akichungua hali ya utetezi juma moja baada ya kuanzishwa rasmi kwake, makamu prezidenti wa Seni alisema kitendo chote cha kenye kuharibu utetezi wa uchaguzi katika kimya akipashwe kubaliwa. Ni tangu jana, siku ya ine, ndio wanafunzi wa Upen wanaandamana kwa kudai kufukuzwa kwa kamati ya uongozi wa masomo hayo makuu. Kiongozi wa kamati ya wanafunzi wa Upen anasema ni kutokana na kuongeza kiyolela fedha za malipo ya masomo. Francis Lukunku tutamusikiliza baadaye. Mjini Mbujimai, uwanja wa kituo cha vijana wa mtaa wa Muya unakuwa msingi wa mabishano baina ya vijana na shirika za kiserikali, miaka tano kisha kuanzishwa kwa kazi za ujenzi wake. Vijana wa mji wa Mbujimai awafaidishwe na vituo vyake vinavyoshikwa na kiwanda kimoja cha ushina. Tume ya taifa ya uchaguzi huru seni inaalika uwingi wa uraisi uondoshe kunako uwanja wa michezo wa Martir hapa mjini Kinshasa, chapo zote za utetezi wa uchaguzi wa mgombea wake wa uraisi. Tena seni inatoa angalisho kwa chama chote kinachotumia wenye kufanya mazoezi kwa kupinga wenye kuwa katika kampeni ya uchaguzi, wala shirika yote ya serikali yenye kuharibu mwenendo wa wagombea katika uchaguzi, kwa mjibu wa prezidenti makamo wa seni Kitendo chote kenye kuharibu utetezi wa uchaguzi katika kimya hakipashwe kubaliwa. Ni leo hii siku ya tano ndiyo profesa Jacques Joly alisema hivyo juma moja kisha kuanzishwa rasmi kwa kampeni ya uchaguzi aliyoarifu kuwa ya utaratibu, ijapokuwa vitendo vya ujeuri vinavyojitokeza nafasi jimoja. Taarifa ya mwenzetu Jeff Ngoi inasoma Sidoni, nawe Alice Balegamiri Tunaomba wenzetu wa wingi wa uraisi kuondosha picha za raisi wa jamhuri kunako ukuta wa uwanja Martir sababu uwanja huu ni nyumba ya serikali, na anapashwa kuheshimu sheria. Tunakubali kama kuna swala tunazoshutumiwa kama vile ukali katika hotuba fulani na hasa swala kuhusu usawa wa kandideti, alisema Jack Jolie, presidenti makamo wa seni. Anatia mkazo ya kwamba yeyote atakayeenda kinyume na kibarua kuhusu namna bora ya kuishi na pia sheria ya uchaguzi atashutumiwa mbele ya watu wote ili raia wa ya kwamba kandideti huyu si ye mwenye kuheshimu sheria. Presidenti makamo wa seni anasema, kama wakitazama kandideti anayenyanyasa na kuzuia wengine katika haki zake, kwa mfano kuzuia wengine kusafiri wala kukataza ndege zake kusafiri wala kuzuia kuuzisha mafuta ya gari, watashutumiwa na sheria. Kuhusu ndege aeronef za kiongozi wa UDPES zinazongoja ruhusa kutoka tawi lenye kuhusika na usafirishaji wa anga wa kiraia kwa kusafiri mpaka mjini Kisangani na kuanzisha kampeni. Auchaguzi seni inangoja kujulishwa na chama hiki ili wapate kutolewa suluhisho. E, kwa upande wengine utetezo wa uchaguzi hauendeshwe namna moja kwa wagombea wote. Hapa mjini Kinshasa, wagombea wamoja wa ubunge wanatendewa ubaguzi, ndiyo inashutumu shirika la haki za binadamu Les Amis de Nelson Mandela, wakati wa mkutano wa pashabari leo siku ya tano hapa mjini Kinshasa. Kiongozi mtendaji wa shirika hilo alishutumu ofisi ya kiongozi wa mji wa Kinshasa Kukatalia mgombea wa ubunge Pierre Jacques Chalupa kushimika nafasi moja picha ya utetezi wa uchaguzi bila sababu hakika. Taarifa ya Askin Zigbiatayoro mengi sidoni nawe Alice Baligamiri. Picha ya kampeni ya uchaguzi wa ubunge ya Shalupa iliyokuwa paron point sosimat katika mtaa wa Gombe haipo tena kutokana na masemi ya shirika la wenye kutetea haki za binadamu les amis de Nelson Mandela. Picha hii iliondoshwa usiku kati na wafanyakazi wa ofisi ya kiongozi wa mji wa Kinshasa, picha peke yake ikipelekwa nafasi nyingine. Hali hii ilitazamwa na shirika hili asubuhi ya leo. Kwake kiongozi wa shirika hili, Pierre Shalupa alilipa kodi kwa kuweka picha mahali hapo ambako ofisi ya kiongozi wa mji wa Kinshasa inaanza kupanda mimea kwa ghafla. Radio Kapi ilijaribu kuwazi kwa njia ya simu ofisi ya kiongozi wa mji wa Kinshasa lakini hawakupata jibu yoyote. Kwa hiyo, Les Amis de Nelson Mandela wanasema kama kandideti wao Shalupa alishtaki na kushtumu hali hii ili apate kurudishwa katika haki zake. Na mjini Mbuji Mayi zaidi ya watu makumi matano kwenye idadi ya zaidi ya mia tatu makumi matano waliopaswa wahudhuria mafunzo ya watakaofundisha watumishi wa uchaguzi wanasikitika jina zao hazipatikani katika daftari za wahudhuriaji, ijapokuwa wanasema walialikwa katika mafunzo hayo na wakuu wa vituo vya seni wenye kupatikana mjini Kinchasa wakati huu katika ziara ya kazi. Maelezo mengi nawe Beatrice na Bindi kutoka mji wa Mbuji Mayi ni ndio wafanyakazi wa zamani wa CEI na wenye wameanza kazi pa sasa kweni seni. Kwa kufanya kazi wametoka Monkoto, Boende, Befale, Jolu, Ikela, Bokungu na Lukolela. Wanasema kama walikopesha makuta kwa kulipa tiketi wa kuwafikisha hapa mjini, lakini wanashangala kwa kuona kama majina zao hazikutoka mkaratasi ya wale watahudhuria ma mafunzo. Umoja kati yao amesema kama wanauzika sana waliweza kutest laboili aidad kwa kufika hapa wanapenda rudia, hawajui gisi watalipa madeni zote zile wakati. Aliyeulizwa kiongozi wa seni kwa muda Patrick Bometela alisema anafahamu shida zao, ni wako nafanya yote kwa kumaliza maneno zile. Ameongeza kwa kusema kama idadi yao ilipita idadi ya wale waliwaalikwa, sasa wanafuatilia majina zimepatikana mkartasi. Tujueni ya kwamba wafanyakazi ama waformateur mia tatu njo wanastahili fuata mafunzo kwenye seni kwenye ilianzishwa siku ya tatu iliyopita mjini Mbandaka, nao wataenda kufundisha wafanyakazi wa masanta za uchaguzi ya masirkonskripsio zao toka mji wa Mbandaka. Beatrice Nabindi, Radio Okapi. Kuna kwa masomo makuu ipene hapa mjini Kinshasa, wanafunzi wanaoandamana tangu jana kwa kulazimisha kuondoshwa kazini kwa kamati ya uongozi wa masomo hayo makuu kwa mjibu wa kiongozi wa kamati ya wanafunzi wa IPEN, wakuwa masomo wanaongeza kiolela fedha za malipo. Francis Lunkuku anaojua njiani mwa simu na Paul Matendo. Wanafunzi wanashutumu uongozi mbaya wa wasimamizi wetu wanaoongoza vibaya masomo. Tunaomba serikali kutengeneza hali ya maisha ya walimu, malipo inapashwa kushushwa, lakini wakati wanatengeneza hali yao malipo inaongezwa zaidi. Ya tatizo hili kulikuwepo tatizo lingine lililosababishwa kutomboka kwa wanafunzi. Tunaojulisha kama hapa kuna wanafunzi wanao elimu, tunatetea swala la muhimu kwa faida ya watu wote. Hapa kuna tofauti ya makabila. Tunashutumu viongozi walioondoshwa katika kazi kuongoza vibaya. Katika tatizo la wanafunzi, tunawashutumu pia kwa kuwa na kundi la waasi wenye kunyanyasa walimu na pia polisi kwa upande wake. Waziri wa masomo makuu na university anaomba kamati ya uongozi ya IPEN ni kujikatalia nia yote ya kuongeza fedha za masomo bila mapatano na wanafunzi anakumbusha kwamba ni hatua iliyotangazwa mara nyingi kwa kamati za uongozi wa masomo makuu na mayuniversiti. Na jimboni Kivu ya Kaskazini, katika mtaa wa Masisi, masomo ilianza kunako shule Tuzo karibu ya Kichanga katika Groupema ya Bashali Mokoto. Ni tangu tarehe kumi na nne mwezi wa kenda ndiyo masomo ilisimamishwa na mkuu moja wa eneo hilo anayeitwa Erasto Tibaturana huyo anashutumiwa na wakuu wa kiserikali wa mtaa wa Masisi kutumia uongozi wa serikali usio halali. Mfano, alifukuza walimu watatu wa shule tuzo alis balega mire kwa maelezo mengi. Ni Erasto peke yake ndiye aliruhusu masomo ianzishwe siku ya kwanza iliyopita kunako shule tuzo pa kichanga hii, ni kisha kulazimishwa kiongozi wa masomo hii kubadilisha walimu watatu, ilijulisha duru za shirika la kiraia la eneo hili. Duru hizi zinaongeza na kujulisha kama walimu waliobadilishwa walifukuzwa katika eneo hili, kati yao mwalimu aliyejeruliwa na polisi wa Erasto kwa kukataa kutimiza kazi kwa mkazo. Kutokana na duru zetu, kuanzishwa kwa masomo katika shule tuzo la shanga ni kutokana na usaidizi wa viongozi wa jeshi na wale wa shirika zenye kutetea haki za binadamu. Tukumbushe kama hali hii ilitokana na mwalimu mmoja aliyejeruhiwa na polisi wa Erasto akikataa kufanya kazi ya mkazo, kisha wanafunzi wa masomo hii wakatomboka na kuunguza ofisi ya polisi. Ni hii ilisukuma Erasto kufunga shule hakuna hata kiongozi jimboni moja aliyetoa suluhisho kuhusu swala hili, Erasto akijiunga katika polisi yenye kumtii pakichanga na mjini Mbuji Mai. Uwanja wa kituo cha vijana katika mtaa wa Muya kinakuwa msingi wa mabishano baina ya vijana na shirika za serikali. Miaka tano kisha kuanzisha kwa kazi za ujenzi, vijana wa mji wa Mbuji Mai hawajafaidishwa na vituo vyake vinavyoshikwa na kiwanda kimoja cha ushina. Kiongozi wa mtaa wa Muya anasema ni kwa mda kwa wakati huo huo, mfuku wa kijamii wa jamhuri iliyopaswa maliza kazi za ujenzi ya useme kitu. Kamati ya vijana wa Mbuji Mai inaomba kiwanda cha ushina kiondoke haraka katika kituo hicho cha vijana. Claude Kangudia anafasiria mbele ya mikrofoni ya Emmanuel Elameji wa Kabedi. E, ce e, chanzo cha muhimu cha kituo hicho ni majadiliano juu ya kupeana mawazo ujuzi kati ya vijana na kuna jengwa, kompyuta, na kuna kuna ofisi iliyojengwa ya ya kutia mtandao wa kompyuta, nafasi ya kusomea vitabu, mambo tafanyika katika kituo kituo hicho hicho. Majengo ilianzishwa mpaka sasa jengo la vijanaana na, na tangia tulisaini kibarua cha mapatano ya ujenzi na fondsosial. Kuna mambo ina Mama. Na leo ni Wachaina ndio wanatumikia katika kituo, na polisi wanatukatalia hata kufika pale. Ninaomba kwa Wachaina kutoka bila talaka kwa kuwa kituo hicho si chao. Oh, kapie. Oh, kapie.