibarua cha upekee kinachowaruhusu kuvuka mpaka ni kutokana na hatua tarehe makumi mawili na nne Januari iliyopita. Katika tangazo lililobandikwa kunako mpaka wa Gatumba upande wa Burundi, inakatazwa kwa kongomani wenye kibarua cha upekee kuvuka mitaa ya Mutimbuzi pa Gatumba. Wanaokubaliwa na wenye kuwa na kibarua cha CPGL na wenye kuwa na passport. Wana memba wa shauri ya usalama mtaa Uvira walikuwa katika mkutano jana wa kuzungumzia swali hili, wakati ule wana memba wa shirika la raia na wafanyabiashara wa Uvira wanauzunishwa na hali ile. Taarifa Fistongoma inasoma kutoka Kindu na Werigoberi uma Walumba watu wenye kuwa na vitambulisho vya kipekee watapita zaidi ya kilometa makumi mawili na tano ndani ya nchi ya Burundi tangu mpaka wa Kamvimvira kufuatana na kazi ya DGM Uvira. Nchi mbili jirani wamepatana kwa mpango huo, kwa usalama wa mji mkuu Bujumbura ngambo ya Burundi. Mpango huo ni kwa kusalimisha uchaguzi ujao kwa nchi hiyo, lakini wafanyabiashara na kundi la raia la Uvira huona kama mapatano hayo haina faida kwa Wakongomani. Wanasema kama ukosefu wa wakaaji wa mpaka ngambo ya Kongo haitawawezesha kununua pasipoti ya dola ya Marekani mia moja makumi sita na tano ama kitambulisho cha dola ya Marekani makumi mane na tano kwa kufanya biashara pa Bujumbura. Wafanya biashara hawa unungunika hunungunika kuona mpango huo ni kwa wakongomani pekee, japo warundi huvuka mpaka kila siku wakipewa tu kikartasi kwa bure nchi yao viongozi wa Uvira kuhakikisha kufika leo kwa kiongozi jimboni wa DGM kwa kuomba muda kwa faida ya wakongomani jumboni Katanga. Tena watu mia moja kumi na moja, moja waligonjwa kipindupindu, watatu kati yao walifariki tangu mwanzo wa mwaka katika eneo la afya la Bukama. Ni taarifa ya politika lenga wa Redio Maendeleo ya Katanga inayosomwa na mwenzetu wa Bunia, Jean-Claude Loki. Katika juma jana watu makumi tano na sita waliambukizwa na watu wengine wawili wapya walikumbwa nao na hiyo ugonjwa kwa kilomita kumi na Bukama, kulingana na taarifa ya daktari kiongozi ya zoni sante. Kwa jumla hawa wagonjwa wamejitokeza vijiji ya mbali. Ameongeza akisema kwamba vituo vya afya zimekosa vifaa kwa kutunza wagonjwa. Hakuna hata mahali ya kukusanya wagonjwa ili wapewe matibabu gisi inavyofaa. Wengi kati ya wagonjwa wamekunywa dawa kwa namna yao binafsi. Ligober Mayanga ameshtumu gisi hali ya usafi inakuwa mbovu katika hizo maeneo zote. Moja ya waganga ya sante ya Bukama inaendelea operation ya kuweka dawa kwenye mashimu ya matakataka na pia katika misalani na wanatembelea mapango ya jamaa mbalimbali. Kiongozi shirika raia Bukama amesi serikali kutoa msaada kwa sante ya Bukama kwa kupiganisha hiyo ugonjwa katika kijiji ya Bukama. Asante kwako, Jean Claude Loki Okapi.