Jean Désiré Kanyama. Mtume ya taifa ya uchaguzi huu haina matatizo yoyote ya bajeti kwa kuongoza kipindi cha kwanza cha uchaguzi wa mwaka tunao. Hayo ni masemi ya Presidenti makamu wa Seni Jean n mwenye kuhakikisha kwamba seneti ilitayarisha bajeti ya karibu miliardi moja dola za kimarekani kwa vipindi vyote vitatu vya uchaguzi yeah. Chama cha kisiasa cha UDPS kinatolewa wakati wa siku moja kwa wakuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili waruhusu usafirishaji wanga kwa kiwanda Aeronautics Solution itatumia ndege tatu za kiwanda hicho katika utetezi wa uchaguzi, lakini tangu zaidi ya juma moja ndiyo kiwanda hicho kinangoja ruhusa kwa wakuu wa serikali. Tume <coughs> ya taifa ya uchaguzi huru haina matatizo ya bajeti kwa kuongoza kipindi cha kwanza cha uchaguzi wa mwaka tunao. Hayo ni masemi ya president makamu wa seni iliyotayarisha bajeti ya karibu miliardi moja za dola za Kimarekani kwa vipindi vitatu vya uchaguzi, hususan uchaguzi wa urais na wa ubunge wa taifa, pia uchaguzi wa jimbo na mwisho wa uchaguzi katika maeneo za chini mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Kwa sasa Seni imekwisha tumia milioni mia tatu makumi tano za dola za Kimarekani, inabaki milioni mia saba makumi tano kutoka serikali na washiriki wake, wake, wake gene, wa kigeni watakaoleta mchango wao wakati wa kila kipindi cha uchaguzi. Le budget des elections munga si wa bajeti ya uchaguzi ni kutoka mwaka huo wa 2011 hadi 2013. Mipango za bajeti hiyo ni uchunguzi wa vyeti vya uchaguzi, uchaguzi wa rais na wa ubunge wa taifa, na kisha bajeti ya uchaguzi wa ubunge jimboni, uchaguzi wa maliwali na wa wazee wa bunge, na ndiyo kuna matayarisho kwa ajili ya uchaguzi wa ngazi za chini. Kwa sehemu hizo tatu, inafaa kuongeza bajeti ya ya kuzidisha juhudi za chumba kinachoongoza uchaguzi. Mwisho, usaidizi wa vifaa kutoka Monusco. Kwa jumla kuhusu sehemu hizo tatu, tunafikia bajeti ni kukaribia dola za Kimarekani miliardi moja milioni mia kenda makumi matano na elfu mia tano makumi mawili na saba, kwa mjibu wa presidenti makamu wa seni. Kinyume ya uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na sita matayarisho ya yalikuwa ya milioni mia saba kumi na tano kwa vipindi vyote vya uchaguzi. Bajeti hiyo ilipanda katika uchaguzi wa sasa kutokana na shurutisho za kalendari, usafirishaji wa vifaa vya uchaguzi na kuongezeka kwa ofisi za uchaguzi. Na zaidi ya gari za mabawa kumi na nane na helikopta za Monisco zitatolewa kwa tume ya uchaguzi huru kwa usafirishaji wa vifaa vya uchaguzi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ndivyo alisema leo siku ya tatu msemaji wa Monisco wakati wa mkutano wa kila juma na waandishi wa habari. Kwa mjibu wa Madnod Munubai, Monisco katika kazi yake ina mpango wa kusaidia Seni katika usafirishaji wa vifaa vya uchaguzi katika majimbo na katika maeneo za ndani. Manod Munubai anafasiria hapa, katika masomo yalichukuliwa na Michel Kifinda Ngoi kuhusu usafirishaji wa sanduku na vieti vya uchaguzi. Ngambo ya Monisco tuna karibu ndege makumi mnane. Namna hizi zote za usafirishaji ni kwa ajili ya CENI. Sababu ya kwanza ni katika kazi yetu, kibarua 19 kinaomba Monisco kusaidia CENI katika ufundi na katika usafirishaji wa vyombo vya uchaguzi. Usaidizi huu wote tunautolea CENI na wakati vyombo vya uchaguzi kwa upande mwingine chama cha kisiasa cha UDPS kinatolewa wakati wa siku moja kwa wakuu wa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa kuhusu nchini humo usafirishaji wa anga kwa kiwanda Aeronautic Solution katibu mkuu wa UDPS alitoa alisema hivyo leo hii siku ya tatu katika mkutano na waandishi wa habari Jacques Shabani alijulisha kwamba ni tangu zaidi ya juma moja ndiyo kiwanda hicho kinangoja ruhusa kwa kufikisha ndege zita katika Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo. Chama cha UDP kitatumia ndege ya kipekee ya aina ya jet ingine ya aina ya DC 3 na helikopta moja kwa kurudisha mgombea Tshisekedi nchini na kuunga mkono utetezi au uchaguzi wa chama hicho. Afuataye ni Jacques me Shabani akiwa mbele ya mikrofone ya Jacques Eve Molima. <manyan> ilisahini mkataba na ndege moja ya Afrika ya Kusini. Ndege hiyo inaruhusiwa kusafirisha mara kwa mara nchini Kongo ya kidemokrasia. Walituelezea kama mara nyingi wameruhusiwa kuuruka nchini Kongo ya kidemokrasia, siku mbili kisha kutuma kibarua, lakini juma moja kisha kutuma kibarua, hawasikie namna gani, hawajapata jibu. Ndio sababu kisha uchunguzi pamoja na kampuni hiyo tumewaza kama siasa inazuia swali hili kuhusu rusa au wa ndege tunashutumu hali hiyo na tunatoa muda wa siku moja, kama hawatoa ruhusa ya usafirishaji kwa mshiriki wetu, ndege hiyo ya Afrika ya Kusini, chama cha UDPS na wafuasi wake watachukua jukumu zao. Na katika mji wa Bandundu siku sita kisha kuanzisha kwake alama za utetezi wa uchaguzi azisikike bado, hakuna chama cha kisiasa wala mtendezo wa kisiasa nayonekana katika mabarabara iwe katika kampeni ya ubunge wa taifa, iwe katika uchaguzi wa urais. Malizo mengi nawe, Fabien Kamizi kutoka mji wa Kikwit. Hakuna matayarisho hata moja yaliyoandaliwa kuhusu utetezi pale mjini Bandundu, na hakuna mgombea hata moja wa bunge wa taifa aliyejitokeza siku hizi kati ya wagombea makumi nne na tatu wenye kugombea fasi moja tu iliyopewa wakaaji wa mji Bandundu, kwa kushuka kuzungumuza na wanamemba wao kuhusu uchaguzi. Kamati ya waraia wenda sikitika na hiyo jambo mkusema kama wakaaji wanastahili kujua mipango watayarishiwa kila chama cha kisiasa mbele ya kupita kwa uchaguzi. Tulipo wawoji njiani mwa simu, wengine kati ya hawa wagombea husema kama wanaendelea kuchunga vifaa na pesa kutokea kwa wakuu wao viongozi vya chama mjini Kinshasa, lakini kungambo ya wapasha habari wanasema kuwa tayari kwa kusindikiza hawa wanamemba wa kisiasa mpaka mwisho ya uchaguzi. Mwema nikiripoti kutokea muji Kikwit. Pambandaka ofisi ya pamoja Umoja wa Mataifa kwa haki za binadamu iliongoza jana siku ya pili mazungumzo yanayolinganisha haki za binadamu na uchaguzi pamoja na uhuru wa wananchi na heshima ya usalama wa taifa wakati wa uchaguzi. Mkusanyo huo uliandaliwa kwa manufaa ya watendaji wa kisiasa wa, wa shirika la raia watetezi wa haki za binadamu na wakuu wa kiserikali kwa kufikia uchaguzi wa kimya. Maelezo mengi nawe Beatrice Nabindi kutoka mji wa Mbandaka. Mkusanyo ile ina lengo kwa kupashia wanachama za siasa habari kuhusu uchaguzi. Mwongozi wa Monisco Mbandaka Usman Ulz Mohamed alifasiria wale waliohudhuria katika mkusanyo ile kazi ya Monisco wakati ya uchaguzi katika mkusanyo ile, ni ndiye kazi wa kusaidia seni na kupeleka vyombo za uchaguzi mahali na masanta zimepatikana katika jimbo. Watu wengi walisemea maneno ya lazima katika mkusanyo ile kuhusu uchaguzi uhuru na wazi tujueni ya kwamba kiongozi wa chumba kuu cha mahakama alisema kama wakandideti wakiheshimia mipango zote za uchaguzi pale, watatosha alama vizuri. Kwa upande wake kiongozi kwa muda wa seni jimboni Patrick Bometela aliagamia wakandideti juu mwenendo mzuri enye seni itafanya juu ya uchaguzi uhuru na wale waliohudhuria wa katika semina walilomba kwa askari polisi kukinga mzuri kazi za uchaguzi wakati zitaanzishwa na na Radio Okapi ilipata kikwazo kwa kufasiria watu barua ama sharte elektoral mukifaransa na, na kuomba wanachama za siasa wasitume watoto mu kazi ya uchaguzi. Tokea Mbandaka, Beatris Nabindi, Radio Okapi. E kwa kifupi, jimboni Kivu ya kusini, kwa yote miaka ine iliyopita watu makumi mawili walizama na kuoa moja kwa moja katika Ziwa Tanganyika. Matokeo hayo yalitolewa jana siku ya pili pa Uvira na shirika ya watembeza mtumbi katika bahari Tanganyika. Wamesema kwamba ajali hizo zinatokana na ukosefu wa vitambulisho ajili ya kurahisisha mashua kusafiri kwema majini. Tutamaliza na tangazo. Shirika la Regideso, kutokana na kazi za usaidizi katika kituo cha kugawa maji mashariki ya mji mkuu wa Kinshasa, shirika la Regideso halitakuwa na uwezo wa kugawa maji tangu leo siku pasaa sita hadi mwisho wa kazi.