Ulimwengu mzima ulimtolea Nelson Mandela heshima ya mwisho leo, siku ya pili, katika uwanja wa michezo Soccer City ya Soweto mjini Johannesburg. Zaidi ya marais na wakuu wa serikali moja kutoka duniani popote walihudhuria maandamano yale. Brigedi maalumu ya kijeshi ya Monusco ilianza jana siku ya kwanza operesheni ya kuwapinga wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR katika eneo la Kalembe kaskazini ya Goma, mtani Masisi. Habari ilitangazwa leo siku ya pili pa Goma na kamanda wa majeshi za Monusco katika mazungumzo ya kipekee na Radio Kapi. Baraza la Bunge la Taifa na Seneti vilitolea serikali Siku moja kwa kufikisha mradi wa sheria unaoruhusu utimizi wa mikopo ya muda katika bajeti ya mwaka wa elfu mbili kumi na nne ni azimio lililotangazwa leo siku ya pili kisha mkutano kati ya ofisi ya uongozi wa baraza la bunge la taifa na Senate pamoja na waziri mkuu. Ujambo ndugu msikilizaji, popote ulipo. Ulimwengu mzima ulimtolea Nelson Mandela heshima ya mwisho leo siku ya pili katika uwanja wa michezo Soccer City ya Soweto mjini Johannesburg. Ndiyo nafasi yaliyoonekana ya mwisho mbele ya watu wengi mwaka wa elfu mbili na kumi rais, mweusi wa kwanza wa Afrika Kusini aliyefariki siku ya ine usiku akiwa na miaka makumi kenda na tano. Zaidi ya marais na wakuu wa serikali mia moja kutoka duniani popote walihudhuria maandamano yale kabla ya kuelezea mengi tuwalisho, kwamba ulimwengu mzima ulisherekea leo siku ya pili sikukuu ya kimataifa ya haki za binadamu. Ni katika shughuli ya utoaji wa haki za binadamu sawa jukumu ya serikali, bali swali la wote. Kwa mjibu wa waziri wa sheria, ni jambo lenye kutoa angalisho dhidi ya jukumu za kiasili. Alisema vile kunako jumbo la raia wakati wa maandamano ya kutoa tuzo kwa wanafunzi wa universiti kuhusu madai na kwake Scott Campbell hmm, mwakilishi wa komisa mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu za binadam, haki za binadamu, haki za kijamii na za kiuchumi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hususan haki ya malisho na ya matunzo, haki zile zinaharibishwa nchini sawa vile ujeuri na ubakaji mashariki mwa Jamhuri demokrasi ya demokrasia ya Kongo. Afuatae ni Scott Campbell akwamela mikrofoni ya Jeff Ngoi. Kwa ukweli, mwaka huu wa kongomani waliweza kushambuliwa na mambo mengi zenye nguvu sawa vile vita ambaye ilikuwa ni mashariki mwa jamhuri mahali watu wengi wamekuwa mahanga za uvunjaji sheria na jeuri za namna mbalimbali yasiyo heshima haki za kibinadamu, kwa mfano kutokuheshimu hata sheria ya kiutu yenye kuamuriwa duniani pote. Watu wanasahabika wanapojikuta hawana chakula, ukosefu ya kazi, kukosa sababu za kawaida, hata ukosefu kusoma na kufunzwa kama wanavyotaka na kuongeza magumu za wananchi kupita hata jeuri za namna ingine. Twaweza kusema nini tunapoona magumu za kiuchumi? Ile yote yaleta uzuni. Jambo ingine, kuna mabadiliko na waliweza kusonga mbele katika visa vingine mwaka huu. Kuna viongozi wenye kustahili, hasa kunako bunge la taifa. Kuna wenye kutumikia serikali wanaanza kutoa hata sheria ya kibinadamu. Ni katika nyimbo ya taifa ya Afrika ya Kusini, njoo kulianzishwa pande za saa sita ya mji wa Johannesburg, maandamano kuu ya kumlaga suja ya ulimwengu ajili ya upatanishi na msamaha, nchini ya mvua kunako kiwanja cha Soweto. Waakilishi wakuu wengi walifanya hotuba mbele ya makumi ya maelfu ya wazaliwa wa Afrika ya Kusini. Kwa mfano, katiba mkuu wa Umoja wa Mataifa alisema, hata katika kifo Nelson Mandela alipatanisha viongozi wa pinzani Kwake Ban Ki-moon, Afrika ya Kusini inapoteza sujaa ni baba, ulimwengu mmepoteza rafiki kubwa na pia mfano. Presidenti wa Amerika upande wake alimujita Nelson Mandela mkuu katika historia. Barack Obama, ambao alishangiliwa na umate ya watu, hakushita kuhesabia viongozi vingine ambao wanasema kujiunga pamoja na vita ya Mandela ajili ya uhuru, lakini wanapinga wapinzani miongoni mwao. Presidenti ya Afrika ya Kusini ndiyo alinena wa mwisho wakati wa sheria, akasema kama hakuna wa kufanana majiba, alikuwa peke yake. E, brigedi maalum ya kijeshi ya Monisco ilianza jana, siku ya kwanza operesheni dhidi ya wapiganaji wa utu wa wanda wa FDLR katika eneo la Kalembe, ni kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia moja kaskazini ya mji wa Goma, mtaani Masisi. Habari ilitangazwa leo siku ya pili pagoma na kamanda wa majeshi za MONUSCO katika mazungumzo ya kipekee na Radio Kapi, Generali Do Santos Cruz anahakikisha kwamba ni mpango mrefu wa operesheni ya kupinga makundi ya silaha ya taifa na ya kimataifa katika eneo hilo, na tena mbinu za lazima zilisimikwa kwa usalama katika eneo lote la kanda ya mpaka mengi na wewe Bernard Anyangi kutoka mji wa Goma. Operation hizo za FIB MONUSCO zitatilia mkazo kwa FDLR, asisitiza jamadari Dos Santos Cruz. Operation za kwanza zilizo anzishwa jana Jumatatu dhidi ya FDLR mnamo sete ya Kalembe mtani Masisi zalenga kufungua barabara kichanga Kalembe Pinga. Jamadari uongeza kwamba MONUSCO itatoa pia msaada maalum kwa FRDC ili c kuwafyega wasi wa ADF Nalu na wauni wengine wa nyumbani, na kwa wakati ule jamadari utangaza kuchukua mbinu za kulinda usalama mipakani kati ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo na majirani wake. Wakati wa operesheni hizo, Dos Santos Cruz tumezidisha doria pia uchunguzi na tunatayarisha kazi ya kupiga ngome zote za adui kando na mpaka. Hatutavumilia hata kidogo kundi ya vita yenye kuwa ngambo ya mipaka. Kuhusu makundi za Sadala, Morgan na Kobra Matata wilayani Ituri, jamadari Do Santos Cruz aliyetoka Ituri iyo jana, ubaini kupangilia tayari pamoja na viongozi wa kijeshi eneo lile kuhusu msaada unaohitajika kwa FRDC ili kuanzisha msako dhidi ya vikundi hivi. Kapi. Hey, kwa kifupi habari kutoka jimbo la Equateur imeripoti kwamba hali ya usalama mjini Bangui inchini Afrika kati inavunyume vibaya zidi ya mji wa Zongo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kutakwa wakimbizi waliovuka mpaka kwa wingi wakikimbia mapigano kati ya wahuni wa zamani wa Seleka na wanao mti rais wa zamani Francois Bozize kufungwa kwa mpaka kati ya mji kati ya miji ile mbili kuna vinyume vya kijamii na vya kiutumi <coughs> baraza ya bunge la taifa na senate vilipatia serikali siku moja kwa kufikisha mradi wa sheria unaoruhusu utimizi wa mikopo ya muda katika bajeti ya mwaka wa 2014 mikopo itatumikishwa tangu tarehe moja hadi makumi tatu na moja januari Azimio ile ya baraza ya bunge ilitangazwa leo, siku ya pili kisha mkutano kati ya uongozi wa baraza ya bunge la taifa na seneti pamoja na waziri mkuu Matata Mponyo. Baraza la bunge linafasiria azimio yake kutokana na kufikishwa nyuma kwa sheria kuhusu fedha ya mwaka wa elfu mbili kumi na nne yani mwezi mmoja mbele ya mwisho wa kikao cha bajeti, ijapokuwa baraza ya bunge na lazima ya siku kumi na nne na seneti siku kumi na mbili kwa uchunguzi wa bajeti ile. Sikilizeni mafasirio ya mwandikaji mkuu wa baraza la bunge la taifa Norbert Ezadri akuambela mikrofoni. mimi ngumba mulongo la loi de finance, sheria la kipesa mwaka 2014 ilitolewa kwenye bunge patare 22 Novemba mnamo 2013, ijapo sheria inaamuru kama kila mara itolewe patare 15 Novemba na kuichunguza kikamilifu muda wa siku makumi sita ambaye siku makumi ine pa chumba cha bunge na siku 10 mbili kunako chumba cha senati. Kuona jinsi walikuja kuitoa, kulikuwa kuna baki siku makumi mbili kwa kumaliza sesioni ya bajeti, iliomba kutafuta namna ingine kwa kuchunguza pamoja na komisheni yenye kushughulikia mambo za uchunguzi bajeti. Hatako tunapashwa kukomesha sesioni, tunajikuta kama haitawezekana kumaliza. Kwa hiyo tunakutana na tunachunguza nukta yeyote kwa kutatua shida hizi, na hilo ambaye lilikuwa lengo la mkuta ambaye tunaona kama ni vigumu kuchunguza sheria hii kuambatana na ukosefu ya wakati yenye kustahili. Habari ya afya. Kwa kumaliza kampeni ya chanjo ya kupinga shurua pamoja na polio ilianzishwa leo siku ya pili katika mtaa wa afya wa Shabunda, jimoni Kivu ya Kusini. Kampeni ile inaelekea zaidi ya watoto elfu makumi tano na saba wa chini ya miaka kumi kwa shurua na wa chini ya miezi sita kwa ugonjwa wa polio. Fuateni mafasirio ya Daktari Arsene Mubuto, kiongozi wa mtaa wa afya wa Shabunda Centre, akiwa mbele ya mikrofoni ya Emil Sadiki wa Radio Muntanga Shabunda. Watoto tangu kuzaliwa hadi miezi tano wale watapata tu chanjo ya kuwakinga na polio mieliti. Wale wenyekuwa na miezi sita hadi miezi kumi na moja watachanjwa kwa kukingwa na suluba, na pia watapata chanjo ya kuwakinga na magonjwa ya vunjavunja yale tunaita poliomieliti. Mshauri ni kusema wazazi waweze kubeba watoto fasi ya chanjo, kwa sababu ni kwa faida ya watoto wetu na ni kwa faida yetu sisi wazazi, kwa kuwa chanjo inaruhusu mtoto kuepuka magonjwa fulani fulani, zaidi magonjwa ile enye anapata chanjo juu ya ayo. Hey, Daktari Arsen Mubuto, kiongozi wa mtaa wa afya wa Shabunda Centre, katika masemelo sikoliwa na Emil Sadiki wa Radio Mutanga Shabunda. Huo utakomesha matangazo ya jioni, asante kwa wote waliojiunga nasi. Okapi, oka