E, mawakili wa moja wanaomba wanaozungumza waalike rais wa jamhuri atangaze hali ya vita kwa kupinga washambulizi wa Kongo hususan jamhuri ya Rwanda. Mawakili wale wanasema wanangoja kutoka mazungumzo kati ya kongomani tangazo kali ya vita na kuzidisha kwa uwezo wa vifaa vya wanajeshi wa FARDC wanaopambana. Yeah. Shutuma ya wakaaji wa jimbo la Equateur waliorudishwa kutoka jamhuri ya Kongo Brazzaville na wanaopatikana katika mpito mjini Mbandaka wanashutumu shirika la ASER kuwachilia ijapokuwa usaidizi wa masomo kwa watoto wao. Yeah. Ni kwa mara ya kwanza leo siku ya tano jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo iliyoongoza hapa mjini Kinshasa ndoa ya kiserikali kwa wingi kwa manufaa ya askari polisi 242. Maandamano yalisaidiwa lisaidiwa kifedha na serikali inayosema ni kwa kuunga mkono ulinzi wa haki ya kurizi na kuunda kwa bwana na bibi katika jamaa. Ituanze na mazungumzo kati ya Kongomani hakuna mapatano yoyote katika kundi la uongozi demokrasia na hali ya kuboreshwa kwa mashirika ya kiserikali. Matokeo yake ya mwisho kutoka pande mbalimbali za kundi hilo yana matatizo hadi sasa. Upinzani ulishurutisha kushirikisha makundi ya silaha na kutolea uhuru kwa wanasiasa, jambo lililopingwa na uwingi unaoongoza na kuhusu tena maandamano mazungumzo yale mawakili wa moja wanaomba wanaozungumza waalike rais wa, wa jamhuri atangaze hali ya vita kwa kupinga walioshambulia jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hususan nchi ya Rwanda. Wanasema wanangoja kutoka mazungumzo yale tangazo kali ya vita na kuzidisha kwa uwezo wa vifaa vya wanajeshi wa FARDC wanaopambana wakati wa mazungumzo na wapasha habari leo siku ya tano hapa mjini Kinshasa. Msemaji wa mkusanyiko wa mashirika ya haki za binadamu akiwa tena kiongozi wa Avocats Sans Frontieres katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo aliomba wanaozungumza wasiunde serikali mpya, sababu ya sasa inayoongozwa na Matata Mponyo inaruhusu wanajeshi wa FARDC kushinda vita mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mwakili Richard Bondo ni ya lazima wanaozungumza waoneshe upendo wa juu wa nchi, ili wafanye juhudi kwa kuruhusu jeshi letu wa shujaa warudishe vita nafasi iliyotokea nchini Rwanda. Sababu hotuba yake ya juzi, rais wa jamhuri ilionyesha kwamba nchi yetu ilishambuliwa. Wanaopatikana kunako chumba la raia katika mazungumzo wana njia mmoja tu ya kukaza baraza la bunge la taifa na serikali ya sasa ili rais wa taifa atumie vipengele makumi mnane na sita na mia moja makumi nne na tatu vya katiba vinavyohakikisha kama nchi yetu inapatikana katika vita, wanajeshi wetu wote wanapashwa pambana. Ni hiyo tunangoja Uhakikisho wa vita, hakuna mambo ya serikali ya mpya kwa kuunda mpito mwingine kama wanaozungumza, wanafika matokeo hayo ya mapambano na rais wa jamhuri anatimiza hapo, tutaweza. Mwakili Richard Bondo, msemaji wa mkusanyiko wa mashirika yake za binadamu, akiwa tena kiongozi wa Avocats Sans Frontieres katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alikuwa mwenye kuzifasiria mbele ya mikrofoni ya mwenzetu Jefungoi. <coughs> shutuma ya wakaaji wa jimbo la Equater waliorudishwa kutoka nchi ya Congo Brazaville na wanaopatikana katika mpito mjini Mbandaka wali wanashutumu shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi aser Mbandaka kuwaachilia ijapokuwa usaidizi wa wa masomo kwa watoto ni wanaoenda katika maeneo ya Bolomba, Basankusu na Lisala wanaishi katika majama mbalimbali zilizo mbali wakaribisha zisizo na uwezo wakati wanapaswa ngoja tena miezi sita mjini Mbandaka. Moja kati yao ni Jean Leoli Pamba, anashuhudia pale mbele ya mikrofoni ya Dominique Ulombi Monga Pangi atupate misaada zenye Ashfer ilisema itatupatia, tuko na kwenda kule kwa kuzungumuza nao, lakini wako natufukuza. Walituagamia kama tukifika hapa mjini watakuwa na kuya kwa kutuangalia, mpaka leo hii hakuna mtu mwongozi mwenye walituachia naye kwa kushinda naye, iko nafukuza watu. Sasa miezi sita zenye tutapitisha hapa, tutafanya namna gani? Watoto wameingizwa shuleni, tutafanya namna gani? maisha iko mbovu hapa Mbandaka, tutaishi namna gani? Nani atatusaidia? Kama hawawezi kutusaidia, waturudishe basi kulisala kwenye tulilomba, kurudi wanatuikalisha sisi hapa bila usaidizi. Kiongozi hey, wa ofisi ya aser Mbandaka alisema wanasaidiwa peke yake wa, wa kosefu sana na tena ni usaidizi wa matunzo kwa watoto na kwa masomo. Gert Vandenkastel anaomba wahami wale wafike kunako ofisi yake ya kazi kwa kuzungumzia swali lile la matatizo yao. E, tuseme sasa kuhusu ugomvi wa mpaka kati ya majimbo ya Kasai ya magharibi na Kasai ya mashariki. Mbunge mmoja wa jimbo aliyeteuliwa katika eneo la Kabeya Kamwanga anashutumu kuongezwa kwa pande moja lake katika mtaa wa Dimbelenge jimboni jirani la Kasai ya Magharibi. Anataja hatua ya waziri mkuu ya mwezi wa sita mwaka tunao inayosimika mpaka pamoja kati ya mtaa mmoja wa jimbo la Kasaya Magharibi hadi ina kati ya mtaa wa Kabe ya Kamwanga upande wa Kananga, jimboni Kasaya Magharibi, inaumbwa uvumilivu mtupu mafasigo mengi. Nao Ester Ndala Fina kutoka Mbuji Mayi. Mwanabunge Gilbert Ngandukabeya alionyesha kibarua kenye kuwa na namba kumi na tatu kya mwezi wa Juni mwaka huo, walichosahihi kwenye waziri wa kwanza. Ndani la kibarua hiki walionyesha majimbo na mtaa na vipande vingine vya Kasai Occidental. naye mwanabunge Ngandukabeya anaonyesha kwamba alipata gazeti la Taifa la tarehe makumi mawili Juni mwaka huo. Kibarua hiki kinaonyesha kwamba mashariki la mtaa wa ziwa Mukamba, mtaa la Dimbelenge kuna muto Lukula pa kilometa makumi ine na ziwa Mukamba mganga mkuu Ngandu Kabeya anasikitika kwa kuona makosa yenye ilifanika mbele wakati wa uongozi wa waziri wa kwanza Adolphe Muzito mu mwaka wa elfu mbili na tisa. Yeye anahuzunika kwamba namna gani wanabadilisha mipaka la majimbo leo, na japo rais wa zamani alisahihi vibarua tangu mwaka mmoja mia tisa makumi tisa na munane, mchakuliwa wa Kabeya Kamwanga anajulisha kwamba alionesha viongozi kwa ajili ya kubadilisha makosa hii. Naye kiongozi wa mtaa wa Dimbelenge anaomba utulivu na anaendelea kusubiri kurudi kwa maliwali wa majimbo mbili kwa kujua mengi kuhusu jambo lile. Tokea Mbujimai, Esther Ndalafina, Radio Okapi. Jimboni Katanga, eneo la afya la Pweto linakaribisha hapa karibu nitakaribisha pakaribu tume wa madaktari wa hospitali ya mpanzi ya jimbo la kivu ya kusini. Ni katika shabaha ya kuwatunza zaidi ya wanawake makumi sita wanaovidonda katika maeneo za uzazi. Ni kwa mara ya kwanza eneo hilo la apya na wakaribisha madaktari wale, wakati wagonjwa na matokeo wa eneo wa nyingi wanatokea maeneo nyingi za mtaa wa Pweto wanaokuwa katika mahospitali watapokezwa moja kwa moja matunzo Madeleine waila kutoka Lubumbashi. Wapo kwa jumla wagonjwa makumi sita na zaidi, miongoni mwao kuna wagonjwa makumi tatu na tano wanayolindwa kwenye hospitali ya Katabe pamoja na walinzi wao, lakini wengine makumi tatu wakiingali na subiri katika jamaa walimopokelewa pale Pwetu. Munganga mkuu wa kituo cha afya cha pale Pweto anasema kama wagonjwa hawa wanachunga kufika kwa wanganga kutokea Fondation Panzi pale Kivu ya kusini kwa kuweza kuwatuza. Wagonjwa wengi wanatokea kwenye vijiji kando kando vya kituo cha afya cha pale Pweto. Sababu kubwa ya wanawake wanayokuwa na ugonjwa huo unayoitwa kwa kimombo fistilo, ni wale waliokuwa na shida kubwa wakati wa kujifungua. Mganga wa kituo cha afya cha pale Pweto amejulisha kwamba wale waliopokelewa kwenye hospitali wanahudumiwa chakula, bali matunzo ya wote wagonjwa watakaofika hapo itahudumiwa wakati ujumbe wa nganga kutokea Fondation Panzi pale Kivu ya kusini utafika Lubumbashi. Madleni Waila, Radio Kapi. Ni kwa mara ya kwanza leo hii siku ya tano, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliongoza hapa mjini Kinshasa ndoa ya kiserikali kwa wingi kwa manufaa ya askari polisi mia mbili makumi mbili na mbili. Maandamano yale yalisaidiwa kifedha na serikali inayosema ni kwa kuunga mkono ulinzi wa haki ya kurizi na kuunda raha kwa bwana na bibi katika jamaa. Mradi ule uliendeshwa katika shangwe, akiwa hapo mke wa rais bibi Olive Lembe, waziri wa wanawake, jamaa na watoto, tena mbele ya watu wengi. Kwa mwisho, shirika la raia la Mubungu linaomba daktari kiongozi wa mtaa wa afya Bunyakiri ashimiki kituo cha afya katika eneo hilo la jimbo ya Kivu ya Kusini, nikiisha uchunguzi wa ripoti ya ofisi ya mtaa wa afya Bunyakiri. Ripoti ile inaarifu kwamba idadi ya wanawake wanaofariki wakati wa kutoa uzazi ni ya sita hadi mnane kila miezi tatu. Ndio sababu ya ombi kwa uchunguzi wa mbele ya uzazi. Taarifa Ezekiel Batumike Mengi nawe Adolfin Ngoi. Ukosefu wa kituo kikubwa cha afya pa mudungu ndiyo sababu ya kufariki kwa wanawake wakati wa uzazi, kwa mujibu wa kiongozi wa shirika la raia la Bunyakiri. Kituo cha afya cha hapo nyumbani kinakosa watumishi wanaoufahamu wa kazi. Kwake yeye, wanawake wanalazimishwa kutembea kilomita kumi na saba na mguu kwa kufika kunako hospitali kuu ya Bunyakiri, sababu hospitali inapatikana mbali nao. Wamoja kati wao wanazaa wakiwa njiani. Kwake Ivone Chizavumilia, wanawake wale na watoto wao wanapatikana mbele ya hatari za aina nyingi. Mfano anasema hatari za mazingira za kufariki kwa rafla kwa watoto na magonjwa kwa wanaozaliwa. Anashtumu madaktari kusitotembelea vituo vya afya vya kando. Upande wake, daktari kiongozi wa mtaa wa afya wa Bunyakiri aliahidia kutembelea maeneo ya kando sawa pa mudungu siku za karibu. Anaomba waziri jimboni wa afya usaidizi wa usafirishaji.