Mkutano wa kwanza wa uchumi wa kimataifa ulianzishwa leo siku ya ine hapa mjini Kinshasa. Shabaha ya mkutano huo ni ya kushimika mipango itakayoruhusu kufikia maendeleo ya kudumu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jimboni Bandundu idadi ya watu wanaougonjwa wa usingizi ilishuka sana katika mji mdogo wa Dibaya Lubwe pa Idiofa tangu mwezi wa kwanza hadi mwezi wa tano uliopita hali inayofurahisha kituo kinachohusika ni kesho siku ya tano ndio utaendeshwa uchaguzi wa liwali na makamu wake Jimboni Equateur kampeni ya utetezi wa wagombea ilikomeshwa jana siku ya tatu bila mzozo wowote ijapokuwa sutuma kiongozi wa baraza ya bunge la jimbo ya kuharibu mwenendo njema wa kampeni ya utetezi. Oh, mkutano wa kwanza wa uchumi wa kimataifa ulianzishwa leo siku ya ine hapa mjini Kinshasa. Kupandishwa uchumi na uongozi ndiyo swali lenye kuzungumziwa katika mkutano huo unaokusanya wakuu wa taifa na walimwengu mzima. Shabaha ya mkutano huo ni ya kushimika mpango kwa maendeleo ya kudumu katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Taarifa Daniel Tambizoni, mengi mengisinoni, nawe Karinda Musu kama livyo sema waziri mkuu kongo ki ya kidemokrasia ina shabaha ya kufikia maendeleo mpaka mwaka wa 2014 pia matunda ya maendeleo hayo yagawaniwe vizuri ni kwa ajili ya kupunguza umaskini kwa wakaaji matata ponyo anatumaini hali ya kiuchumi inabadilika sana pato la kila mkaaji lilizidishwa kwa mara tatu muda wa miaka kumi na fedha za kikongomani zinastawishwa kabisa bajeti ya mwaka ilizidishwa kwa mara makumi mawili ijapo kuwa ilikuwa karibu milioni mia kini tatu. Imepita karibu miaka kumi, benki kuu limwenguni yenye kusindikiza serikali katika mpango huo unatumainia pia, lakini inabidi kufanya juhudi ili kufikia maendeleo Fateni Eustache wa Yoro naomba maendeleo ya kiuchumi juu ya miaka isiyopungua makumi mawili ili kuunda kazi na kupunguza kabisa umasikini. Kwa hiyo kwa kuboresha hali ya maisha ya wakaaji inabidi kufanya juhudi. Mkutano wa kiuchumi wa kimataifa unaoendeshwa mjini Kinshasa unapangwa kufanyika kila mwaka kwa ajili ya kuzungumzia maendeleo nchini Kongo ya Kidemokrasia. Upande mwengine katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuna mjuzi mmoja wa uchunguzi wa radiolojia kwa wakaaji milioni mbili. Habari ilitolewa na kiongozi makamu wa shirika la Kongo la radiolojia wakati wa mkutano mkuu wa kumi wa shirika hilo ulioanzishwa leo siku ya Ine hapa mjini Kinshasa. Ni katika shabaha ya kuboresha radiolojia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wanahudhuria mkutano huo wa siku tatu zaidi ya watu makumi sita wa nchi zenye kutumia Kifaransa. Daktari Yolen, katibu makamu wa shirika la Kongo la radiolojia radiolojia nchini Kongo ya Kidemokrasia inaendeshwa hata kama, kwa wakati huo, kwa ajili ya wakaji milioni mbili kuna mganga mmoja tu mwenye kujua mambo ya radiolojia. Kuna ukosefu wa vifaa. Uandalizi wa mkusanyiko huu mjini Kinshasa kunaonyesha nia yetu ya kuendesha radiolojia nchini Kongo ya Kidemokrasia. Radiolojia ni kipindi kimoja cha elimu ya afya yenye kuendelea sana kulingana na teknolojia. Tunatamani serikali iweze kufanya yote iwezekanayo. Watu wamejua kwamba radiolojia ni elimu ya kupiga picha kwa mwangaza, lakini sasa mambo yanaendelea. Ni kusema wajuzi wa radiolojia wene kuchungua ugonjwa wanaweza pia kutoa matunzo. Na jimboni Bandundu, idadi ya watu wana ugonjwa usingizi ilishuka sana katika mji mdogo wa Dibaya Lubwe pa Idiofa, tangu mwezi wa kwanza hadi mwezi wa tano elfu mbili kumi na tatu watu mnane walihesabiwa, wakati huo mbele ya makumi mawili na moja mwezi wa tano na wakaaji elfu sita mia saba amefasiria kiongozi anayehusika katika ripoti ya kazi ya mwaka. Kituo kinachohusika kilifurahishwa na hali hiyo. Taarifa ya Adlin Kwey wa Redio Nsemu inasoma kutoka Kisangani na mwenzetu Andre Kitenge. Heshima ya kalendari la afya, usafi wa mazingira na kugombea uambukizo ndio imepunguza ugonjwa ule. Kuambatana na kiongozi wa mpango ya kupiganisha ugonjwa wa usingizi pale Idiofa, kupatikana kwa watumishi wa matunzo uti wa uchunguzi la afya na kabisa kabisa kuhudhuria kwa raia kuhusu ukingo ya mitego la wahizi wenye kuleta ugonjwa ya usingizi ilitoa pia mchango kwa kupunguza uambukizo. Hata vile habari ile imeshitumu kushindana yeni ku katika mahali ya wavuvi na majama lao. Mganga wa hospitali anahakikisha ile habari ameshauria kushimika vizuio vya afya na uchunguzi la mabuku la afya ya wasafiri kwa kurudisha kufaa upiganisho wa ugonjwa ya usingizi. Kiongozi wa kijiji ya Kapya, kwa ngambo lake, ametoka kuongoza mzunguko katika vijiji wapi ugonjwa umeonekana. Arma Itaranyam ameomba kwa mpango ya kupiganisha ugonjwa wa usingizi kuongeza idadi ya mitego na wainzi ya kama idadi kubwa ya ugonjwa wa usingizi imeonekana pia katika vijiji vinayopatikana katika mipaka na Idiofa kabisa, kabisa pale Ilebo katika Kasai ya Magharibi. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo imefurahishwa na msimamo wa wakuu wa kundi la M23 wa kurudi mjini Kampala nchini Uganda kwa kwa mazungumzo, mjibu wa kiongoza na husika na mbinu za kufuata makubaliano ya amani. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inangoja kurudi kundi la M23 liunde shurti zenye kuruhusu mwisho wa mazungumzo ya Kampala. François Mwamba alitoa maoni yale kuhusu tangazo la kiongozi wa M23 ya kutuma ujumbe wake siku ya Mungu ijayo pa Kampala. Kwake François Mwamba siyo tena wakati wa kuendelesha mahojiano yasiyo na mwisho. Tumsikilize akiwa njiani mwasim na mwenzetu Jacques Yves Molima. Hatukuondoka Kampala. Ujumbe wa Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia ungali mjini Kampala. Wahuni wa M23 walikuwa wakitoa shurti kwa kuendesha mazungumuzo hayo yanayodumu, kwani tupo hapa tangu miezi sita. Tunafurahishwa kuona sasa wanaelewa kwamba wapo waasi, na kwa kuepuka kushambuliwa na kikosi cha Umoja wa Mataifa wanapaswa rudi Kampala ili tumalize mazungumuzo. Tunangoja sasa upatanishi uweze kutuhakikishia mpango, lakini hatutaendesha tena mazungumzo muda mrefu, tunafika mwisho. Ni vizuri sasa upatanishi uweze kutupendekeza mpango ili muda wa siku mbili au tatu tukomeshe jambo hilo. Uchaguzi wa liwali na makamu wake jimboni Equator ni kesho, siku ya tano. Kampeni ya utetezi wa ugombea ilikomeshwa jana, siku ya tatu bila mzozo wowote lakini wagombea wa moja wanashutumu kiongozi wa baraza ya bunge la jimbo la Equateur kuharibu mwenendo njema wa kampeni ya utetezi huyo. Anapinga mashtaka hayo. Maelezo mengi nawe Beatrice Nabindi kutoka mji wa Mandaka idadi yao ni kumi na moja wa opposition wa kandidati wale wanamstaki Jean Goutrin Ibambe, walipenda kusanya siku ya tatu iliyopita. Siku ya mwisho njo ilikuwa jana kwa kufanya kampeni ku baraza la bunge, lakini walikuta milango zote zilifungwa juu ya presidenti ya parlement provincial seni ilitayarisha wanabunge na wakandidati kukutana inje nje ya baraza la bunge. Jean Goutrin Ibambe anasema seni iliomba kwenye ofisi kama masiku mbili ya kwanza kandideti watapita mbele ya wanabunge kwa kuonesha agamio zao, na siku ya mwisho mkusanyo kati ya wakandideti itakuwa mkusanyo kati ya wakandideti na wanabunge. Wakandideti wale hawakubali na mastaka zile. Umoja kati yao Jose Makila amesema kama watuoneshe kwenye wanaandika, hatuwezi kusanya na wanabunge ku baraza la bunge aseme kama anapenda kutukataza tuache uchaguzi hata vile ilivyosema kandideti. Ingele foto uchaguzi ile utafanyikana kesho na pale njuri wale wa jimbo atajuikana kati ya watu makumi mbili na tano tokea Mbandaka. Beatrisi na Bindi, Redio Okapi. Na kutokana na uchaguzi ule waliwali wali na makamu wake jimboni Equateur, mwandikaji wa seni anapatikana mjini Mbandaka tangu jana siku ya tatu kwa kuongoza operesheni za uchaguzi, Mathieu Pita alizungumza te na liwali kwa muda wa jimbo la Ekwater na kiongozi wa MONUSCO Mbandaka kuhusu ale usalama. Huyo alifurahishwa na tabia ya wagombea pamoja na hali ya utulivu wakati wa siku tatu ya kampeni ya utetezi wa wagombea kwake. Mathieu Pita, yote ni tayari kwa kuendesha uchaguzi huo kesho, siku ya tano, na huo utakomesha matangazo yetu ya jioni kwa Irini.