Habari zetu dunia, mkwenda Momeni salimu kwa wapendwa wasikilizaji wa habari zetu kati okay, ka <tipedicata> lugha bora la Kiswahili kwanza, fuateni mtasara wa habari zenyewe. Kinshasa Wakili mbili wakiwa pia watetezi wa haki za binadamu, bibi Nicole Mwaka wa shirika Toje Noir na bibi Mado Mangabu wapo katika chumba cha wafungwa kunako kini mazier tangu jana jimboni Kivu ya kaskazini. Baraza la bunge jimboni linalo hali mbaya; ni tangu juma nyingi hakuna mikutano ya wanabunge. Mkutano uliopaswa kuendelea leo umegomwa kisha kuanzishwa kiserikali benki ya Afrika ya maendeleo BAD kwa kifupi, imekubali kutoa milioni mia moja makumi tatu na tende ya dola za Kimarekani kwa shabaha ya ukingo wa usalama katika viwanja vya Njili Kinshasa, Luwano Lubumbashi na bango kapa Kisangani. Habari kamili Kinshasa. Wakili mbili wakiwa pia watetezi wa haki za binadamu wapo nguvuni mjini Kinshasa, wamefungwa jana. Mkili Nicole Mwaka na Bibi Mado Mangabu wa shirika Toje Noir wanapatikana katika chumba cha wafungwa cha Kinmanziere, kulingana na masemi ya prezidenti wa shirika Toje Noir. Wanawake wale mbili walitekwa kwa nguvu na askari polisi wakati wa operesheni ya askari polisi, na hiyo kiisha mtu mmoja kutupa majiu kwa gari za uchunguzi wa rais wa jamhuri Joseph Kabila Kabange. Mengi, tuyafate na mkili Mwila Kayembe, prezidenti wa shirika Tojenoir, aliojewa njiani mwa simu na mwandishi wetu Jeff Ngoi. Mwakili Nicole alifungwa pamoja na Bi Mado Mangabu sababu kwa bahati mbaya alikuwa katika uwanja unaopatikana uso na uso na, na jumba la Schengen saa chache kisha kupigwa mawe kwa usindikizi wa rais wa jamhuri. Baadaye polisi wakin mazero waliwasili na kupiga watu na kuvunja vitu vyote. Walitamani kumnyang'anya simu yake, wakasema yeye ni mtetezi wa haki za binadamu, alichukua picha za mkusukumano huyo, ubaya wa walinzi wa rais ndiyo shutuma nayo. Na tangu jana anafungwa, hana chakula na maji, hata mwakili wa kumtetea ya pili. Wananchi wasio na kosa yoyote walizulumiwa, ijapokuwa jukumu ni ya kipekee Tunaweza kwamba tunarudi nyuma kwa kuabudu wakuu, pamoja na polisi ya kisiasa kwa manufaa ya serikali yenye kuharibu haki za binadamu jimboni Kasa ya Mashariki yapata wapasha habari kumi na watu wengine wanashambuliwa na maoni kupitia simu kutoka kwa watu wasiojulikana. Hali hiyo inahuzunisha makundi ya kutetea haki za binadamu, makundi yaliyojulisha viongozi vya serikali katika tangazo lao, inafaa wenyeji wa maoni yale wavumbuliwe. Monoskopia inahuzunishwa na hali hiyo. Kriste Mukanda, hali ni gani kwa sasa? Mwandishi wetu Kriste Mukanda upo nasi njiani mwa simu, hali ni gani? Tutarudia neno lile kisha basi hali ni mbaya pia katika baraza la bunge jimboni Kivu ya Kaskazini. Mkutano uliweza kuandaliwa leo siku ya nne, haukufanyika. Presidenti wa baraza lile la bunge jimboni aliweza kuugoma kiisha dakika chache, kwa kuweza kufungua kiserikali na pia watu walioalikwa walikuwa katika chumba cha baraza la bunge kwa kuweza kujibu kwa maswali yaliyoandaliwa. Kuhusu maswali yenyewe, basi mmoja w aliyeandaa maswali yayo yaliruisha kama hakuna gisi ya kuendelea na mkutano. Mengi tuyafate. Na Rosali Zawadi tangu mwanzo wa juma hii vikao ine vya bunge vilisimamishwa. Yote ilianza na kibarua cha mwanabunge Simon Kazungu anayeshtaki presidenti makamu wa bunge kufanya kosa kubwa na msemaji wa bunge kutoendesha vyema kazi yake. Kosa ya presidenti makamu wa bunge ni kustaki liwali wa bunge huko Kinshasa. Wanabunge zaidi ya kumi wenye kushikilia kuondoshwa kwa wanamemba wawili hao wanasema kama haitawezekana bunge ligusie swala zingine kabla ya kumalizia shida hii ila presidenti makamu wa bunge anasema kuwa shida hii inachochewa na watu wenye kuwa nje ya bunge. shida kubwa tunayo kwenye bunge si kwamba kuna watu waliotenda makosa fulani, ila ni kwamba baumbilia ndiye anayelengwa. Wanazani kama baumbilia na kalinda wakiondoshwa, wao watashikilia ofisi ya bunge na kuiambia iondoe kesi kile kwenye parkesh. ayo ndio kweli? La verite. Kwa upande wake msemaji wa bunge anaeleza kuwa si yeye ambaye apashwa kuandika ripoti za bunge. Mwanabunge Gilbert Kalinda afahamisha kuwa mara nyingi bunge ya kosewa na kartasi hata vingine vifaa vya lazima kwa kuandika ripoti zile. Goma, Rosaliza Wadi, Radio Kapi. Mbele ya kuendelea na Goma, tunajielekeza tena katika jimbo la Kasai ya mashariki ambako yapata wapasha habari kumi na watu wengine wanashambuliwa na maoni kupitia simu kutoka kwa watu wasiojulikana hali hiyo inahuzunisha makundi ya kutetea haki za binadamu, makundi yaliyojulisha viongozi vya serikali katika tangazo lao kama inafaa wenyeji wa maoni yale wavumbuliwe na kuadhibiwa. UNESCO pia inahuzunishwa na jambo lile. Kriste Mukande, hali ni gani sasa pale Mbujimai? Hali uh, hilo tujue kuwa li limeanza tangu siku tatu ya jumaa hiyo, kupitia simu watenda maovu wanawatumia wapasa habari message wakiwaogopesha na kuwalaga kifo wametenda hivyo pia na wame, wana memba wa societe civile raia wote hao wamepata oga walikusanya na kukamata mpango wa kuchongea mtu ajulikane mbele ya ofisi za sheria Siku ya pili ya juma hii, shirika la wanaotazama mambo za haki jina Coprodol lilituma kibarua kinachodharau hali hilo. Katika kibarua hicho, viongozi wa jimbo wamealikwa kulinda raia hawa wameogopeshwa na kunasa wanaotenda hivyo. Kibarua hicho kiliandikwa kwa kuonyesha wazi mambo hayo. Kwa ngambo lake, shirika JED limewaomba journaliste wote wameogopeshwa kujilinda zaidi. Toka Chris Mukando, Radio Kapi. Tutarudi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Tuliweza kukajulisha jana kama waskari wa FRDC wanaendelea na kuchimba madini katika maeneo ya Walikale, wakienda kinyume hivi na hatua iliyochukuliwa na Rais wa Jamhuri kwa kukataza uchimbaji wa madini katika eneo lile. mambo ma, yale yaweza kuhakikishwa na watu wengine. Pawalikali wa basi husema kama wa, wasikari wale walianza pia kuingiza katika makundi yao wa vijana kwa kuchimba zahabu kwa ajili yao, kukiwamo pia wa kumi na tano waliouawa kutokana na msiba wa udongo siku ya pili magharibi. Basi tawi la upashaji wa habari la amani kunako jimbo la Kivu ya kusini na kaskazini liliweza kutupilia mbali maoni hayo. Kapiteni Cesar Alimasi, mmoja wa viongozi vya tawi lile la upashaji wa habari, akiwa katika ujumbe wa likali, alisema kama waaskari wapo pale Bisie na Omate kwa shabaha ya kuweza ukinga usalama wa katika maeneo ya madini na kuweza pia kuheshimisha hatua iliyochukuliwa na rais na kuweza pia kuchungua operesheni kwa kupinga wa FDLA. <tune> Benki ya Afrika ya Maendeleo, BAD kwa kifupi, imetoa milioni mia moja makumi tatu na kenda ya dola za Kimarekani kwa shabaha ya kushimika mipango juu ya usalama kwa usafirishaji kwa njia ya anga. Pesa zile ambazo zilikubaliwa kutolewa siku ya kwanza huenda kufalia kwa ujenzi upya wa hali ya vifaa kwa viwanja vya ndege Njili hapa mjini Kinshasa, Luano mjini Lubumbashi na bango kapa Kisangani. Shabaha ni kukusudia ni kupunguza idadi ya misiba kwa njia ya anga nchini Kongo nchiniongo Demokrasia. Tumsikilize Bwana Kulibali Emejomo, msimamizi wa baadhi nchini Kongo ya kidemokrasia, yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Dona Madimba. Hakuna sababu yote ya kusikitika kwamba fedha zitatumikishwa vibaya, sababu kuna hatua zilizoshimikwa katika mpango wa kutimizwa kwa miradi yetu ni sawa ofisi ya uchunguzi na uchunguzi unaoendeshwa na benki kila mwaka wa utimizaji wa vifaa na pia aina zote za kukubali miradi na yote tunayopinga mbele ya kutoa kazi, na hatua zipo pia upande wa serikali na benki kwa kufata operesheni hizo. Maana yake tunapaswa fika nafasi ya kazi kwa kuwa na hakikisho kwamba fedha zilizotolewa zinaambatana vizuri na yaliyotimizwa na kama kuna mambo yenye haiende vizuri, tutatoa angalisho kwa serikali. Nayo serikali pia ina mbinu za ndani kwa kufata kazi zake, muwe na hakikisho fedha zitatumikishwa vizuri. Jimboni Katanga kama mkutano wa ine wa shauri la uchunguzi wa kipindi cha eneo lenye husika na duane ulimalizika jana siku ya tatu mjini Lubumbashi. Shaba ya mkutano ule ni kuchungua namna gani huenda kupunguza ushuru wa kulipa juu ya biashara kati ya nchi wanamemba wa Komesa wauzuriaji wakiwa wana memba wa nchi za Afrika ya Mashariki na ya Magharibi, na pia wajumbe wa Sonase na wa Isaide walitoa wa mwito ili nchi wanamemba wa Komesa was Bwana Peter Molisho, mtaalamu wa duani ya Kongo kunako Sadeke na Komisa, anajieleza mengi mbele ya mikrofoni ya Pole Munanga. Kwile makutano ya siku tatu tulioandaa hapa Katanga, tunatafuta kuwasaidia wafanyabiashara kusudi transport au pesa wamelipa huko transit, kama mzigo inametokea Ulaya au Dubai, kusudi mzigo ukifika Lubumbashi au Goma au Bukavu, huyo mzigo usikuwe bei kali, kusudi tunajua kama hawa wa transport wetu na wafanyabiashara wamelipa hela nyingi sana, kutokea huko mzigo ilipanda ili ku meli na kufikia huko njikavu. Kwa hivyo tunatafuta kuweka bondi moja, pesa hiyo hamtalipa tena, kwa kila mwingine hamtalipa hiyo pesa, pesa atalipa mara moja, na kwa hivyo tutafasilitie biashara eh, tutafasilitie commerce yenu ikue vizuri kabisa. Jimboni Kivu ya Kusini, kwa kifupi jueni kama labda ni mwisho wa mzozo kati ya waziri wa serikali kuwa Usikai na mlimo na ufugaji na viongozi vya kolektivite ya Kabare jimboni Kivu ya Kusini, mzozo unao shina lake ya kuamisha kiwanda cha maziwa cha Busi. Makubaliano mbili yalisailiwa kuhusu mipango mbili ya maziwa katika eneo la Bushi na hiyo ni kiisha masikilizano kati ya waziri Ausikai na mlimo na mwami Kabare. Na ni hapo takomesha taarifa yetu habari katika lugha bora la Kiswahili kwa tambogima zangu na wandishi wetu wale walioshiriki katika taarifa ya habari dunia, Mkunda Milemba na sema asante. Mangaribi mema. Okapi Okapi.