Asante kwa kwa nasi. Kazi hizi zimezembea leo asubuhi paka mandi mtani Lubero kaskazini mwa mji wa Goma. Ni sababu ya mapambano yaliyoendeshwa leo kati ya waskari wa wa jeshi la taifa na wapiganaji wa maimai Mai wa kundi la Fale RP waliotamani kujilipisha kisasi kulingana na kifo cha kiongozi wao Kampia Masande. Mboni mashariki ugonjwa wa kipindupindu unaripotiwa katika eneo la Asha la Angumu mtani Mahagi tangu Jumamoja, kati ya wagonjwa 11 waliohesabiwa, mmoja alifariki. Mganga kiongozi wa eneo la Asha la Angumu analika wakazi Kazi zote zilizembe ya leo asubuhi pa Kamandi, kijiji kinachopatikana pa karibu kilomita 150 kaskazini mwa muji wa Goma katika mtawa Lubero. Hapo kumeripotiwa mapambano kati ya wa waskari wa jeshi la taifa na wapiganaji wa mai mai wa kundi la Falairp. Kufatana na duru zetu za kiserikali, mai mai wa wale walishambulia waskari wa jeshi la taifa kwa kujilipishia kisasi kulingana na kifo cha kampia Matande mumoja kati ya viongozi wao siku ya pili iliyopita. Bernard Nyangi anatueleza mengi. Wanamgambo wale wa maimai walishambulia position ya FARDC pa kama on digit mapema kwa majira za saa tisa usiku i Ijumaa, za ripoti duru za uongozi wa pali, kukawa mapambano kwa muda wa saa mzima kati yao na waaskari waliokuwa wakilinda ngome lao la Kamandi, wakati wengine walikuwa kwenye operation mnamo mbuga la Virunga. Mwanamgambo mmoja wa maimai aliuliwa shirika la raia pa kamandi la ongeza kwamba wamaimai wale wenda waliendesha mashambulizi yale kwa kisasi ya mauaji ya kiongozi wao Kanali muuni kampir matande pamoja na mlizi wake mmoja pa Kamandi. Siku ya pili ilikuwa wakati wa mapambano mengine kati yake na jeshi la FRDC. Siku hiyo hiyo ya pili jeshi la FRDC, wa lia, wale FRDC liliwafuatilia wanamgambo wale hadi kuchoma kwa moto ngome zao muna mbuga la wanyama la Virunga. Jama mamia za wahamiaji wamewasili wengi pa Upala ya kati mujuna upatikana pa karibu kilometa mia tatu, kaskazini magharibi mwa Bundu wa Kisangani, jimboni mashariki. Jambo kutoka shirika la Rahel inajulisha kwamba wamekimbia mauaji, ubakaji wa wanawake na uporaji, vitendo vinavyoendeshwa na wapiganaji wa maimai wanaoongozwa na Tomnif Besala, ngo jamaa zile wanaishi katika hali mbovu pa Opala, kama vile tuliwaelezea katika vichwa vya habari. Ugonjwa wa kipindupindu unashika watu wengi katika eneo la afya la Angumu mtani Mahagi katika jimbo la mashariki tangu juma moja. Mganga kiongozi wa eneo la afya la Angumu wanajulisha kwamba kuna hesabiwa wagonjwa kumi na mmoja muda wa siku kumi na moja kati yao mmoja amefariki. Mganga Guillaume Udagawolelu ananena kwamba eneo la afya la Anzika kando ya ziwa Albert ndilo linaguswa sana. Kwake yeye, kipindupindu inakumba watu kila mwaka karibu wakati moja. Analika wakaaji wanaoishi kando kando ya ziwa hiyo waweze kuheshimu kanuni za usafi. Tumsikilize mganga Udaga Wolelu, yupo mbele ya mikrofoni ya Antoine Uringi wa Radio la Colombe. Eneo la afya inapatikana katika eneo la ugonjwa wa kipindupindu, na ndio kwa maana vijiji vyenye kupatikana kandokando ya ziwa viweze kukumbwa na ugonjwa huo wakati wowote. Shauri tunaweza tolea kwa raia ya kwamba ni kwa kutafuta hatua rahisi ya usafi, miongoni mwao kuosha mikono na maji safi na sabuni kabla ya kula na baada ya kufanya choo kubwa kwa wanawake kuosha mikono yao kila wakati wanabadilisha kusha mtoto, na kabla ya kuandaa kila kitu kama vile chakula, na kutumikisha maji safi ya kunywa. Kuna vituo vya kusafisha maji na dawa ya chlor katika kila kijiji ambapo ugonjwa inazuka, ni hapo ndipo kila mtu anaweza kuweka dawa ya chlor ndani ya maji kutoka ziwa au kutoka visima kabla ya kuikunywa dedans. Mjini Kinshasa zaidi ya watumishi mia mbili wa afya walikusanyika katika mashirika mane ya kuwatetea, waliandamana leo kunako ofisi ya katibu mkuu mwenye kuhusika na afya. Watumishi wale wakiwamo wauguzi pia wenye kuchungua magonjwa wanashtumu hatua zilizochukuliwa na Wizara ya Afya, hatua za kupinga maandamano ya mashirika ya wanaotetea watumishi katika eneo lote la nchi, wakati wa mgomo wa kazi fatana na viongozi wa mashirika yale, mipango ile inapinga sheria yenye kuelekea kazi za woni kutetea watumishi nchini Congo ya Kidemokrasia, hali inayozuia mgomo wao. Mutamba Mpoyo, msemaji wa mashirika wanaotetea haki za watumishi wa afya, anajieleza mbele ya mikrofoni ya Aska Zigda Tayoro. tumekuja mahali hapa kupiga kelele kufatana na vibarua kadhaa dhidi ya shirika ya watetezi. Kwanza, kibarua kilichokataza shirika ya watetezi kuchugua ndani ya mishahara ya watumishi mchango wao kwa mwenende wa shirika, ingawaje ni mafatano kati ya mtumishi na shirika linalomtetea lakini yeye waziri ameingiza wa kwenye swali hilo na kuikataza tangu mwezi wa sita. Kibarua si chengine kimeamuru viongozi wa kiatia wasiwaruhusu watetezi kufanya mikutano mahali pa kazi. Katika maandamano walichungua madai ya watumishi wale wenye kugoma kazi lakini suluhisho haijapatikana. Ofisi ya Katibu Mkuu wa Afya inakubali maandamano. Kuna pangwa mkutano kati ya ofisi ya Afya na mashirika ya kutetea watumishi ili waweze kupatana. <tik> Mashirika mengi pia maduka ya biashara yamefungwa na kamisheni kutoka korti kuu ya Jamhuri. Mashirika yale yanashutumiwa hasa rushwa, magendo katika kodi, pia utumizi wa vikartasi vya uongo. Muungano wa wafanyabiashara wa Kongo Kidemokrasia tawi la Katanga unapinga mwenendo huo na kusema kwamba ni unyanyasi. Wakati mkutano wake mkuu uendeshwa leo, FEC ina kwa kwanza mgomo wa kazi katika sekta zote kama hatua hiyo haikomeshwi sikilize ni patrick mulang kiongozi makamu wa kwanza wa fec jimboni katanga yupo mbele ya makrofoni ya kula juma musompo tulipata mision moya inatoka kishasa ile mision ikakuwa hapa sababu ifanye kazi sasa sisi watu wa kufec tulibakaribisha kusiege ya federation yetu kitu yenye tunashangala tunaona wana kama wanaanza kufunga mamagazin wanaanza kufunga maaktivite ekonomike na njo yenyewe ilitutuma tuungane tuonane tujue pamoja kitu gani yenyewe tunapasha kufanya. Mission inatoka Kishasa, kwa vile tuliona kama wanakuwa napoze ma acte ya kufunga ma magasin, biashara ina paralyse économie yetu ya province, tulibaambia kama tuna lancer préavis ya grève. Ni kusema kama tuzungumuze, tutafunga ma activité yote, ikwe mumasecteur yote, ikwe secteur minier, secteur pétrolier, secteur ya commerce général, secteur ya transport, kusudi wakuwe tuonane na watuambie ni kitu gani yenye ilibapeleka kama iko vile, tunaona kama inakuwa kuarabisha kazi na namuna tunatumika kazi ume mprofensa yakataga Mpasha habari Magmi Kombe anachwa huru. Alionyeshwa leo mbele awapasha habari kunako ofisi ya shirika la Freedom for Journalist tunafasiria hapa jambo hilo mbele ya makofoni ya Justin Musa Upende. Posti mon prix, ils m'ont amené directement l'hôtel de ville. Kisha kunikamata, wamenipeleka hadi hotel de ville. Huko ofisa mmoja amenisambisha na kunifungulia kesi hapo hapo. Ilikuwa siku ya pili pa saa saba ya mchana. Jioni wamenipeleka kwenye chumba cha wafungwa kitwacho la centrale. Sio mbali na mama yemu. Tuko kwenye kituo cha polisi, nimebaki siku mbili, yaani tangu siku ya pili hadi siku ya ine pasaa kumi na mbili na nusu jioni. Wamenifungua na shurti kadhaa. Polisi imesema kwamba baada ya masaa arobaini na mnane sheria haiwaruhusu kuniweka. Kama imekuwa lazima kesi hiyo iendelee, sio kwao tena, bali kwenye ngazi ya juu yaani chumba cha mwendesha mashtaka. Wameendelea kusema naweza pia, kwamba wamenifunga sababu nimeandika maneno yaliyochafua, lakini kwenye polisi sikutendewa vibaya, bali hali siyo nzuri katika chumba cha cha wafungwa nope. Tukumbushe kwamba mpasha habari huyo alifungwa sababu ya uchongezi pia kutangazwa kwa habari yani kujulisha kwamba Rojene Singi anaongoza bunge la Kinshasa, sasa wa vile shirika lake la upekee. Habari ile iliotangazwa katika gazeti Echo du Sud tarehe saba mwezi wa kumi. Lakini mwandishi wa habari anasema hakuandika habari hiyo. Shirika Freedom for Journalists linapanga kupeleka swala mbele ya sheria, sababu ya kufungwa kwa mpasha habari bila sheria. Hundo, mwisho wa habari zetu kwa