Naam, tanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinchasa, kuhusu ripoti ya shirika la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch linaoshutumu polisi la taifa kwa uwaji na kupoteza watu katika operesheni Likofi. Upande wa serikali unahakikisha kama waandishi wa ripoti ile ni wadui wa serikali wenye kuleta uwongo na kupeleleza ili kwa kuchafua hali ya serikali ya Kongo. Maoni hayo yake waziri wa mambo ya ndani Richard Muyes. Kinshasa, kundi litwa le Kongo linatawanya maoni mjini Kinshasa. Kinshasa kuomba raia ya kuamka kusimama, na ni wakati wa unatimia, mkongomani awe na macho wazi. Mengi mutayafata baadaye. Jimboni Maniema, wanafunzi wa mashule ya pata makumbili wa ya kiprimari na sekondaria ya Kibangula hawasome tangu sasa siku tano, kinyume walimu wafike kuelemusha wanafunzi, kwani wanadai wa malipo ya mwezi wa sita mwaka 2013. Habari kamili tutafungua taarifa ya ukarasa wa michezo ya kandanda jweni kwama kwa kifupi, kama Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia itashiriki nchini Guinea Ekwatoria na inchi zingine lizo jinyakulia ushindi kwa kugombea pamoja kikombe cha makumi tatu cha CAN, huenda kugombewa tangu tarehe 17 mwezi wa kwanza hadi tarehe nane mwezi wa pili mwaka 2015. Pwateni mengi baadaye, nakanishe ka, na sha mbui mtaalamu wa michezo ya kandanda baadaye. Na basi ripoti ya Human Rights Watch inayoshutumu polisi mauaji na makupotea kwa watu kwa nguvu wakati wa Operation Likofi ya kwanza kwa kupinga wajambazi wa kuluna mjini Kinshasa, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inajulisha kwamba walioandika ripoti ile wana mafikiri ya uharibifu, utimizi mbaya wa vituo vya habari, uwongo na kuzarau serikali ya taifa na Wakongomani. Waziri wa mambo ya ndani Richard Muyezi ndiye alitamuka havyo jana siku ya tatu, wakati wa mukutano na wapasha habari. Huyu alishutumu vikali ripoti ya Human Rights Watch aliyosema isiyo nzito. Taarifa ya mwandishi wetu Yinosa Ulenga Mengisi na bibi na bibi Kalinda Muso. Shutuma ya kwanza inaelekea picha za wahanga wa operesheni ile. Richard Muyege alionyesha wahanga wawili mbele ya wapasha habari, picha zenye kuwa katika ripoti zinaambatana nao. Vijana wale wawili wanafungwa gerezani ya Makala ambako walipelekwa na kituo cha sheria na shahidi hizi za kutosha zenye kupinga maoni ya Human Rights Watch. Namna gani kutumainia ripoti za shirika pono hilo lisilo la kiserikali lililokusanya habari kutoka jamaa wachache zenye kukosa NGA masemi. De Kusu picha za waliofariki Richard Muyeja na waza kwamba shirika Human Rights Watch lingelipashwa kuonyesha picha za askari polisi wa Operation Kofi waliokuwa wakipiga wakuluna risasi kuliko kuonyesha picha za maiti ya watu waliouawa mahali pasipojulikana. Kwake yeye, vyumba vingi vya kisiasa vinapanga picha kwa kuhakikisha mauaji ya watu wengi, hali isiyokubaliwa. Richard Muyeja na shtumu mwenendo wa Human Rights Watch ukiwa sawa upelelezi katika polisi na mipango ya serikali chache ya kuharibu kazi nchini Kongo inchini ya kidemokrasia. Kuhusu mkutano wa kila juma kati ya mashirika ya Umoja wa Mataifa na wapasha habari ulioendeshwa jana siku ya tatu mjini Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, ilikuwa wakati wa MONUSCO wa kuonyesha msimamo wake mbele ya swali nyingi, mfano wa ripoti ya mwisho wa Human Rights Watch kuhusu operation Likofi, watendaji wanaozaniwa kuwa wa eh, kwa wauaji wa pale Beni, kesi ya Kanali Mama Dundala. kuhusu ripoti ya shirika Human Rights Watch ambayo ni kuonesha pia nayo tuma zote za ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu operesheni Likofi, kiongozi makamu wa MONUSCO mashariki mwa Congo kusema kwamba lazima serikali ya jamhuri ya Congo kuendesha uchunguzi wake ili wenye kutenda mabaya kuhukumiwa. Kuhusu hukumu juu ya kesi ya mauaji ya Kanali Mamadu Ndala, MONUSCO kusema kwamba wanakubali kesi hiyo na kushukuru jinsi kesi iliendeshwa kwa yenye kuangalia waasi wa wa ADF wa ADF. Msemaji kijeshi wa MONUSCO amealika wakaji wa Beni Jiunga mukono na vikosi kupiganisha waasi hawa, kwani ni kupitia msaada yawo wa ndio walifika kuushindi mbele ya waasi wa M23. Tuwajulishe mishoni kwamba Monusco alitangaza kwamba wamepanga leo siku ya 4, mkutano moja katika ushirikiano na serikali ya Jamhuri ya Kongo kuhusu sekta ya viwanda, na lengo ya kusaidia Jamhuri ya Kongo kuondoka katika uchumi wa kivita na kwenda katika uchumi wa amani. Maoni mengi yanatawanya mjini Kinshasa na kundi litoa sovon la RDC, maoni ujulishwa wakaji wa Kongomani, wakati unatimia, simameni. Maoni hayo ni mwito wa kuamka unaotolewa kwa raia mkongomani na wafuasi wa Marte Fayulu wa kundi lenye kutegemea mabadiliko, na pia wale wa Christophe Ngoi wa shirika la raia. Hao wanatamani kupinga e, njia yoyote ya kubadilisha katiba ya nchi, wala ya kuongeza wakati wa uongozi kwa wakuu wa siasa, ni kusema wa sasa. Taarifa ya Jack Ibe Molima na Bibi Karinda Musu. Wandalizi wa tangazo hilo wanataka wa kongomani wawe na zamiri mkuu. Martin Fayulu anaomba raia wafanye yote iweze kanayo kwa kupinga kila mpango unaona lengo la kuepuka uchaguzi mwaka wa elfu mbili kumina Wanapinga kusimikwa kwa shirika kitaifa la kutambua raia ONIP kwa kifupi. Kwa keyeye, ONIP ni shirika lini kutengemia raisi. Kuhusu miradi mitatu ya sheria iliopele kwa na kwa bunge la taifa kuhusu kubadilishwa kwa vipengele vyami mia moja makumi kenda na saba na mia moja makumi kenda na mnane vya katiba. Tunasema kwamba wanapaswa kuondoa miradi ile, kwani miradi inayonjama. Ndio maana waandalizi wanangoja maoni ya raisi wa jamhuri. Bwana Kabila anapashwa kutwambia wazi kwamba hata kwa mgombea kwa ya wakiti cha raisi katika uchaguzi wa mwaka wa 2016. Kufuatana na waandalizi, kibarua hicho kimetumwa pia ndani ya nchi kunako kurtu ya kikatiba kulingana na dekreti ya raisi wa jamhuri ya Kongo kidemokrasia lyosoma jana siku ya tatu mangaribi, kupitia kituo kikuu cha upasaji wa habari la taifa televisen ya radio ertnc, alitajwa mwendesha mastaka mkuu, yani procureur general kunako kurti ya kikatiba bwana Minga Nyamankwei. Na walitajwa kama mawakili wakuu wa kwanza kunako kurtu ya kikatiba Mukola Filipe na Sumbul Fambwesh. Kwa upande mwingine, walitajwa kama vile Camaville mawakili wakuu kuna kukutia kikatiba Bibi Mombele Bomana Jeane, Kalambai Chikuku na Bibi Banza Zengalinge Delphine. <tune> Jimboni Maniema, wanafunzi wa zaidi mashule makumi mbili ya kiprimari na sekondari wa eneo la Kibangula, jimboni mule hawafundishwe tangu siku tano. Kibangula ni eneo linalopatikana pa yapata kilomita 400 kusini mwa mji wa Kindu katika jimbo lile. Walimu wanadai malipo ya mshahara wa mwezi wa sita mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Katibu wa Sieko anasema kama walimu wanashutumu Karitasi Kasongo kwa msingi wa jambo lile. Taarifa ya mshiriki wetu Sengo Kamulete wa Radio Tujenge ya Kabambare. Mengi si udini tuafae na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama. Ndiyo mgoma wa kazi wa pili wa walimu wa Kibangula kwa kudai mshahara wa mwezi wa sita mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Kwa mjibu wa katibu mtendaji wa Sieko kituo Mpesa akiwalipe tena walimu, kazi hiyo ikifanyika na Karitas tangu mwezi wa tano mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Kwake Sefu Ngisi, Karitas Kongeli walipa walimu mwezi wa saba na wa mnane mwaka wa elfu mbili kumi na tatu, mishahara ya miezi ya tano na sita haikulipiwa, kwa mjibu wa watetezi wa walimu wa Kibangula na Kabambare. Kisha mgoma wa kazi wa mwaka jana, mishahara hiyo mbili ili lipiwa kwa walimu wote, lakini walimu wa Kibangula walipokea mshahara wa mwezi wa tano peke yake. Kiongozi wa Caritas Congo atupilia mbali jukumu ote katika hali hiyo, kwa mjibu wa Padre Fulgence Mugaza, ni kutokana na daftari za malipo zisizokuwa sawa. Kiongozi wa ofishi ndogo ya masomo, naomba walimu waanze kazi sababu mwenendo wa malipo ya masalio ya mishahara yao uliandaliwa na upo katika njia ya sawa. Kinchasa, mwenendo mbaya unaoharibu hali ya usalama unashitumiwa katika mabarabara za mji wa Kinchasa na unaurusi siwa na wenye pashwa kushimika madaraka yao ya kazi. Walinda amani askari polisi wa usalama katika barabara wenye kulipiwa vibaya na wasio na vyombo vya kazi wanalazimishwa kuomba kwa madereva feza ndogo ndogo, noti ya franka mia mbili au mia tano wanaoipewa mkono kwa kufunga kama vile wanasalimiana. Ndiyo hali inaopelekea madereva kufanya wanaotamani katika mabarabara za mji wa Kinshasa. Taarifa ya mwandishi wetu Mishel Kifinda Ngoi. Uzaifu wa polisi ya barabara ni tangu asubuhi wa wakati wanakosa hata franga ya kulipa gari juu ya kufika fasi ya kazi yao. Ni kwa hiyo wanalazimishwa kujiunga na madereva juu ya usaidizi. Muda ya siku mzima, polisi ya barabara ni kusimama katika jua kali bila hata maji ya kunwa. Hali hiyo inahamasisha polisi kurushwa yenye kusababisha kupoteza kwa uwezo mbele ya madereva wasioheshimu kanuni za barabara. Mmoja miongoni mwa polisi hushuhudia kwamba mshahara yake ni franga elfu makumi saba na ine pesa hiyo ni ndogo kabisa juu ya kueneza mahitaji yote ya nyumba yake na jamaa yake sawa chakula, masomo ya watoto, wanakosa na vinginevyo juu ya maisha bora, kwa ajili ya maisha bora ya jamaa yao. Badala ya kuongoza namna ya kutembeza gari, polisi wengine wananyanyaswa madereva kuwazuia barabarani kusudi wapokeze franka. Ingekuwa kwa jumla, hali ni mbovu barabarani kati ya madereva na polisi. Kuna wengine wanaendesha kazi yao vizuri, bila shaka kuongoza magari vizuri barabarani, na na kazi yao imepongezewa na wakaji. Kwa mfano pale pandanjia luku sakalemi hapa Leo siku ya ine tarehe makumi mbili Novemba kunasherekewa sikukuu ya kupana kwa bara la Afrika, maendeleo yenda kushimikwa na vifaa vinavyostahili kwa kazi kwake. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon alijulisha kama hali ya maendeleo ya Afrika inapaswa kupitia katika maendeleo ya sekta ya viwanda vikubwa katika milimo kwa kufikia uhuru kwa malisho barabarani Afrika. Na hapo tunakomesha taarifa yetu habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo faili kiongozwa na Julien Nyamwinyi, tunawapigia asanti sana kugeka. Upande wa studio Jerobengongo Ngongo, tunamwatia bibi Tereze Basubu mikrofone aendelee na vipindi vingine. Sisi tunasema asubuhi njema. Oh, kapi. oh,