Aaarizkarine nda wapendo wasikilizaji, tunawasalimu pia kuwatakia usikilivu mwema. Kuelekeza wagombea kujua kanuni za kampeni bora ya uchaguzi ni shabaha ya mkutano wa siku mbili ulioandaliwa na shirika la PNUS katika ushirikiano na Uingereza na kukomeshwa jioni hii mjini Kinshasa kwa ajili ya wagombea wanaume na wanawake kuhusu uchaguzi wa ubunge ujao jimboni Kivu ya Kusini. Kumejulishwa kwamba gerezani kuu ya Uvira karibu wafungwa makumi mawili na saba wameambukizwa na ugonjwa wa kuendesha. Jambo kutoka mashirika yasiyokuwa ya kiserikali yeni kutetea haki za binadamu linajulisha kama hali ya wafungwa oh, ni mbovu. Karibuni kwa habari zetu. Kuelekeza wagombea kujua kanuni za kampeni bora ya uchaguzi ni shabaha ya mkutano wa siku mbili ulioandaliwa mjini Kinshasa kwa ajili ya wagombea wanaume na wanawake kuhusu uchaguzi wa bunge ujao. Mkutano huo uliandaliwa na shirika la PNUD katika ushirikiano na Uingereza. Kupitia mpango huo, shirika la PNUD linatamani kuzidisha juhudi za wagombea kwa njia ya kukubaliwa kwa namna ya kuendesha kampeni ya uchaguzi. Zaidi ya wagombea makumi matano wa uchaguzi wa ubunge wenye kuwa wana wa vyama vya kisiasa mbalimbali walishiriki mkutano huo uliokomeshwa jioni hii. Mengi kuhusu mafunzo hayo yanatolewa hapa na mwenye kuhusika na mpango wa mwanamke kwenye shirika la PNUD, pia mwenye kuelimisha kuhusu mawasiliano ya kisiasa na namna ya kuendesha kampeni ya uchaguzi. François Elika yupo mbele ya mikrofoni ya Tanya Mulenda na Onesim Mukandila. La première chose c'est d'abord de savoir, kwanza inafaa kufamwa kwa kama kwa nini niko mwenye kwenda kuchaguzi, niko mwenye kwenda sababu niko mwenye kujua kama nitakao wina ama niko mwenye kuwa na watu wengi ambao wanapaswa kunichagula, au nipaka kwenda kuchaguzi kwa sababu chama cha siasa kenye kuleta swali. Ndio maana tukaona kama kuna namna ya kujirekiza katika jambo la kampeni la kuchaguzi. Wengine wenye kwenda kuchaguzi na lengo ya kuwina, wengine pia na wazo ya kuharibishia wenzao uchaguzi, lakini tuko wenye kuomba kwa kandidati ya kwamba nafaa kuangalia idadi ya watu ambao watakaochagua chagua. Ndio kusema kama uko mwenye kupatikana katika chama cha sasa fulani, na ndani ya chama hile, ukiwa na kandidati katika uchaguzi au viongozi wa nchi, ni muhimu kufahamwa kama kandidati ule mwenye kupendwa kwa wachaguzi kama bado. Kwa vile ni mzuri kuangalia njia ya kufuata au kujipeleka wewe peke kunako uchaguzi ya wanabunge wa nchi, et le profil personnel comme candidat à la députation. Jimboni Kasa ya Mashariki, vyama vya kisiasa vya upinzani vinashutumu seni Jimboni humo kupendelea upande moja katika kibarua walichoandikia shirika la Monusco na viongozi wa Jimbo na wale wa serikali kuu. Wasimamizi wa vyama hivi wanashutumu jinsi komisheni ya uchaguzi iliomba usaidizi wa kifedha kwa liwali wa Jimbo. Kitendo hiki kinaonyesha kwamba seni inategemea upande fulani, kwa sababu liwali wa Jimbo la Kasa ya Mashariki ni mgombea wa uchaguzi wa ubunge wa taifa. Maelezo mengi nawe, Chris. Mashtaka haya ya kikundi cha vyama vya kisiasa imepatikana katika kibarua kilichopelekwa pale ofisi la MONUSCO Kasai Oriental. Vyama hivyo vimesema ya kuwa seni jimboni imekosa usawa, kwani kiongozi wa ofisi hilo amemsaidia gavana wa jimbo. Yeye pamoja na mtumiwa wa prezidenti wa seni inchini walienda nyumbani mwa gavana kumwomba fedha. Mkubwa wa seni jimboni amehakikisha ya, ya kuwa alienda kweli nyumbani mwa gavana kumwomba gari, lakini hakumwomba fedha walikuwa na shida la gari kwa kuwafikisha wageni wa seni walitoka Kinshasa pale mjini Kabinda. Hiyo imeonyesha masikilizano kati ya serikali na seni pia vikundi vingine. Direkta makamu wa chumba cha kazi cha gavana amesema ya kuwa hakuna shida lolote wakati wamempatia seni msaada. Ngambo la sosiete sivil wamealika viongozi wa seni pia wenye mambo la siasa kuwa na mwenendo kamili. Toka Mbuzimai, Chris Mukand, Radio Kapi kama vile nilioelezea katika vichwa vya habari, jimboni Kivu ya Kusini kumejulishwa kwamba gerezani kuu ya Uvira watu wameambukizwa na ugonjwa wa kuendesha karibu wafungwa makumi mawili na saba wameambukizwa na ugonjwa huo, ijapokuwa inapita sasa juma mbili, idadi ya wagonjwa wa kuendesha ilikuwa makumi sita, lakini hakuna kifo kinachohesabiwa kama walivyosema wauguzi ambao wanaendesha kazi gerezani humo. Kuna sababu nyingi jambo kutoka mashirika yasiyokuwa ya kiserikali yenye kutetea haki za Adamu, linajulisha kama hali ya wafungwa ni mbovu. Maelezo mengi na wefistongo kutoka Uvira, yawezekana uhaba wa maji safi ndiyo chanzo cha ugonjwa wa kuwara. Kufatana na maoni ya kiongozi mmoja wa gereza ni kwamba familia za wafungwa zinawaletea ndugu zao maji yasiyokuwa safi. Mganga gerezani hapo alisema kwamba vyoo zilijaa hadi vinyesi kutapakaa mahali pote. Chakula cha marage na unga wa mahindi unapikwa vibaya gerezani hapo. Ukosefu wa usafi katika uwanja na nafasi ya kulala pia na msongamano wa wafungwa ni chanzo pia ya magonjwa hayo. Ili kupiga vita magonjwa hayo, kamati ya msalaba mwekundu Seiser ilitoa msaada wa dawa na sabuni kabla ya kuhamasisha wafungwa kuhusu kuheshimu sheria za afya. Shirika la Seiser lilichukua jukumu la kusafisha vyumba vya wafungwa na kuondoa vinyesi katika vyoo kiongozi wa shirika hilo aliongeza kusema ya kwamba huduma hiyo ni ya dharura, lakini anaendelea kufuatilia mambo ili wafungwa wawe katika mazingira yanayostahili. Tuwakumbushe ya kwamba gereza hiyo ina uwezo ya wa kuwapokea wafungwa mia moja makumi tano badala ya mia tatu na kumi waliopo sasa. Toka Uvira, Fistongo mama ya Bara kwa Nyaba, Redio Kapi. Tukirudi jimboni Kasi ya Mashariki, uongozi jimboni wa mpango wa kupiganisha malaria PNLP unashutumiwa kulazimisha cheti cha uchaguzi mbele ya kutoa chandalua. Wakaji wa moja hawakubali hatua wa hiyo, wanawaza kwamba ni namna ya kuandaa magendo wakati wa machaguzi. Lakini kiongozi wa PNLP jimboni Kasi ya Mashariki anatupilia umbali mashtaka yoyote. Daktari Pierre Omekenge anajieleza, anajeleza kwenye mikrofoni ya Chris Mukonde. Jimboni Manyema, askari polisi makumi matatu na tano wa wilaya ya Kibombo pa kilomita 117 na muji wa Kindu hawakukubaliwa kutambulishwa. Operesheni hiyo ilikomeshwa siku ya sita liopita mjini Kindu. Hao wanaomba kuhorozeshwa sawa askari polisi wengine wa Kongo ya Kidemokrasia. Wengi kati yao wameishi katika maeneo ambako kuna kosekana vyombo vya mawasiliano polisi hao wanatoka mjini Malela kwenye umbali wa kilomita makumi munane na tano ya Kimbombo. Moja kati ya polisi hao anasema kwamba imewafikia nyuma hawajadiliane kufuatana na ubovu wa maziliano. Walipofika mjini Kibombo tarehe makumi mawili na tatu ujumbe wa uchunguzi ulikuwepo. Hata hivyo, ujumbe huo ulikuwa umekwisha kufungua mizigo, ndiyo maana ulikataa kuonyesha vifaa hivyo. Walipovunjwa moyo, walikusudia kwenda Kindu ambako walikuta vyumbe vya uchunguzi tarehe makumi mawili na tano mwezi wa kenda, ujumbe ambao ulikuwa umemaliza operation hizo. Ujumbe wa Kindu nao pia ulikuwa umekataa kufungua vifaha hivyo. Akiulizwa, jemadari Kafula inspekta wa polisi Mboni Manyema alipinga madai ya ujumbe kutoka Kibombo. Hata hivyo, alisema kwamba polisi hawa wa Kibombo wangali na bahati, wanaweza kungoja ujio wa ujumbe mwengine kutoka mtaa wa Kabambare, ujumbe ambao utafika Kindu kabla Na habari hiyo ya mwisho. Muungano wa mashirika ya wanawake yasiyo ya kiserikali kwa ajili ya maendeleo yenye kudumu, Rofed kwa kifupi, umetoka kuundwa. Sherehe ya kuonyesha kiserikali muungano huo wa mashirika ya wanawake uliandaliwa leo asubuhi mjini Kinshasa. Katika tangazo yake, presidenti wa muungano huo alieleza kwamba Rofed inatoa namna mpya ya kutafuta suluhisho za sawa kwa shida za jamii. Kiongozi wa Rofed bi Monique Biakushila yupo mbele ya mikrofoni ya Jean Didier Mwaku. Sawa so vile shirika lisilokuwa la, la kiserikali, ukomo wetu ni kusaidia serikali katika mwelekezo wa maendeleo na kuinua ujumi hasa zaidi katika kazi za mulimo, vivyo hivyo maendeleo ya kijamii, matumizi ya teknolojia mupya ya ujenzi, kulinda haki za binadamu, kazi za ujumi na ulinzi wa mazingira. Ni vilevile kuhusu kusaidia watoto kupewa elimu sawa vile mahali pengine, mpaka mwaka wa elfu mbili na kumi na tano kupewa maji safi ni jambo la muhimu. Ndio maana Umoja wa Ulaya na wafadhili wengine wanaomba kutolea msaada.