Habari zetu, Adolfin Goy. Amujambo wasikilizaji wa, wa redio Ukapi redio Amani, karibu kufuata vichwa vya habari za taarifa yetu ya magharibi. Umoja ya Ulaya imetuma wataalamu pamoja na wachunguzi nchini Kongo ajili ya, kuchagu, ya uchaguzi wa uraisi na ya wanabunge kuandaliwa mwezi wa kumi na moja ujao. Watu kumi wamefariki na wengine wamejeruhiwa katika msiba ya mutugari ufanyika usiku ya jana kwenye barabara toka Moba kwenda Pweto jimboni Katanga miongoni mwao wahanga kuna timu ya wachezaji wa kandanda askari polisi ahusika na barabara usema, kini ni uzembe yake dereva s ya Kisangani pamoja na yale ya Louvain ya nchi Ubeleji wameanzisha mradi wa kuboresha mafundisho ya shule za msingi jimboni la Mashariki tangu mwanzo wa mwaka huu wa masomo. Mafasirio mengi ni katika taarifa hii ya habari. Karibuni. Habari. Kamili, Umoja ya Ulaya imetuma wataalamu pamoja na wachunguzi yapata mia moya na makumi ine na saba ajili ya uchaguzi wa uraisi na ya wanabunge kuandaliwa mwezi wa kumi na moja nchini humo. Ilisema kiongozi ya shirika la uchunguzi ya Umoja ya Ulaya nchini humu leo hii wakati alipozungumza na wapasha habari wa hapa muji jimbo la Kinshasa. Kwake Bibi Maria Nedelcheva ni muda ya kuchunguza pia kufuatilia mwenendo ya uchaguzi wazi na pia kutoa ripoti ya mwisho yenye kuwa na mahitaji kulingana na kanuni za uchunguzi ya uchaguzi ulimwenguni. Tumusikilize Bibi Maria Nedelcheva, yupo mbele ya mikrofoni ya Onesime Mukandilwa. Kazi yetu sio ya kuzuia mwenendo wa uchaguzi, lakini kuunga mkono kwa uchaguzi. Kwanza ni kupitia ushahidi wetu na maagizo zetu, kufadhili kazi ipitikane katika uwazi. Kutupitia siye nchini, tutatua masemi ya watu, pia tutaleta mchango wa kimya. Na kama kazi yetu ni usaidizi kwa kazi ya muungano wa nchi za Ulaya kwa kusindikiza mwenendo wa udemokrasia nchini humu, ni ya muhimu kujulisha kwamba kazi yetu ni yenye kufanyika katika uwazi. Wachunguzi wetu wanapaswa kuheshimu sheria ya ulimwenguni inayofuata uchunguzi wa uchaguzi. Shauri ya ukingo ya Umoja wa Mataifa inaalika serikali ya Kongo kwa kufanyisha uchaguzi katika kweli na kimya swala. So, lilitangazwa katika kibarua kia tarehe 17 ya mwezi huu. Wanamemba ya shirika hilo wanaomba kwa tume la uchaguzi seni wakue wanasungulia pamoja na makandideti ili uchaguzi pite katika kimya. Mtetezi ya Monisco aligusia pia jambo lenyewe leo wakati ya mkutano na shirika ya za Umoja wa Mataifa kama kawaida madnojem Bayi yupo kwenye microphone ya Michelle Kifindangoye. Wanamemba wa shauri ya ulinzi husika na ukingo walikumbusha maana ya mabishano ya kisiasa yenye kuwa huru na yenye matunda: uhuru wa masemi, uhuru wa mkusanyo, wakati wa sawa wa kusema katika vituo vya habari kwa pande zote na hata shirika ya habari ya kiserikali, ulinzi wa wagombea wote na wa wachunguzi wa uchaguzi na washuhuda wapasha habari, watetezi wa haki za binadamu na pia watendaji wa shirika la raia miongoni mwaa w wanamemba wa shauri ya ulinzi husika na ukingo waliomba pia seni iweze kuzungumza se sa sana na wagombea ili uchaguzi upitikane katika kimya huko jimboni Katanga ujulisho ya kwamba yapata watu kumi wamefariki na wengine makumi mbili wamejeuria vikali katika msiba ya mutugari ufanyika usiku ya jana tarafani Moba kwenye barabara toka Moba huenda pwetu. Ilikuwa wakati mutugari ya aina Fuso ikibeba watu mia mbili ilipinduka pale Moba centre. Miongoni mwa wahanga kuna timu ya wachezaji wa kandanda wenye waliuwi na kombe sehemu la Tanganyika wakitoka Kalemie kwa kwenda Lubumbashi kwa mchezo ya jimbo. Na barabara usema ya kwamba kosa ni yake dereva, mafasiri yo mengi na Expedi mwamba mubi, kwa mujibu wa kamisha makamu wa polisi pale Moba, yeye ni kamanda mawazo. Waliofariki kwenye msiba huo wa gari ni watu kumi na moja, miongoni mwao wanawake wanane na wanaume watatu. Katika wanaume hawa, wawili ni wacheza mpira wa timu Oseka kutokea Kalemi. Waliopata majeuri makali ni watu ishirini na wane. Kisa cha ajali ndiyo uzembe kutokea dereva, asema kiongozi wa polisi. Pahali pa kupanda mlima na mwenendo nao stahili, dereva amejikoloka-koloka Aendelea kusema polisi, tukirudilia kwenye waliopata majeuri, yani watu ishirini na wane, ndege kutokea mji Lubumbashi ilikuwa ikitarajiwa kwa kuwachugua wahanga hawa. Itakumbukwa kwamba msiba huo umejitokeza kwenye mlima Kasala, kilometre ishirini na tatu tokea mji wa Moba. Gari hiyo ya aina ya Fuso imekuwa ikichugua watu yapata mia mbili asema duru kazaa hapo awali. Duru hiyo imemaanisha kwamba wingi wa wasafiri kupita Kiasi, ndiyo chanzo cha msiba tokea kalemi, mubi, Radio Kapi. Kiongozi wa kamati ya wakimbizi alionesha sikitiko yake mbele ya, ya Redio Kapi leo siku ya tatu ngisi, shirika la usika na wakimbizi HCR limeachilia bila msaada wazaliwa wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo jamaa mia ine zilizokimbilia nchini Kongo Braza jirani tangu mwaka mzima. Tumusikilize bwana Mbie aliojiwa kwa simu na Matilde Bola. Tumetambua kwamba shirika HCR linatoa habari zisizokuwa sawa. Wanasema kama wanasaidia wakimbizi na watoto wao, japokuwa ni uongo. Kuna zaidi ya jamaa mia ine, kuna hali ya vifo vyenye kuleta wasiwasi. Sisi hatuna tatizo na serikali ya Kongo sababu ni serikali hiyo ndiyo ilitumwa na shirika inayohusika na wakimbizi na yenye kuwa na shabaha ya kulinda watu wenye kukosewa na wenye kuomba ukingo wa ulimwengu. HCR inakataa jukumu yake na kusema kama Jukumu ya serikali ya Kongo. Kwa mujibu shirika la usika na wakimbizi HCR mjini Kinshasa, mtetezi wao Bibi Celine Schmidt anapinga masemi yale na kuhakikisha ya kwamba HCR hana uwezo wa kushurulukia wakimbizi wote, ila anasaidia kwanza wenye kuwa na uzaifu na wenye kutafuta makao. Tumusikilize kwenye mikrofoni ya Mathilde Bola. Le HCR, apporte une assistance. HCR inatoa usaidizi wake kwa wakimbizi wasio na chochote mjini Brazzaville. Kamati inajiunga kwa kuchungua swala kuhusu tatizo hilo, na wakati hatua inakamatwa, tunafanya namna yote ili usaidizi upate kutolewa. Tunafanya ngufu ili wanaoomba kuishi katika nchi za kigeni wapate kufikiria kwa mwenendo kuhusu, na tunafuatilia mwenendo huo pamoja na commission inayohusika na wakimbizi na inayochunguza swala kuhusu kuishi katika nchi za kigeni. Kama siyo adoc, ni kama sio commission ya Brazzaville ila ad hoc, lakini tunayoweza pokea kwa kuzungumza. University ya Kisangani pamoja na yale ya Louvain ya nchi Ubeleji zilianzisha muradi ya kufatilia wanafunzi wa shule la musingi katika jimbo la Mashariki tangu mwanzo wa mwaka wa masomo huu. Ni muradi ambao umeandaliwa na tawi la saikolojia na ya sayansa ya maadibisho kwa kuboresha atua ya masomo ya musingi. Mafundisho itaelekea mashule zenye zimechaguliwa mjini Kisangani pamoja na wilaya Ituri. Mafasirio ya profesa Gracien Mokonzi mtaalamu wa maadibisho kwenye microphone. Vous savez très bien que la fondation pour l'édifice scolaire c'est la. Tumejua vizuri ya kama nguvu ya masomo ni shule za msingi. Kama yote ni nzuri na masomo pia itakuwa nzuri. Tango wakati moja, tumeamkia sisi wote ya kama aina ya madibisho imepunguka na kupunguka kwa aina ile imeanja kunako shule za msingi. Kama tumetafuta kusaidia aina ya masomo, tumepasha kutambua matatizo kunako shule za msingi, kuona namna gani tumepasha kusaidia kwa kutengeneza aina ile ya madibisho kunako shule kuna kuna ile na kwa yote tumetafuta kutengeneza aina ya madibisho kunako shule za msingi. Mme, sii, yote imeanja pale, hatuwezi kutengeneza aina kama hatujui vinyume vya kupunguka kwa aina hii. Ni faida ya kazi la uchunguzi la letu ni kupite habari ya shule, ndiye tunatia nanga kwa habari zetu za magharibi. Shukrani kwa usikilivu wenu. <laughs>