Habari zetu Elize Chikota Mambui. Naam, mfuatia kwanza vichwa vya habari pale mtaa wa Kengi jimboni Bandundu watu tatu waliuawa na makumi mawili waliumizwa katika msiba wa gari uliofanyika leo hii mujini Lubumbashi ni leo hii. O, watakao watakaokomesha mkutano wa waziri wa mambo za pesa na uchumi, waziri waliotokea majimbo zote za nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hapa mujini Kinshasa kulikuwa mkutano la wamama uliungizwa pale Sepas. Lengo la mkutano huu kuangalia mkataba uliosaiwa pale Kampala, ambao ulikuwa na shabaha ya kutoa malipizi kwa watu walitenda vitendo vibaya. Oh, Habari kamili, Kenge watu tatu waliwawa na makumi mawili waliumizwa, ni matokeo za msiba uliofanyika asubuhi ya leo hii pa ulalo la Wamba katika nzia mnene. Ulalo huu unaopatikana pa kilometa kumi na mbili na Kenge, zimbo ni Bandundu. Kufatana na ushuda, gahi moja na minibisi desa njiset ilipindua pa ulalo kufatana mpaka na ushuda watu mbili waliwawa na makumi mawili walipelekwa hospitali la Kenge. Padri Nganga Marka Lukanzu nganga mkuu wa hospitali huu alinena ya kwamba kutunza watu wale ni magumu kwa sababu hawana dawa, ndio maana anaomba usaidizi kwa wakuviongozi kwa ajili ya kutunza watu ambao waliowawa. Tufuata Dr. Mark Lukanzu yeko mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Belarmi Muyangi wa Radio la Kimvuka. Tunayo matatizo kweli kwa kuhudumia waliopata majeruhi hospitali letu inakosa vifaa, akiba za dawa tunayo ni ndogo, idadi ya waliopatikana na msiba ni kubwa mno. Tunalika viongozi watusaidie. Miongoni mwa waliopatikana na ajali kitu mmoja amefariki mwili wake unapatikana kwenye chumba cha wafu, mpaka hivi hakuna malipo yoyote. Wilayani la Sidu Bangie ni wa wilayani ambaye fujo zenye kupatikana zaidi mambo za mwisho zilizofanyika katika mtaa wa Gemena na Bujala ni pale jimboni la Equatoria. Fujo yale ilikuwa kati ya wakazi wa group Mangbandi na Mkaka. Watu makumi mawili waliwawa, wanawake waliobakwa na watu zaidi elfu kumi walikimbiza walikimbia nyumba zao. Tufuate ripoti ya mwandishi wetu Paul Hisham Malengela, ilisomwa na we Higobert Antoine. Migogoro hayo ni ya tangu mwaka elfu moja tisa mia makumi sita na nne. Kwanza ilikuwa kuhusu pori ya Ngundimba inayowachanisha Wangwandi wa sekta ya Bolingo na Wangwaka sekta ya Bowanse. Kwa sasa wakaaji wameongezeka na mahitaji ya, ki, ya kiuchumi vile vile inaongezeka. Ukosefu wa vijana wasiokuwa na kazi na wapiganaji wa zamani ambao wanatumiwa kwa kuwasha chuki ya kimakabila. Ile yote ilitia ukuta kati ya wakaaji, japo mawezi alinena Emery Maboto, presidenti wa gundi na raia ya Bujala. Hali ni hiyo hiyo bowanse, sekta ya wangbandi, mtaani Gemena, huku kuna mila ya ulozi na siasa mbaya ya viongozi. Paul Kalonda presidenti wa gundi la wasultani wa Bowase ushutumu kimya cha wanabunge wao. Kwa mwisho kiongozi wa wilaya na mnyampara wa mtaa wa Bujale wote wanashutumu hali hiyo mbaya. Habari nyingine kwa kifupi. Ni siku ya tatu tangia wakati wa Kamina wenye kupatikana katika jambo la couvre-feu kufuatana na masemi ya kiongozi ya Wilela Olomani, ni azimio yenye kutokea na kundi la amani kwa mambo yake. Dadi Mulundu alinena ya kwamba kundi yenye kuchanga waskar police na waskar jeshi ndio yenye kufanya kazi hii. Kiongozi la wilaya anasema ya kwamba lengo la kazi hii ni kutia amani la wakati Walikomesha leo hii pale Lubumbashi mkutano ya waziri wa mambo za pesa na uchumi. Mkutano ulikusanya waziri wote wa majimbo nchini Kongo, muda wa siku mbili. Wale walikuwa wa mkutano huo walisemea mambo nyingi sana. Sawa jambo ambayo kuangalia pesa za kodi de jedia na ukamato anjia ya majimbo. Tufuatanie eh, Christian Mwando, waziri wa jimbo la Katanga, mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Colin Juma Musombo. Les taxes qui ont été vont être kodi tulikusudia kulinda itaingizwa katika mwenendo wa kazi wa DGDA kwenye kituo cha pamoja. Ikiwa mfanya biashara anafika mbele ya kituo cha astam na biashara vyake, atalipa mara moja kodi inayoitajiwa kwa ajili ya jimbo lake. Nacho kituo cha DGDA kitatuma pesa hii katika sanduku ya serikali. Upande wetu malipo ya DGDA ni kiwango cha asilimia tano ya pesa yote itakayokusanywa. Mpango huu utarahisisha kazi ya serikali pia ya wafanya biashara. Kuhusu kodi zingine zinazoshurutishwa na serikali ya taifa pia ya jimbo, tutaomba kwa maliwadi kuzungumzia jambo ili kusudi kuona ni kodi gani itapashwa kuondolewa. Tujelekeza pale Kalemie watu ambao kufanya kazi pale bendera la Conteb wali kuhusu upungufu la mashua zidogo zenye tokea nchini Tanzania sawa zenye kuingiza wali kwa ngambo yao, walisema ya kwamba kitu kenye kutafuta jambo yale ni kwa kuona kama bei ya visa kwenye kupanda, ndio wafanya biashara wa nchi la Tanzania. Tujulisha ya kwamba kuna kwa bendera hiyo kuna vyumba vya serikali makumi mawili vyenye kunyanyasa wafanya biashara pale ya vyumba hivi tufuate Eh, hapo awali kivuko Comteb kilikuwa kinahesabu mitumbwi ine kila wiki tokea nchi Tanzania. Mitumbwi hizo zilikuwa zikibeba mzigo ya mchele, leo hii siku saba zaweza kupita bila mtumbwi wowote, wasema wamiliki wa kivuko Comteb. Sababu ni kufatana na bei kali ya visa kutokea ofisi ya DGM, badala ya dola hamsini kwa siku ishirini na moja za maisha kwa muda DGM ulipisha leo hii dola hamsini kwa siku saba. Mpango huo unawaelekea Watanzania wanaoleta mchele, wale wanaoleta kuku na ndizi ulipa dola 15 kwa siku saba za maisha kwa muda. Wafanyabiashara tokea Tanzania ulalamika pia kufatana na idadi kubwa ya ushuru kulingana na ofisi kadhaa za kiserikali. Hapo awali kumekuwa ofisi ine kufatana na ruhusa kutokea kibarua chake raisi wa jamhuri ya Kongo mnamo tarehe makumi mawili na mnane mwezi wa tatu mwaka wa elfu mbili na mbili. Leo hii idadi ya ofisi za kiserikali imefikia kiwango cha kumi na mnane tokea Kalemi. Mimi ni Expedi Mwamba Mubi, Radio Okapi. Kwa kumaliza tujelekeza hapa mjini Kinshasa, kutumia mkataba uliosaiwa pale Kampala kuhusu kutoa kutoa malipizi kwa wale walibakwa wanawake, haikutosha matokeo mazuri. Mkataba huo ulisainiwa tarehe 16 mwezi wa 12 mwaka elfu mbili na moja pale Kampala kwa viongozi wa mainchi wanamemba wa mkutano la dunia mzima na inchi za maziwa makuu. Jambo hili ndio ilitafuta kuingiza kwa mkutano la wamama leo hii pale Sepasa hapa mjini sa na nyapo. Ndio tunakomesha habari zetu za magharibi ya leo hii. Kwa wote waliotufuata, tunawapiga asanti na kuwatakia wiki njema.