Habari zetu ago, salamu zetu ziwafikie popote, mnajiunga na redio kapi, radio ya Amani. Huo ndio muktasari wa habari tunawaletea munjini Mbandaka, katika jimbo la Equateur. Jana walimu wa shule la msingi walirudilia kazi, waligoma tangu mwezi jana kisha ki kupatana na wazazi pesa za kazi juu ya mwaka wa 2012 humu muji jimbo la Kinshasa ni miliardi kutambuka 6000 ya franga za Congo ilifikishwa jana kunako ofisi ya bunge bunge. La uwingi wa rais wametoshika na muradi huu, lakini pande la upinzani wamepinga lisikubaliwe. Mengi tutaifuata katika taarifa hii huko yeah. Jimboni Katanga askari polisi la tau ya madini walimfunga mfanyabiashara mmoja wa na kasiterite toni 300 njiani toka Lubumbashi huenda Kasumbalisa. Habari kamili. Katika mji wa Mbandaka jimboni Equateur jana, siku ya kwanza, walimu wa shule la msingi walirudilia kazi zao. Waligoma tangu tarehe tano mwezi wa kenda uliopita. Ilifanyika kisha mapatano kati ya kundi la wazazi anapeko Equateur na yale ya watetezi wao. Taarifa ya mwenzetu Henri Lobondo Bokelu inasomwa na Beatrice na Bindi. Walimu wale wa shule wa kiprimari waligoma makazi walikuwa na dai mishahara wa kulipa wenzao wa mashule kuanza ya kwanza mpaka shule ya ine ya kiprimari. Kwenye serikali ilikamata mpango wa kusomesha watoto bila kulipa mpesa, ni ndiye malipo ya walimu wenye hawakupokea mishahara zao kwenye serikali na walimu wenye hawatapokea mpesa enye wazazi wanalipa. Na hivi serikali ya jamhuri ya kidemokrasia la Kongo haikui ku mahitaji yao na njo anapeko ya jimbo la Equatori ilikamata mpango wa kukusanya na walimu wale na walisikilizana. Watetezi ya wazazi waliitika kulipa mpesa, ama primi ya walimu wa shule la kiprimari, na mpesa zile itawafasiria kugawa kwenye walimu wote wa shule la kiprimari juu iwasaidie. Tokea Mbandaka, Beatrice na Bindi, Radio Okapi tukizungumzia tu swala kuhusu masomo huko kaskazini mwa jimbo la Katanga, mwezi imeenea tangu walimu wa sekta ya watu wote waligoma kazi. Pakalemie hali itaendelea ilisema shirika la muungano ya watetezi ya walimu leo kumwisho wa mkutano wao kwenye shule la msingi la Maendeleo kuhusu swala la mgomo walimu wa msingi wa hawapatane na wale wa kisekondari. Mengi zaidi na mwenzetu Expedi Mwamba Mubi walimu wa shule za msingi wanaendelea kukazia mgomo bali wamehuzunishwa wa na wenzao wa sekondari wakisema kwamba wameachiliwa, kama anavyoeleza mama huyu: tunaendelea na mgomo. Wenzetu wa sekondari wametuachilia, ndio wapo. Tumeanza mgomo pamoja, wameanza kazi sasa, i hata kidogo. Kisa cha mgomo ilikuwa kudai kipande cha mshahara kilichoibwa mwezi wa nane. Yani franka elfu tano kwa kila mwalimu, tena kudai mipango ya kuboresha maisha kwa walimu wa primari ambao darasa zao zitaendeshwa bila malipo. Lakini walimu wa sekondari wao wamebahatika, kwani wanaendelea kupokea matabishi kutokea wazazi, ndiyo maana wameamua kurudilia kazini. Lakini hali hiyo imegawanya walimu, nayo shirika la watetezi imehuzunishwa na hali hiyo Ingawapo kiongozi makamu wa shirika hiyo ametangazia kwamba kesho siku ya wa tatu watakutana na uongozi wa shirika la raia kwa kutafuta suluhisho. Tokea Kalebi, mimi ni Xedi Mwamba Mubi Radio kapi. Kwa kumaliza swala kuhusu masomo huko jimbo la Manyema pa mji wa Kindu, wanafunzi wa shule la msingi Mangaza wanasoma inji sababu madarasa zao zilichomwa moto na watu wasiojulikana. Wako wanafunzi kiasi ya 300 kujiandikisha huko mtani Alungu liku mwaka wa 2011 na 2012. Kiongozi wa shule hili la Kiprotestante ya shirika la mnane la makanisa za Kipantekote anatoa lalamiko kwa kila mtu wa roho mzuri awasaidia watoto hawa hasa wakati huu wa mvua. Zaidi ya miliardi elfu sita ya franga za Kongo njo pesa kuhitajika kwa kazi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili. Imeandikwa katika muradi ya pesa ya serikali mbele ya chumba cha mabunge, inatambuka ku asilimia sita na nusu yale ya mwaka jana ambayo ilikuwa kiasi ya miliardi elfu sita na mia tatu ya franga za Kongo. Franga hizo zinatumika pia mukazi za uchaguzi na pia zinaunga mkono sekta za muhimu sawa yale ya afya masomo ya msingi, ya kisekondari na ya kiufundi, yale ya kilimo, ya maendeleo vijijini na pia ya ujenzi. Taarifa ya mwenzetu mimi Engumba Mulongo inasomwa na Aliise. Mpango wa serikali kuhusu ujamii unaelekea kutengeneza namna ya kuishi kwa raia. Kutokana na mpango huu, mwenendo wa kutoa mafunzo kunako masomo ya primari na sekondari itatia mkazo juu ya masomo bila malipo, hivyo hivyo kuhusu afya na maendeleo katika vijiji, inajulishwa katika kibarua cha bajeti ya serikali. Kuhusu ujenzi wa nchi, serikali inapanga kuendelesha kazi za ujenzi katika maeneo yote ya nchi. Katika kibarua hiki, serikali itatoa fedha na vifaa vingine kwa ajili ya mpango wake wa usalama. Kwa kufikiria kwa shabaha zake, serikali ya jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo inakusudia kufanya nguvu yote na pia kubadilisha namna ya kutumika, na ni hii itaruhusu kukusanya mali na kufuatilia matumizi yake. Kwa hiyo wanabunge wa taifa walioshughulishwa kuhusu swala hili wanapinga bajeti hii na kusema kama ni bajeti inayokosa utaratibu ikiwa kama mfululizo ya ile ya mwaka uliopita. Leo siku ya pili walichunguza franga ya kazi ya muji jimbo la Kinshasa kwa mwaka wa 2012 kunako ofisi ya mabunge. Ni franga ya Kongo miliardi 300 karibu dola ya Marekani 300. Wakati alifikisha kibarua chake jana, siku ya kwanza, liwali wa muji jimbo la Kinshasa alifasiria ya muhimu yani kuboresha uongozi, kukamilisha sekta ya amani, kuheshimisha serikali, ulinzi wa mazingira kwa kuzuia mabadiliko ya hewa afya na kilimo ya bunge ya Kinshasa Francis Mbengama. Pande ya wanabunge wapinzani wameona ya kwamba fedha inasaidia kazi za mawizara kuliko mahitaji ya wakazi wa mji wa Kinshasa. David Jolino Makelele anaomba isikubaliwe, anafasiria kwenye mikrofoni ya Michel Kifindangoi. Quelque... wanabunge walionyesha masikitiko yao hususani kuongezwa kwa bajeti itakayotolewa kwa ofisi za wizara. Hatujafika bado katika wakati wa siri zibaya zinazosindikiza bajeti hii ya pili. Kuna umbalimbali kati ya kazi iliyojulishwa na kati ya hesabu inayojulishwa katika bajeti yenyewe, kuna tofauti kubwa na hatuwezi kubali mambo kama na haya, wala walifanya kazi mbaya, wala kuna mambo wanaficha. Sisi hatupo tayari kukubali bajeti kama inavyoandaliwa wa baraza la bunge utatoa vinyume vyote vya bajeti hii inayoonyesha ukosefu wa uhaki kwa maoni yao. Wana bunge la jimbo ambao ni wanamemba wa wingi wa raisi, fedha ya kazi inatosha itatatua shida ya wakazi wa mji Kinshasa, njo maana inapaswa kukubaliwa na commission ya kiuchumi na pesa, aseme bwana Felicien Sangu Ngandu, mwanamemba wa MP, mara tena kwenye microphone ya Michel Kifindangoi. Tulisikia mbunge mmoja utangaza kwamba kuna miliardi kumi na tatu ya APK. Sasa kwa nini mawaziri wa mambo ya pesa ya mlimo ya mipango walipewa miliardi kumi na nane Siyo pesa ya kazi, wamesikia habari vibaya. Tunapashwa soma kibarua vizuri, bajeti iliandikwa vizuri. Tunapashwa kuanza kuichagua kisha kuituma kunako Ecofin kusudi watoshe mambo isiyo lazima kati yake, kwa ulizo ya kujua kwamba bajeti yale yanajibu kwa masuala ya wakaaji wa mjini Kinshasa amesema anajua eti mambo zimoja zimoja zinaweza kosa. Ndiyo maana kila waziri anapashwa kuandika kibarua ambacho hujulisha nini amepungukiwa katika mtaa wake, na ni hivyo ndipo tunaweza kusaidia liwali wa jimbo askari polisi wa usika na madini jimboni Katanga walifunga fulushi ya kasiterite yapata toni makumi tatu katika barabara toka Lubumbashi huenda Kasumbalesa wiki iliyopita, kwa masimu ya kamanda polisi wa sekta hiyo. Mwenye fulushi ambaye ni mchuruzi wa madini alidanganya kama ni alimasi japokuwa ni kasiterite. Kanali Selicien Ilunga anaongeza kama kwa kuchuruza kasiterite nafaa maandiko kuonesha kuonyesha nafasi ambako imetokea hasa yale kutoka kaskazini mwa jimbo la Katanga, Lunswa Kinzenze E iyiminere banaita kasiterite kasiterit iko parmi baminere stanifer eyilemaminere ba iko maminere moya inakataziwa e kuitosha kama atuyue kwenye iritoka c'etadire, eh, banapasa kucertifie kuhakikisha ke e iyi produit iritoka mundimu fulani apartir ya ndimu ule creser mwenyewe alitosha mondimu bana muyua bana etikete eile etikete ikoreconu muniveau international doki ile produit payokutokana kultenda kufika kuisine inapastuyue e iitoka e nimukani