Anai jimboni Kivu ya Kusini, Wanyarwanda wane wamesikilizwa sababu waliingia nchini Kongo ya Kidemokrasia na zaidi ya ngombe elfu moja mia sita kupitia mpaka wa Kiliba. Wanaofanya kazi za ujasusi wanawazania, kwa walifukuzwa nchini Tanzania. kuhusu yeah, mazungumzo ya taifa, viongozi wa mtaa wa Nyiragongo wanalazimisha kuhudhuria kwa viongozi wote wa mitaa ya jimbo la Kivu ya Kaskazini ili waweze kuelewa vizuri msingi yeah, wa vita. Na kulifunguliwa jana kipindi cha tatu, cha tatu cha mafunzo ya kimataifa kuhusu malaria. Shabaha ni kukaza ujuzi wa watumishi wa afya katika utafiti au kupinga malaria nchini Kongo ya Kidemokrasia. Oh, karibuni kwa habari zetu. Tuanze na habari hiyo jimboni Kivu ya kusini. Wanyarwanda wane wamesikilizwa tangu jana kwa swali linaloelekea ruhusa ya kuingia nchini Kongo kidemokrasia na zaidi ya ng'ombe 1600 kupitia mpaka wa Kiliba. Ofisi za usalama zinawazania kuwa waliofukuzwa nchini Tanzania kabla ya kuwasili pa Uvira kupitia Burundi walikuwa wakijelekeza mtani fizi kwa kwenda jimboni Katanga wakati walishikwa pa Makobola na wanaofanya kazi za ujasusi, kwa mujibu wa ofisi Inspekta wa mlimo, uvuvi na ufugo. Kundi la mwisho la ngombe mia tatu zimezuiliwa katika eneo la Kigongo, kusini mwa mji wa Uvira. Fisto Ngoma anatueleza mengi. Kiongozi mwenye kuhusika na mifugo tarafani Uvira nasema ya kwamba baadhi ya wafugaji wa Uvira wanayojulikana, uh, walionyesha wachungaji hao wageni kama vile wakongomani kutoka bonde la Ruzizi, walieleza kwamba wanajielekeza katika jimbo la Katanga kutafuta malisho ya ngombe kwa sababu kuna ukosefu ya malisho na migogoro kati ya wafugaji na walimazi katika bonde la Ruzizi. Kijana Lulege aliongeza kusema ya kwamba makundi ya ngombe yalivuka mpaka kwa mawimbi, ambao ya mwisho inakadiriwa ngombe mia tatu na zinapatikana kwenye soko ya Kigongo. Kamanda umoja wa Mai Mai aliyekamata wafugaji hao jijini Makobola alidai kuwa watu walidai kuwa watu kumi na tano wamoja ni wautu Warundi, wawili Wafuliru na wanne ni Wanyawanda. Mkuu wa kijiji cha Kiliba alihakikisha kwamba ngombe hizo zilivuka mpaka kupitia Kiliba kutoka Burundi. Waziri wa mambo ya ndani jimboni Kivu Kusini, Jean Julien Uh, mais alisema kwamba hali hiyo inajulikana toka Uvira fistongo mama yabala kwa nyumba redio kapi Akson kifiston tubaki jimboni humo, kwa kujulisha kwa kwamba wakaji wa Baraka wanakosa maji safi tangu juma moja. Baraka ni mji unaopatikana pa kilomita 300 kusini mwa mji wa Bukavu katika jimbo la Kivu ya Kusini. Wainizaji wa wakaji wanawasiwasi kurudi kwa magonjwa yanayotokana na maji, wanaomba viongozi jimboni na mashirika yenye kuendesha kazi katika sekta ya usafi waweze kushughulikia swala hilo ili kupata suluhisho, kama alivyo sema kiongozi wa kamati inayohusika na maji. Hali hiyo ni sababu ya kuharibika kwa chombo kimoja chenye kutoa maji kutoka Baraka. Mutar Mateso alitumia taarifa inayosomwa na François Xavier Mibe. Tangu juma moja hakuna maji safi ya kunywa itokayo kwenye pimpa. Ukosefu huu unatuma watu wa muji kwenda kuzola maji ya Tanganyika. Watu wanatoa sauti ya kuomba suluhisho la haraka ili kuepusha raia hata zaidi watoto na magonjwa kama vile kipindupindu au ile ya kuhara na yengine itokayo kwenye maji machafu. Wengi kati ya wanawake na watoto wanatembea kilomita tatu au ine hivi kwa kutafuta maji kwenye visima. Mwenyekiti wa kundi la maji safi anajulisha kuwa hali hii inatukia sababu kuna uharibifu wa pimpa iliyotoboka kunakotoka maji. Charle Etongo anaendelea kuchunga kurudi kwa usalama eneo ya Baraka ili wafundi watumwe pale kwake. Yeye anahofia usalama wa wafanyakazi, kama vile tukio mwaka wa elfu mbili na tatu watumishi 11 waliuawa na jambazi walioshika silaha wasiojulikana. Tukumbushe kuwa Baraka ni muji unao watu elfu makumi kenda na tatu na ambako kipindupindu ni mmoja wao wa ugonjwa unaojitokeza mara na mara kama maji safi inakosekana mjinini. Kuhusu mazungumzo ya taifa viongozi wa mtaa wa Nyiragongo, eneo linalovamiwa na wasi wa M23, wananena kwamba mkutano huo ni njia itakayorahisisha wa wakongomani kuzungumza uso kwa uso. Katika mwito wao, viongozi wale wanalazimisha pia kuhudhuria kwa viongozi wote wa mitaa ya jimbo la Kivu ya kaskazini ili waweze kuelewa vizuri msinshi wa vita. Kiongozi wa mtaa wa Nyiragongo Dominique Bofondo anahujiwa na Gabriel Wamenya. Tuzungumzie afya. Kulifunguliwa jana kipindi cha tatu cha mafunzo ya kimataifa kuhusu malaria kunako kituo cha katolika kiitwacho Nganda mjini Kinshasa. watu makumi matatu na watatu kutoka majimboni kumi na moja ya Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia wamehudhuria mafunzo hayo yenye kuwa na shabaha ya kukaza ujuzi wa watumishi wa afya katika utafiti ao kupinga malaria nchini Kongo ya Kidemokrasia. Taarifa ya Richard Jr. Kamunga usomi wake suon na edunia mukundamilimba Siku saba wa uzuriaji kwa mafunzo ya kipindi hicho cha tatu watachungua mipango muhimu, hatua za kujikinga na ugonjwa wa malaria na kupinga mdudu wake, uelemushaji kupitia upashaji wa habari kwa shabaha ya kuhimiza raia kwa kujikinga na kubadili tabia, kupanga hatua mbalimbali kuhusu kupinga malaria. Kipindi hicho cha tatu kiliandaliwa na universiti ya Kinshasa kupitia tawi lake la uganga pamoja na uwaziri wa afya na ule wa vyuo vikuu na mauniversiti na utafiti kielimu msimamizi wa shirika la ya ulimwenguni nchini Kongo ya Kidemokrasia, mganga Josefu wa Ugodo Kabore alijusha kama kwa kukomesha ugonjwa wa malaria nchini Kongo ya Kidemokrasia inafaa kuweka idadi nyingi ya watu na wenye kuelemushwa katika sekta ya kupinga ugonjwa ule wa malaria. Wataalamu wengi wa OMS na wa University ya Kinshasa na wa uwaziri wa afya na wengine kutoka nchi mbalimbali wanashiriki kwa kipindi hicho cha tatu cha mafunzo ya kupinga malaria nchini Kongo ya Kidemokrasia. Tujelekezi sasa jimboni Bandundu ambako kesi zimeanzishwa mara tena tangu leo asubuhi. Kuna korti ya amani ya Idiofa kisha kusimamishwa muda wa miezi minne sababu ya ukosefu wa wamzi wa imepita sasa siku tatu, kiongozi mpya alisimikwa kisakali kuna korti ya amani mjini Idiofa. Wakati huo shirika la raia linadai kutengenezwa kwa gereza kuu ya Idiofa kwa ajili ya kuepuka kutoroka kwa wafungwa mara na mara, wakiwamo wa jambazi wakubwa. Gereza hiyo iliyojengwa wa makumi matatu na saba inapatikana katika hali ya uharibifu mkali. Pascal Katanga, kiongozi wa shirika la raia, na lika viongozi wanaohusika pia mashirika ya kimataifa waweze kushughulikia swala hilo na kutengeneza gereza. Tumsikilize pombela y microphone ya Adlin Kuay wa Region Nsemo ni gereza ambayo kuwa na wafungwa wenye wanahitika kubaki ndani. Hali ya gereza hii ya Idiofa ambayo ilijengwa tangu wakati wa ukoloni ni mbovu kabisa, kuta zinaanguka kila siku na hakuna hata kitu moja kinaweza kuzuiwa wafungwa kutoroka gerezani. Kuta zinajengwa na miti zi si vizuizo njuu ya wafungwa. Tunaalika shirika za kimataifa zote wenye wanaweza kusaidia ujenzi wa gereza huo, vilevile na wizara wetu kupanga kazi ya ukarabati wa gereza. Hatimaye Padri Ekwa Bisi Sala amefariki tangu siku ya Mungu iliyopita kuna kwa hospitali ya University ya Kinshasa. Padri huyo wa kundi la wa Jesuita amefariki na umri wa miaka makumi mnane na sita kisha ki kugonjwa muda mrefu. Alitoa maisha yake yote kwa madibisho ya vijana nchini Kongo ya Kidemokrasia. Muda mrefu aliongoza ofisi ya mafunzo ya Katolika BEC kwa kifupi. Padri Martin Ekwa alipikania elimu shaji kwa wanawake na wasichana kwa kipekee kwa kumbusho Padri Leon de Saint Moulin anahojiwa na Nadine Fula Nsimba. Alikuwa na maisha yenye kujaa kwa mafunzo na maadibisho ya kweli, ni kusema elimu ya, ya maisha ya taifa pia ya kijamii na kisiasa. Ni mtu aliyekuwa ndani ya mambo makubwa, akiitwa kunako mikutano ya lazima kuhusu maadibisho na vyote vyenye kuhusu mafunzo, ni kusema vyote vyenye kuwa kunako miradi za maendeleo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tukikumbuka alikuwa mtu wa upendeza wa mikutano na uhusiano, mtu mkamilifu na anayekuwa na uba ya kazi. Alikuwa akisalimisha uhusiano na watu wengi sababu yeye mwenyewe alikuwa mtu mwenye kujulikana sana. Hakika ni sura kubwa sana ambayo inafutika. Huu ni mwisho wa habari <tosí> zetu. Asante kwa usikivu mwema.