limeshutumu mwenendo usio sawa wa makundi ya watu wenye silaha katika mitaa ya Ruturu, Nyagongo na pande la kusini mashariki ya mtaa wa Masisi ni habari inayopatikana katika tangazo ya juzi, siku ya pili ya shirika hilo la kiraia. Hali ya kulea wala kupokea watoto wa kongomani kimataifa imesimamishwa kwa muda wa mwaka mmoja tangu tarehe 25 Septemba iliyopita. Kiongozi mkuu wa DGM anasema kwamba watoto wakongomani wanatolewa kwa wazazi wengine mara ya pili, na wengine wanadhulumiwa na wazazi walio wakubali kwa kuwalea sawa watoto wao. Wakongomani wengi hujiuliza nini wizara ya mambo ya udongo inafanya, wakati serikali inakusudia kuvunja makao ya watu. Ijapokuwa walitolewa vibarua na watumishi wa wizara ile, hao wanahukumiwa, alisema waziri wa mambo ya udongo, aliyekuwa mwaliko wa Radio Kapi leo hii siku ya ine katika kipindi Parole oh, Auditeur. Kwanza, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imechukua madaraka ya uongozi wa kamati ya wakuu wa polisi wa kanda ya Afrika ya kati. Kiongozi wa polisi ya Kongo Brazzaville Jean François Ndengwe aliongoza kituo kile, alipatia mwenzako wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo General Charles Bisengimana madaraka ya uongozi leo hii siku ya ine hapa mjini Kinshasa, ni kisha mkutano wa kumi na ine wa kamati ya wakuu wa polisi wa kanda ya Afrika kati, mkutano utakaokomeshwa kesho siku ya tano hapa mjini Kinshasa. Shirika la raia la jimbo ya Kivu ya kaskazini limeshutumu mwenendo usio sawa wa makundi ya watu wenye silaha katika mitaa ya Ruchuru, Nyiragongo na katika pande la kusini mashariki ya mtawa Masisi. Ndiyo jambo la lazima katika tangazo ya ya juzi ya shirika la kiraia la jimbo ya Kivu ya kaskazini, lakini wakati wa mkutano wa kila juma jana siku ya tatu na wapasha habari wa kiongozi wa MONISCO alihakikisha kwamba alipata habari za aina ile na ombi ya utafiti ilifanyika upande wa kituo cha pamoja cha uchunguzi shirika la kiraya jimbo ya jimboni Kivu kaskazini lilisema ya kwamba watu wanaoshikilia silaha waliendelea wiki iliyopita kujipenyeza katika vijiji saba vya mtaa wa Nyiragongo na katika vijiji tano vya mtaa wa Ruchuru. Shirika hilo linasema kuweko watu mia tatu wanaoshikilia silaha katika tarafa la Masisi. Watu hao wanaonekana kuwa wanamgambo wa SNDP waliokuwa bado kuingizwa jeshini. Watu hao walionekana katika vijiji vya Mushaki, Karuba na hata Ngungu. Hali hiyo kuwapa wasiwasi raia wa maeneo hayo. Mwanasheria Omar Kavota, msemaji wa shirika la kiraia jimboni Kiva Kaskazini, anaitolea wito serikali kuchukua majukumu yake. Tunaomba Rais aweze kutoa amri kwa FRDC na brigedi ya Umoja wa Mataifa waendeleche kazi ya msako zidi ya M23 na vingine vikundi vyote vya kijeshi vinavyoyumbisha usalama humu mkoani Kivu ya kaskazini. Jana siku ya tatu, mkuu wa MONUSCO Martin Kobler alihakikisha kupokea ripoti inayoonyesha jinsi M23 inaendelea kujihami kijeshi na kusema ya kwamba aliandikia sier gel ili kwamba madai hayo yapate kuhakikishwa. E, jimboni mashariki kilizundiliwa na kutolewa rasmi leo siku kene, mjini Kisangani, kwa wakuu wa kijeshi, kiwanda cha kuweka silaha. Ni kiwanda kinacho hali ya kimataifa kilichojengwa na kituo cha uongozi kinachopinga mabomu katika usaidizi wa fedha wa MONUSCO. Kutoka Kisangani, mengi nawe Andri Kitengi chumba icho cha kukinga masila masasi na magombora mbalimbali kimepatikana pa kilomita kumi na muji wa Kisangani kunako barabara ya kujelekeza kunako uwanja na dari za mabawa Bangoka. Chumba icho kina vyumba sita, ine ya kukinga masila kubwa na mbili ya kukinga masila ndogo, kufuatana na shirika ya UN Mark, manyumba ya chumba icho cha kwanza mujamhuri ya kidemokrasia na Kongo ina mipango za ukingo kubwa za udongo kwa kuepuka misiba wakati wa mripuko za mabomu. kwake yeye mwakilishi ma makamu wa Umoja na Kimataifa usikae na mambo za kiutu, Bwana Mustafa Sumare, ni namna ya kukaza mapatano kuhusu uongozi nzuri wa masasi na sila kwa kukinga raia kwa ngambo lake. Waziri wa kwanja makamu pia waziri wa ukingo, ujenzi wa chumba hicho imejingiza kwa mpango wa mabadiliko ya mwenendo wa ukingo. Kwake yeye Bwana Luba Ntambo, chumba hicho ndiyo kitawapa waskari jeshi wa Kongo nguvu na kuwa jeshi la nchi ya kuweza kufanya kazi lake kama kawa d na walitumia franga ya dola la kimerikani karibu milioni moja kwa kujenga ile chumba mjini Kisangani. Mimi ni andre kitengerejo, Ukapi. Hali ya kulea wala kuwapokea watoto wa, wa kongomani katika nchi za kigeni imesimamishwa kwa muda wa mwaka mmoja tangu tarehe makumi mawili na tano Septemba iliyopita. Azimio ile ni shirika kuu ya uhamishaji DGM iliyotangazwa kwa ofisi zaidi 15 za ubalozi mjini Kinshasa. Kiongozi mkuu wa DGM François Bea anafasiri azimio yake na habari anazo zeni kuarifu kwamba watoto wa Kongomani wanatolewa kwa wazazi wengine mara mbili na wengine wanazulumiwa na wazazi walio wakubali kwa kuwalea sawa watoto wao. Taarifa inonsa olinga mengi musu Hesabu iliotolewa na shirika DGM kuhusu watoto wa Kongomani wanaolewa na jamaa zingine pia ambao waliondoka nchi kwa kwa kufuata wazazi wazazi wenye kuwalea katika nchi kumi na tano ulimwenguni kati ya mwaka wa elfu mbili na tisa na mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu inajulisha kwamba swala linaelekea kwa jumla watoto elfu moja mia moja na sita kwa kadiri watoto wasiopungua mia mbili wanaondoka nchi kila mwaka. Ijapokuwa nchini Ubelgiji watoto makumi mawili ndio wamelewa na wazazi wengine kwa mwaka. Ndilo jambo kutoka DG kati ya watoto wale elfu moja, mia moja, na sita wenye kulewa na jama zingine Marekani, Italia, Ufransa na Kanada ndizo inchi zinazochukua fasi za kwanza katika daftari ya nchi zenye kusika. Chumba cha balozi wa Kongo ya kidemokrasia pa Kanada ndicho kimetoa lalamiko kuhusu hali ya watoto wale kisha ki kupelekwa katika jama zile. Uchunguzi ulioendeshwa na DGM unajulisha kwamba watoto wa moja waliachiliwa au kuuzishwa mara tena kwa wazazi wengine, zaidi wazazi wenye viungo vya siri vya sawa kwa hiyo inafaa kufanya uchunguzi wenye kustahili ili kulinda watoto. Hey, jimboni Bakungu, shirika la ulemshaji na ukingo wa haki za binadamu linaalika wakuu wa, waku wa sheria na wa kiserikali kuhamisha wajambazi wanaoitwa wakuluna kuluna wanaofungwa katika gereza za jimbo zingine. Ombi litolewa jana siku ya tatu mjini Matadi wakati wa maandamano ya kuonesha wapasha habari kundi la vijana wale wajambazi. Kwa kiongozi jimboni Bakongo wa shirika la wanamishaji na ukingo wa haki za binadamu, ni kwa usalama wa wanaoshutumu na kuonesha wajambazi wale, mwakili Pitubikembo mbele ya mikrofoni ya Derik Lelo wa redio Kukele nusalion limeshatumiaitwa na hatua iliyochukuliwa na waziri wa zamani wa sheria Luzolo Bandilesa ya kutuma wakuluna katika gereza zini, kwa mbali sawa vile angenga. Lakini leo wakati wanaachwa huu, wanalipisha kisasi wale wote waliowafunga au wale waliowashtaki. Wakaaji njo wanateswa, ndio maana tunaomba viongozi wenye kuhusika na kufunga watu sawa vile polisi na wa OPJ washughulikie swala hilo, ili wenye wa waeneze muda wao wa kubaki kifungoni, pia wapelekwe mbali na mahali waliofungwa. Itaturahisisha kuwa katika amani, kwani sisi ndio tunawashtaki. Kama si hivyo, tutalipishwa kisasi na wajambazi wale wakiwa kati yetu. Komisa mkuu wa polisi ya wilaya Matadi alisema anakubali ombi ile, lakini azimio ya aina ile inatokana na vituo vya sheria na ikuwezekana kupata maoni ya mwanasheria mkuu wa koti ya mwito ya Bakongo. Wakongomani wengi huenda kujiuliza nini wizara ya mambo ya udongo inafanya wakati serikali inakusudia kuvunja makao ya watu, ijapokuwa walitolewa vibarua na watumishi wa wizara ile au wanahukumiwa, alisema. Leo sikieni waziri wa mambo ya udongo aliyekuwa mwaliko wa Radio Kapi katika kipindi Parole Zoditere. Robert Mwinga alihojiwa na Pierrelameji. Kuazibu wanaofanya makosa ni vizuri. Kama hatuazibu ni kusema kila mutu atatenda kama anavyotaka. Kwa hiyo tunapashwa kuwa tayari kwa kuazibu wenye kufanya makosa, na ndio tunafanya, tunaazibu watumishi wa serikali ambao wanatenda hivyo. Lakini kuna watu ambao hatuwezi kuazibu kwa kwani hawapo chini ya uongozi wetu, ni sawa vile viongozi wa kiasili na waanji. Kila kiongozi kulingana na jukumu yake anapashwa kuhukumu watumishi wanao kwa chini ya uongozi wake. Shabaha ya mpango wa kubadilisha vikaratasi vya nyumba kuambatana na amri ya wakubwa ni kwa ajili ya kurudisha usawa katika uongozi wa udongo, ili siku zijazo sekta ya udongo isikuwe tena msingi wa mizozo. Kwa mwisho, Patrice Emery Lumumba aliyeshimishwa mara tatu nchini Ujerumani sanamu kubwa mbili zake zilisimikwa kwa ukumbusho wake pa Berlin na Leipzig, na barabara moja ya mji huo ilitolewa jina la Patrice Emery Lumumba. Ni kwa heshima ya vita aliyoifanya ndio wa Jerumani walifikia hatua hiyo. Sikilizeni ushuhuda wa seneta Leonard Sheu Kitundu anayehojiwa kupitia simu tangu Berlin na Innocent Olenga. C'était à peu près trois choses qu'on a dit. Maandamano tatu jana nchini Ujerumani, kwanza mjini Berlin sanamu ilitengenezwa na shirika Fondation Paul, kisha pale Leipzig, kuna kwanza sanamu kutoka kichwa mpaka kifua sanamu inayobadilisha yenye kuharibika, na tulizunguka katika barabara Patrice Meri Lumumba pale Leipzig. Watu wengi walikumbuka Patrice Lumumba na kumbusha pia kwamba mahali ambako sanamu imesimikwa, balozi wetu mdogo wa zamani mjini Ali rusi wa zamani mjini Leipzig aliruhusiwa na viongozi wa Jerumani kutoa jina la Lumumba kwa barabara nyikuwa kando ya kituo cha lugha ambako kumesimikwa sanamu. Tulitamani kuheshimisha jina lake. Hakika ilikuwa nguvu kuona ndani ya mji mkuu wa Jerumani Patrice Emery Lumumba wa Jerumani wa mkumbuke kulingana na kazi alizofanya mwaka wa 1900 kenda makumi sita kwa ajili ya uhuru wa Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia au nchi zingine za Afrika.