Radio Okapi. Habari zetu, Jean Désiré Kanyama. Okapi. Asante kwa kuwa nasi wengi njiani. Mwanga fateni, kwanza vichwa vya habari tunazo. Baraza ya bunge la taifa imeandaa mwenendo wa kusimika wana memba wa ofisi mpya ya uongozi wa tume la taifa huru. seni spika wa baraza ya bunge alizungumza leo hii siku ya kwanza na wakilishi wa kundi 13 za shirika hilo. Kesho siku ya pili itakuwa zamwe a wakuu wa makanisa mbalimbali jimboni Kivu ya Kaskazini. Ni zaidi ya wapiganaji 500 wa M23 ndio wamekimbia kundi hilo la silaha tangu mwezi wa tano mwaka jana, au waliingizwa moja kwa moja na bila shurti katika majeshi za FARDC tangu Bweremana, jambo lenye kuhuzunisha shirika la raia la jimbo ya Kivu ya Kaskazini. Na siku tatu kisha ajali ya gari iliyoanguka katika mto Kalamu hapa mjini Kinshasa, hakuna maoni yoyote yaliyotolewa na serikali ya taifa, hata kutoka serikali ya mji mkuu wa Kinshasa, ijapokuwa idadi ya waliowawa inaendelea kupanda na kufikia sasa zaidi ya watu makumi matatu. Karibuni, oh. Hujambo ndugu msikilizaji, popote ulipo, tuanze na mwenendo wa kushimika wanamemba memba wa ofisi mpya ya uongozi wa seni tume la taifa la uchaguzi huru. Ni kesho, siku ya pili, ndio spika wa baraza ya bunge la taifa atawapokea wakuu wa makanisa mbalimbali obeni mbali. Minaku alijulisha hivyo leo siku ya kwanza kisha mkutano na wakilishi wa kundi 13 za baraza ya bunge la taifa. Ni taarifa ya mimiengumba mimi Mulongo. nukta zilizochukuliwa katika mkutano ule: uhuru wa kila kikundi kwa kuchagua ujumbe wake, kutojiingiza kwa jambo lenye kuelekea shirika la raia, na pia lile ujumbe wa kundi la taifa na pia ule wa jahar, yote yanaandikwa vizuri sana kwa upande wa wingi wa raisi. Presidenti wa kundi lile la PPD alihakikisha kama yote yanaendeka vizuri sana. Shadari Ramadhani anajieleza uongozi wa ujumbe wa uwingi wa raisi huenda kufanyika katika uhuru kubwa mawazo tu niyenda pamoja kuchagua wengi wa jumbe wa kundi la upande wetu. Kwa upande wa kundi la udepese wanajulisha kama kutahakuwa bila shaka, wajumbe wenda kuchaguliwa prezidenti wake Sami Badibanga anajieleza kuhusu wajumbe watakaochaguliwa kuhusu bila shaka na idadi ya wanabunge walichaguliwa katika bunge la taifa. Chumba cha baraza la bunge la taifa kilyakikiza kama kitakuwa chini kuamua kuhamuwa na kitaweza kukamilisha hatua iliochukuliwa leza leo hii just... hali na mipango ya chumba cha baraza la bunge la taifa ni kuweza kuamua makundi mbalimbali mbali, na kuheshimu kwa muda uliochukuliwa na kuheshimu pia chumba cha baraza la bunge. Presidenti wa chumba cha baraza la bunge ya Beminaku walitoa mwito kwa makundi yote ili aheshimu muda ulioshimikwa na pia mipango iliyochukuliwa na chumba cha seni, na ni kesho ndipo atapokea makundi mbalimbali ya wana bunge la taifa kwa kuzungumza nao. Zaidi ya wapiganaji mia tano wa M23 walikimbia kundi hilo la silaha tangu mwezi wa tano mwaka jana, na kwa mjibu wa maofisa wengi, kati yao walirudi na kuingizwa moja kwa moja katika majeshi za FARDC tangu Bweremana, ngome kuu ya sasa jimbo jimbo la mnene la kijeshi. Shirika la raia la jimbo ya kumi la kijeshi linasikitika na kuingizwa huko bila shurti kwa wauni katika majeshi za taifa, hali inayoweza uingiza katika FDC wenye nia ya, ya uharibifu. Upande mwingine, kazi zilikuwa zenye kuharibika leo asubuhi katika masomo zote za kikatolika za mtaa wa Rutshuru kilomita 70 kaskazini ya mji wa Goma. Hali hiyo inatokana na kupinga kuteka nyara tangu jana, kwa watu tangu jana siku ya Mungu. Kwa mshauri mkuu wa masomo za kikatolika za mtaa wa Rutshuru, wamesema wakuu wengi kwa mjibu wa shirika la raia la jimbo ya Kivu ya Kaskazini, kitendo hicho kingine cha kuteka watu nyara kinaonyesha haraka ya, ya kushimika brigedi ya haraka ya Umoja wa Mataifa. Na siku tatu kisha ajali ya gari iliyoangua katika mto Kalamu hapa mjini Kinchasa, hakuna maoni yoyote yaliyotolewa na serikali ya taifa hata kutoka serikali ya mji wa Kinchasa, ijapokuwa idadi ya waliowawa inapanda na kufikia sasa zaidi ya watu makumi tatu lakini waziri usafirisha wa usafirishaji aliyekuwa nje ya taifa wakati wa ajali hiyo amesema atatoa maoni yake wakati ujao. Maiti tatu zingine ziliondoshwa katika mto Kalamu upande wa Ndolo na wajito Kongo. Sikilizeni ushuhuda wa askari polisi moja wa eneo hilo ndogo la Bakayau akiwa mbele mikrofoni na mwenzetu Michel Kifindangoi. Ukumbukeni kwamba siku ya ajali hiyo miili ya watu makumi mawili na tatu iliondoshwa katika maji mbili ingine ilipatikana kesho yake na tatu leo hii siku ya kwanza yenye kufikia idadi ya wafu makumi mawili na mnane miili ingine inaendelea kutafutiwa na upande wa jimbo la katanga kampeni ya kwa maisha ya watoto imeanzishwa rasmi leo asubuhi palikasi ni kampeni inayoandaliwa na kutimizwa na mpango wa maendeleo uitwayo Toyota tau ya shirika la kimataifa Vision Mondiale. Kwa mjibu wa kiongozi wake, mafasirio ya kampeni ile yanatokana na idadi ya juu ya vifo ya watoto wa chini ya miaka tano. Anataja ripoti ya shirika ya afya ulimwenguni ya mwaka wa 2010 yenye kujulisha kwamba kwenye idadi ya watoto 1000 wanaozaliwa kila mwaka, mia moja makumi tano na manane wanafariki mbele ya miaka tano. Mafasirio ni ya Gibo Kongo, katika masemi yaliyochukuliwa na Theodor Sapu, ukomo maumu uliosema kampuni yao ni kuchukua hatua ya kutegemea kwa katika usaidizi kifedha huenda kusaidia mipango za afya, kwani kulingana na mipango za ine za maendeleo juu ya shirika lile, serikali ilijulisha kama itatoa usaidizi wa pesa kumi na tano asilimia moja. Tutataka hivi, alisema kiunguzi yule, kwa kusaidia makamati ya kimataifa ii hafaidishwe na usaidizi ule binafsi na kuingia katika uhusiano na makamati yale ya usaidizi kwa manufaa ya, ya mipango yao ya kushimikwa na maendeleo yao ndivyo alikanusha. Tumalize na mgomo wa kazi wa wafanyabiashara wa mafuta ya gari ulioanzishwa leo asubuhi mjini Lubumbashi, ukiwa sasa umekomeshwa. Hiyo ni kutokana na kujiingiza binafsi katika swali hilo kwa waziri mkuu Umesema mkusanyiko wa wafanyabiashara wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo tawi la Katanga, makubaliano yalijitokeza kati ya shirika la uchunguzi OCC na kituo cha Katanga cha FEK. Huenda sasa shirika la OCC kuacha huru gari kubwa zenye kusafirisha mafuta ya gari kuingia nchini kama kawaida. Mafasirio ni ya Patrik Muland, kiongozi makamu wa kwanza wa FEK Katanga, akiwa mbele ya mikrofoni ya Jean Gandu. tulipata mesaj ya mkubwa wa provinse Patrick Muland huyo kiongozi makamu wa kwanza wa fer Katanga katika masema iliyochukuliwa na Jangandu. Na huo utakomesha matangazo yetu ya jioni, nasema asante kwa wote waliokuwa nasi. Kumbukeni kwamba baraza ya bunge la taifa imeandaa mwenendo wa kushimika wanamemba wapya wa ofisi ya uongozi wa tume la taifa la uchaguzi huru. Seni, spika wa baraza ya bunge, alizungumzia swali hilo leo, siku ya kwanza na wakilishi wa kundi kumi na tatu za shirika hilo kesho siku ya pili itakuwa zamu ya wakuu wa makanisa mbalimbali. Jimboni Kivu ya Kaskazini, ni zaidi ya wapiganaji mia tano wa M23 ndio wamekimbia kundi hilo na silaha tangu mwezi wa tano mwaka jana. Hao waliingizwa moja kwa moja na bila shurti yoyote katika majisi za FARDC tangu Bweremana, jambo lenye kuhuzunisha shirika la raia la jimbo ya Kivu ya Kaskazini. Na siku tatu kiisha ajali ya gari iliyoanguka katika mto Kalamu hapa mjini Kinshasa, hakuna maoni yoyote kutoka serikali ya taifa hata kutoka serikali ya mji mkuu wa Kinshasa, ijapokuwa idadi ya waliouawa imeendelea kupanda na kufikia sasa zaidi ya watu makumi tatu.