Asante, okay. okay. Hey, kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga fateni, kwanza vichwa vya habari tunazo jimboni Katanga: karibu watu mia ine makumi tatu waligonjwa kipindupindu, kumi na watatu walifariki kwa mda mwezi moja katika mtaa wa afya wa Likasi ni namba iliyotangazwa jana na daktari mkuu wa wilaya ya afya kisha mkutano wa shauri ya usalama. <coughs> Ejimboni Kivu ya Kaskazini, hali ya kuwapo wakati mrefu kwa wapiganaji wa zamani na wanamemba wa jamaa zao katika eneo la Bweremana inafadhaisha watendaji wa kibinadamu. OCHA inaonyesha katika ripoti yake hatari ya kuambukiza magonjwa kwa wakaji wa eneo hilo na utume wa upatanisho wa makubaliano ya kijamii kutoka mikataba viwanda vya kazi za miti ulikomeshwa. Habari ilitangazwa wakati wa mkutano ulioandaliwa leo siku ya ine hapa mjini Kinshasa. Hujambo ndugu msikilizaji, popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Tuanze na ugonjwa wa kipindupindu katika mtaa wa afya wa Likasi jimboni Katanga, karibu watu mia ine makumi mbili na mnane kwa muda wa mwezi mmoja, kumi na watatu walifariki. Ni namba iliyotangazwa jana na daktari mkuu wa wilaya ya afya, kisha mkutano wa shauri ya usalama. Kwake waziri jimboni Katanga wa mambo ya ndani aliyefika Palikasi, wakuu wote wa mitaa na waeneo zote za chini wanapaswa shiriki katika uimizaji kuhusu hatua za usafi. Juvenal Kitungwa Lugoma anazulisha hatua zingine zilizochukuliwa, yupo mbele ya mikrofoni ya Theodore Sapu r Likasi kuna hatua mbili za maana za kuchukua. Ya kwanza kupiganisha soko ya magendo kuchafula maji na mchafu katika mitaa huko residizo, tutafuatilia iboreshwe kiwango na hali ya maji wanagawanya, wakuu ya kisiasa na ya serikali wajitolee wahimize tabia bora, na ya muhimu zaidi uhimizaji, kuna hatua kuhitajika kwa haraka nizenye kuelekea maji, wanapaswa kuboresha upande ya REGIDESO hali ya maji ya kupatia watu. Ya pili inaelekea SNEL kutumana umeme kunako REGIDESO bila kukata. Tunalazimishwa tusindikize tawi la afya kwa kupinga ugonjwa huu ya kuambukia jimboni hey, Katanga. Tena ubakaji wa wanawake zaidi ya mia tatu makumi tano walihesabiwa tangu mwezi wa Januari elfu mbili kumi na moja hadi mwezi wa Juni elfu mbili kumi na tatu katika mitaa ya Manono, Mitwaba na Pweto. Nilitangaziwa jana siku ya tatu mjini Lubumbashi ya waziri jimboni Katanga, wanawake jamaa na watoto, ni wakati wa mkutano wa mafunzo ya watendaji wanaoshiriki katika ubakaji wa wanawake. Ndio alitangaza hivyo kwake Therese Lukenge. Mwahanga wengi ni wanawake na mabinti wa miaka kumi tuliona makasumbalesa huku mifumo inakuya ya kuseme kama unabeba katoto ka miaka 5 ka miaka 2 karibisha utawina, utakuya nguvu biote bile. Bilifanya ke hii 2013 ayikuwe mzuri sana kwa manamuke, Mkatanga, ayikuwe mzuri sana kwa batoto manamuke, na ni vile tutaomba bale bale batoto baviole bale ba mama bale baviole, apana kukala kunyumba, kimbiria ambiyo hospitali. Saa zingine la na kuviole kuna shida, batakupatia dawa, batakutunza na vitendo vya kulipisha kisasi, askofu wa Mahagi-Nioka analazimisha vikomeshwe. Ni jana wakati wa mwanzo wa sherehe ya miaka mia moja ya dayosisi ile ya jimbo la mashariki kwake. Askofu Sosten Aikuli peke yake ni vituo vya sheria ndio vinaweza kukomesha tabia ile. Jueni kwamba zaidi ya vitendo kumi na tano vya kujilipishia kisasi vilihesabiwa tangu mwezi wa Januari hadi Novemba elfu mbili kumi na tatu. Afuataye ni Askofu Sosten Aykuli akwembera mikrofoni ya Antoine Uringi wa Radio la Colombe. Ila... kuna vituo ambaye vyaweza kutatua shida hilo ni kusema korti na vyumba vya kimahakama kwa kusambisha. Tunakuwa katika nchi yenye kuheshimu haki za binadamu, ni vizuri kuleta wote waliokamatwa mkono kusupu na kuwatoa kwa wale ambaye wamestahili kutatua shida zote. Kungambo yetu tukiwa komisheni haki na amani, shughuli letu ni kusaidia kupitia makomunote na kwenye kanisa kwa kutoa mashauri yenye kukusa moyo na kusudi ya kuona watu wanabadilika, kwani ni moyoni mahali mambo zote inaanzia, kwa kweli kama kumekuwa vifo vya watu kwa ndia ya jeuri yeyote ni kawaida kushutumu na kulaumu vikali yaliyotendwa. E, jimbo ni Kivu ya Kaskazini, hali ya kuwapa muda mrefu kwa wapiganaji wa zamani na wanameba wa jamaa zao katika eneo la Boremana inafadhaisha watendaji wa kibinadamu. Ni tangu zaidi ya mwezi moja ndio wanakusonya katika eneo hilo lenye kupatikana kwenye karibu kilometa makumi mbili na tano kusini magharibi ya Goma katika mtaa wa Masisi wanangoja kutoka serikali kubwa mwendo wa kuingizwa katika maisha ya kawaida. Katika ripoti yake ya juma iliyotangazwa jana siku ya tatu, OCHA inaonyesha hatari ya kuambukiza magonjwa kwa wakazi wa eneo hilo kutoka Goma, mengi nawe sifa Maguru. Ripoti hiyo ya OCHA inarudilia unyanyasi na uporaji wa mashamba za wakaaji pale Bweremana. Zaidi ya hili, kunaonekana hatari ya magonjwa kama vile kipindupindu na hata malaria kwa sababu hakuna machoo inayowaenea na hata nafasi ya maji safi. Kwa sasa wanahesabika yapata watu elfu moja mia saba wapiganaji wale wa zamani kutoka makundi mbalimbali ya wamaimai. Kumbukeni kama waziri wa Kongo uhusika na ukingo alipotembelea mji wa Goma aliwahi kujulisha kuwa kuna matatizo ya kipesa na ile ya kiufundi kuhusu kusimikwa kwa mpango wa kuwapokonya silaha wapiganaji wale. Jueni kama kumepita sasa mwezi moja na zaidi, ndipo wanakusanyika pale Bweremana wapiganaji kutoka makundi mbalimbali mbali kama vile kifuafua, APCLS, ma NDC na wengine wengi, wakingojea harakati za kuwapokonya silaha na kuwarudisha ndani ya maisha kiraia ya kiraia na wengine Jeshi la taifa, Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi. Na ujumbe wa watetezi wa haki za binadamu wa mtaa wa Shabunda unapatikana tangu siku chache mjini Bukavu, ni kwa kufikisha mahitaji fulani kwa viongozi wa jimbo la Kivu ya kusini kutokana na kusalimisha kwa wahuni wa raia Mtomboki. Utume ule ulionyesha matokeo ya uhimizaji wa, wa kundi la silaha zaidi ya wa wapiganaji makumi nane wa kundi la raia Mtomboki walihimizwa lakini kuna matatizo kuhusu ukosefu wa viwanda . Afuataye ni Bruno Mukulumanya akiwa moja kati ya wanamemba wa utume ule. Mission... shabaya ujumbe ilikuwa kuongea na kiongozi wa jimbo kumfahamisha kazi ya uhimizaji tuliendesha mtaani Shabunda, kumwonesha faida yenye iko kwa kusukuma raia mtumbokea Hame eneo ile. Wale waliacha silaha pale Shabunda wako yapata makumi munane na mbili kwa sasa hawafuatiliwo, lakini miongoni mwao wenye kupenda kuingia jeshini wanasaidia wanajeshi la nchi pale Shabunda wenye kutaka kurudia maisha ya raia wako wanarudia makwao. liwali aliahidia kufika pale na pia kuwashauria majamaa vijana watoto wetu wazi huzuru. Bruno Mkulumanya, huyo moja kati ya wanamemba wa utume wa watetezi wa haki za binadamu wa mtaa wa Shabunda wanaopatikana tangu hospitali mjini Bukavu, masemekalechekiliwa na Delfina Muto. Kwa mwisho, utume wa upatanisho wa makubaliano ya kijamii kutoka mikataba ya viwanda vya miti ulikomeshwa. Habari ilitangazwa wakati wa mkutano ulioandaliwa leo siku ya ine pa mjini Kinshasa kiisha miaka mbili ya kazi kati ya pande hizo. Utume ule wa wizara ya mazingira ulifurahishwa na mafunzo kwa watu ya kuandika bila shaka mahitaji kwa kuepuka ugomvi wa aina nyingi. Afuataye ni Martin Lukaya akiwambela mbele ya mikrofoni ya Nunu Ngoi. Mwajua kama inchi ilipata viombo vya sheria tangu zamani, inatumikishwa na wenye viwanda bila kukutea wakazi wenye kuishi kando la maji, hata na wabuti kuhusu kugabula pesa. Ujumbe ulikusudia kuwapatia wakazi wa kienyeji wakati ya kuelewa ambacho wana taka na pia waweze kujitetea mbele ya wenye viwanda ambao wanatumika pamoja, kazi iliheshimu kanuni na sheria. Minawaza sasa ni wakati serikali aombe pesa sio tu kwenye benki ya ulimwengu, lakini na wengine ambao wanatamani kutusaidia wala kutusindikiza katika muradi tunao ya kusafisha mazingira ya msitu nchini mwetu. Jueni kwamba utume ule wa upatanisho unafaidishwa na usaidizi wa kiufundi wa washiriki wa kigeni na wa kifedha kutoka benki ya kimataifa. Mwisho wa matangazo yetu ya jioni, asante kwa wote waliojiunga nasi kwa Irini. Oh, Kapi. Oh, Kapi.