Karibuni mpendo wa msikilizaji, kwa habari tunazo tunazo. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimbo ni Kivu ya kusini, mjini Bukavu, mporomoko wa udongo mtaani Banda ulisababisha vifo watu kumi na moja maji ya mvua ilionyesha usiku wa siku ya sita wa kuchia jana, siku ya kwanza na Mungu, ndio msingi wa jambo lile. Viongozi hujulisha kama bila shaka ni sababu ya majengo mabaya. Na jimboni Bandundu, komisheni ya dioseze usikae na sheria na amani inahuzunishwa na usafirishaji wa watoto tangu Kikwiti na mitaa nyingine kwa shabaha ya kuwahusisha mjini Kinshasa. Jimboni Kinshasa mji mkuu Muda uliopewa wenyezi wa basi Mercedes mia mbili na saba wenda kukomeshwa juma hilo, kwani gari hizo mia mbili yaitwa mia mbili na saba yani Esprit de Mort hazitasafirishwa mjini mtani Gombe, mji mkuu. Leo hii kulikuweko shida kubwa ya kusafirisha watu mjini oh. Habari kamili jimboni Kivu ya kusini wakikisha kama watu kumi na moja walifariki kutokana na mporomoko wa udongo. Marehemu wao ni wanamemba wa jamaa zenyi kupatikana katika mtaa wa Ibanda. Msiba huu ulitukia usiku wa siku ya sita kwa kuchia jana, siku ya Mungu, ikiwa ni kinyume cha mvua ya maji ilionyesha mjini Bukavu, na hiyo kadili ujulishwa na vinyume vya ujengaji mabaya wa nyumba katika maeneo yasiyostahili wala kuruhusiwa na serikali kadili ihakikisha na kiongozi wa mtaa wa Ibanda pa mahali pa msiba Duglasi Mukome, anajieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu bibi Asidi Mujinga vipande vya saa mnane saa kenda usiku, viongozi wa kienyeji wametuita sisi, tumeita pia polisi, maana umuhimu wa kuokoa ulijitokeza. Nilikwenda mahali hapo, ila kama mnavyoona, mwili mmoja ndiyo tumekwisha kuupata. Napashwa kuwaeleza kuwa ni vikartasi vya umiliki wa udongo visivyohalali na visivyorekodiwa kwenye ofisi ya serikali napashwa kuambia kwamba ni liwali ndiye anapashwa sahini vikaratasi hivyo, na tangu anasimamia jimbo hajasahini kikaratasi cha kuruhusu ujenzi wowote. Ni watu wanaofanya wanavyoyataka. Kwanza, mahali palipofanyika mumonyonyoko wa udongo kuna kisa cha masambo kwenye sheria na jimboni kasa ya mashariki, wakaaji wa eneo la boya umbali wa zaidi kilomita makumi ine na tano na Mbujimai wanaozunishwa na hali ya uharibifu wa hali nzuri ya usafi wa mji kutokana na kazi za ujenzi wa barabara na shirika Sakim, umbali na wamifereji yenye kuharibishwa na kuharibu hivi barabara. Kazi hizo zipo msingi wa kuharibu visima vya maji na pia mabandari ya maji yenye kutumiwa na wakazi wengi wa Chimwanga. Taarifa ya mwandishi wetu Honore Chilumba wa bantu mengi na mwandishi wetu BBSN Bonde hii inafunguka sana tangu wiki iliyopita na inakosesha wakristu kwa kufika kwenye kiwanda kia parokia la kikatolika la mtakatifu Paulo kia Boya. Wanafunzi wa shule la primari la chilundu central wepo na magumu kwa kufika kwenye kiwanda kia shule. Direkta wa shule hii usema kwamba kuna watoto wa miaka tano na sita wenye kutokea pale Boya. Watoto hawa hawawezi kupita bonde hii kwa kufika kukiwanda kia shule kupita kwenye shamba la wafu ni magumu sana, ndiyo maana kunaonekana upungufu wa wanafunzi shuleni. Maji ya mvua yenye aifate mfreji wenye kujenga kwa Sakim inaingia kwenye shamba la wafu, inabeba mifupa la wafu na vitu vingine. Maji hii ya uchafu inaenda hadi mahali wakaji wanashota maji safi. Hali hii italeta magonjwa. Kordonata wa Sakim usema kwamba bonde hii haikwanza kwa ajili ya kazi lenye kufanya kampuni lake. Roger Kalembwe anajulisha kwamba wafanyakazi wa kampuni lake watatumika kwa kumaliza shida hii. Tokea Mbujimai, Ester Ndalafina, Redio Okapi. Jimboni Bandundu, komisheni ya diosezi yenye kuhusika na sheria na amani pa Kikwiti inahakikisha kama usafirishaji wa watoto ni wenye kufanyika na kuzidishwa sana katika mji wa Kikwiti na katika mitaa ya Bulungu na Gungu. turuizi hujulisha kama kunapita juma chache iliweza mowa watoto kwa upande wa Kinshasa walioibwa Pakikwiti na iliweza hivi kuwarudisha kwa wazazi wao. Komisheni hiyo ya dioseze ya Kikwiti inaomba serikali kuna ili ya jimbo ya Bandundu kufuatilia jambo lile. Arsene Ngondo, prezidenti wa komisheni ile, anajieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Fabrice Kambizi. Oui, hitumukiembo ya kuujisha watoto tangu mwaka jana, tulipokea wazazi wenyewe walihakikisha kupoteza watoto wao, na tuliwapeleka kwenye maofisi ya serikali sawa vile aner pia kuchumba cha mahakama, na walitusaidia kwa kutafuta hawa watoto Kinshasa na kuleta kumi hapa Kikwit na kuwarudisha kuma jamaa zao, tulilipa franga yetu na musaada ya vikundi vingine na, na watoto wengine weko wa kichelewa Kinshasa na waalika viongozi kwa kufanya nguvu kukomesha iyo kitendo, kwa sababu atuna kuile kipindi cha kujisha watu sawa vile kipindi cha Tipotipo tipo. Kwa leo kama inaendelea itakuwa haya la inchi letu waliokimbilia katika jamhuri ya Central Africa ni wenye kurudia kwao tangu leo siku ya kwanza, lakini mmoja wao alifariki siku ya tano iliyopita tangu kuingia kwao mjini Bangui. Wakimbizi wale walikuwa wakiishi vibaya sana, na hata kulala nje, na katika ukosefu wa maji safi ya kunywa, na pia bila dawa. Taarifa ya bibi Beatrice Nabindi Mia wa mji Michel yekeyeke amesema kama idadi ya wakongomani wenye walirudishwa makwao ni yapata makumi sita wenye waliacha Zongo siku ya kwanza hii asubuhi, walirudishwa mbele ya meya yepeke. Walipanda mu makonvoi mbili za HCR ziliwapeleka makwao. Michel yeke yeke ameongeza kwa kusema umoja kati yao wa umri makumi mbili alifariki siku ya tano iliyopita juu ya ukosefu ya dawa. Alipenda rudia kwa mapenzi yake sababu hali ya maisha zao ni mbovu sana. Waliacha vyote mbele ya kuacha bangi Wana kosa mpesa tangia walivuka mtoni Ubangi kwa kuelekea kuzongo mtarehe makumi tatu na moja mwezi wa Desamba mwaka jana. Wanalazwa mbele ya ofisi ya meya sababu hawapate usaidizi kweni mashirika za kiutu. Tujwini ya kwamba wakongomani makumi mbili walifika na wanangoya kupelekwa makwao. Wanalomba usaidizi kweni meya wa mji mbele ya kurudishwa makwao. Wanaogopa kugawa na hivi njia ya sana. Tokea Mbandaka, rejo, turudi mjini Kinshasa kwa kuweza wakazwisha, kama muda uliopewa wenye kuhusika na usafirishaji wa watu kupitia basi Mercedes mia mbili na saba. Kulingana na hatua azochukuliwa na viongozi wa serikali kwa kustayeresha sekta hiyo, wenda ukomeshwa katika juma ilo kulingana na mwisho wa muda uo. Besi ya aina Mercedes de sansete esprit de mor haita safiri tena katika mtaa wa Gombe mji mkuu tangu leo hii asubuhi, siku ya kwanza, idadi nyingi za bisi hizo hazikuonekana katika maeneo mengi ya Santre Ville, labda kwa woga vinyume. Ni magumu mengi ya watu waliokosewa namna ya kusafiri leo Kinshasa. Taarifa ya mwandishi wetu Michel Kifinda Ngoi, mengi tuyafate sidoni na mwandishi wetu Bili Iva Lutumba. Asubuhi ya leo watu walikuwa wengi kabisa mahali wanachukua gari kila siku, lakini magari yalikuwa tu ndogo. Kwa mfano pale wipeni watu ambaye kusubiri gari ya transco walikuwa wengi kushindia na siku yote kwa sababu ya kutokuonekana kwa basi ya 207 wakaji wa Matadi Kibala, Cite Verte na Badiadingi walikuwa wakichukua tu gari za kidogo ama taxi ya kufika UPN kwa ajili ya kuongoza basi kubwa za Transco ambazo si mengi juu ya wakaji. Mkaji mmoja kushuhudia kwamba atua ni nzuri, lakini kabla ya kuchukua atua hii ingelikuwa vizuri kupanga namna nyingine ya usafirishaji juu ya raia pale Kinsuka ali ni mbovu zaidi, kwani basi kubwa ya Transco sikufika eneo hii. Basi za ofisi ya moji nazo si mengi, ni kwa hiyo wakaji wali tembeya tu kwa miguu hadi kitambo magazin. Madereva wa basi ya 207 kunena kwamba wao si kutumika leo siku ya kwanza kwa oga kwa ya polisi ambaye waliweza kuwakamata, wanajulisha kuwa siku ya pili inawezekana wao kubaki tena nyumbani kusudi kuona gisi gani basi za kidogo za IAS na Transco si zitaweza usafirishaji wa wakaji wa mji Kinshasa hadi soko kubwa kwa ajili ya kuondosha kweli basi ya 207. Wakaji wa, wa mji Kinshasa wanatuma mwito kwenye serikali ili waongeze basi kubwa zingine ambazo zinaweza kubeba wakaji wa Rompo, Ngaba, Matadi, Kibala na Kintuka kuenda maeneo za suruli zao najimboni Katanga, makampuni munane ya madini na vituo vya kusafisha maji ya kampuni reide zo mjini Likasi hayana moto wa umeme tangu siku tatu, patana na maoni mkuu ukiongozi wa chumba cha SNEL tawi la Likasi. Ukosefu huo wa moto na wa umeme unakumba pia pia mtaa wa Kikula ni kinyume kia ufundi. Chombo cha lazima kwenako bandari senta ya umeme Chituru kimeupata mzozo ngi Ngongo Ngoi anahakikisha kama makundi ya SNEL ipo enye kuitayarisha kutatua shida line lakini muda wa siku 15. Tumsikilize akiwa mbele ya mikrofoni ya Tedori Sapu wa radio kasi kambu za kakontwe ni magumu kwa wapa moto ya umeme kwa sababu wana lazima ya moto ya nguvu zaidi lakini tunaendelea na kuzidisha kazi kwa ajili ya kuongeza nguvu ya moto ya umeme na kazi tunapasha kufanya ni kubwa kabisa chombo chetu kubwa cha moto ya umeme pale shituru kimekuwa na tatizo chombo hicho cha kave ya makumi tatu kinakuwa na toni makumi tano na saba tumepanga kuendesha kazi ya kutengeneza chombo muda ya masiku kumi na tano usiku kama mchana lakini kazi ikaendesha vizuri, tunaweza kuchukua masiku chini ya kumi na tano. juya site kikula tulikata moto ya umeme kwenye simil sise kusudi ya kuitoa kwenye Regideso Kampemba ili wakaji wapate maji mjini na ni hapo tunakomesha taarifa yetu habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo gima zangu na kundi kuongoza taarifa hii, tunawapigia asante na kuacha katika mikono ya Bibi na Naboloja atakaoongoza vipindi vingine. Asante sana, magharibi mema.