Karibuni wapenda wasikilizaji wetu wa habari tunazo katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa umeanzishwa leo hii mjini Kinshasa mpango wa kubadilisha hali na gisi ya uongozi wa pesa za serikali ili ulingane na mipango zingine za kimataifa, ukiwa na watu watano. Mpango ule kwenda kupinga rushwa na pia hali ya kimagendo. Tukiwa tu mjini Kinshasa jweni, kama Padria Poline Malumalu prezidenti wa SEI alialikwa na kundi la uongozi wa pnedi, pande zote mbili zichungua hali ya mpango ya uchaguzi wa mwaka 2011 kwenda kuchukuliwa ya vifaa, bali pia vitu vya kisheria makurti ya amani kuhusu hali ya, ya kuanzishwa yeah, kwa masomo. Tarehe 6 Septemba mwaka huu tunao hatua kubwa ilichukuliwa na raisi wa, rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Josefu Kabila Kabange, masomo ya kiprimari ya sekta ya serikali iswi ya kulipwa na pia hatua kuhusu wazazi kuwalipa walimu umekomeshwa. Oh, habari kamili. Leo hii hapa mjini Kinchasa kumeanzishwa mpango wa kubadilisha hali ya uongozi wa pesa za serikali. Mpango huo unaelekea kubadilisha hatua na hali ya utumivu wa pesa za serikali, ili mpango wa Kongo kidemokrasia kulingana na mipango mingine ulimwenguni ya kimataifa Kulingana na maoni ya waziri ya usikai na fedha, ambaye alishiriki sherehe ile, mpango ule huenda kushimikwa, unao hatua tano na shabaha yake ni uongozo bora wa uchumi wa nchi, kupinga rushwa na pia magendo. Efreme Ngonda Makiadi, prezidenti wa komiti ya uongozo wa maadiriko yale, anajieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Bibi Agata Mpuna Elema. Tuko na manguzo tano, manguzo hizo yenye kuangalia mambo za ulinzi mzuri wa pesa za serikali. Inafaa kutengenezwa mambo za pesa na kutengenezwa pia sheria kuhusu utengenezwa wa bageti na namna ya kutumia bageti hii kwa ajili ya kuepuka ulinzi mbaya wa pesa hata namna ya kutumia pesa hizo. Kufanya kama mambo ikuwe wasi. Kuna kuingiza kwa TVA ili taweza kubadilisha namna yetu ya kufanya kazi. Kuna tena mambo la douane namna ya mupya ya kutumika kuhusu kazi za douana, kufanyika bila tatizo hata kwa kuviongozi wa chumba hicho hata wafanyabiashara. Kuna pia jambo la kufanya uchunguzi la pesa vile inavyofaa akialikwa na kundi la uongozi wa PNID presidenti wa ce Mpadri Apoline Malumalu alijulisha leo hii siku ya pili, kama wakati wa mkutano wake ambao unao mipango ya kuomba shuti katika mpango wa uchaguzi wa mwaka 2011 sio tu magumu au mipango kuhusu vifaa, lakini pia ile yenye kuelekea kushimikwa kwa vituo vya jeshi ya kisheria ni makurti ya amani kwa kutatua shida kutokana na uchaguzi wa miji mikubwa, mitaa na malokalite, na pia kurti ya kikatiba kwa yote kulingana na Prezidenti wa ci Mpadri Apolinier Malumalu, hakuna mtu yeyote huenda kuomba wokuongezwa kwa muda, kwani bado shida yapatikana. Apolinier Malumalu mbele ya mikrofoni ya Julie Nyamwinyi. Tuko wenye kupatikana katika kalendari la uchaguzi na hakujaonekana tatizo, na atuwezi kuitika kuwe shida tarehe ine mwezi wa Septemba, lakini kutaweza kuonekana shida kama tunapita tarehe hiyo, kwa sababu inafaa kusema kama kuhusu jambo yale, siye awezi kuitika ukadirisho wa kalendari la uchaguzi lakini seni ndio eko na uwezo hili mambo yenye kuwa wasi, kama mnaomba ukawiyo mta kama kama inafaa inafaa kuomba kuongeza siku kabla ya mwaka kwa sio kujua kama kutakuwa shida na inafaa siku ngapi? masomo yatafungua milango zake tarehe sita mwezi wa kenda mwaka utunao. Hiyo ndiyo hatua iliyochukuliwa na kundi la mashirika ya kutetea walimu nchini Kongo ya Kidemokrasia, wakati wa mkutano wao mkuu hapa mjini Kinshasa walimu wale wanaomba walipe mshahara yao mwezi wa kenda wanaopashwa kulipa tarehe makumi mbili mwezi wa kenda mwaka tunao, na hiyo ndio shurti ya kuanzishwa kwa masomo tarehe sita Septemba mwaka tunao. Tumsikilize Bwana Jean Bosco Puna, katibu mkuu wa SINEKAT, shirika la walimu wa masomo yenye kuwa chini ya uongozi wa dini Katolika. Yupo mbele ya mikrofone ya mwandishi wetu Bibi Nadine Fula Simba. Kwa kuona mkutano wao walimu walikamatwa kusujua ya kwamba kama hawataanza kazi yao katika chumba cha mambo za majifunzo ama EPSP tarehe ile iliyowekwa kwa serikali katika nchi nzima. Kuhudhuria kwa masomo ndio ya walimu itakaofanyika tarehe 12 mwezi wa Septemba mwaka tunao. Hii yote kwa ajili ya kuwa katika masikilizano na walimu wa majimbo kuhusu malipo ya mishahara yao kwenda kufanyika siku ile na pia kutuma serikali ya nchi kutengenezwa namna ya kufanya kazi kwa walimu. Kuna mitiani ya serikali tena fepe kama serikali wa inti ya kungu kuheshimu jambo la mbudi Shirika lile sinekate lina sifu rais wa jamuhuri kwa kuchukua hatua ya kutoomba <coughs> wanafunzi wa masomo ya kiprimari walipe pesa, na kuomba pia wakomeshe mpango ya kuomba wazazi walipe walimu na mjini Mbandaka, shirika la taifa la walimu wa Congo Kidemokrasia, kwa kifupi sieko Ekwate, lilikutana jana, siku ya kwanza katika mkutano wake mkuu na wanamemba wake, ni kusudi la kuelewa mipango kuhusu kufunguliwa kwa masomo mwaka elfu mbili na kumi elfu mbili na kumi na moja Kisha mkutano wao walimu wenye kushiriki pamoja na sieko walichukua hatua ya kuanza masomo tarehe 6 mwezi wa kenda mwaka tunao, lakini wanaomba serikali iheshimu agizo lake ustawi wa mishahara kwa walimu wote nchini Kongo na malipo ya mishahara ya mwezi wa nane mbele ya kuanzishwa kwa masomo. Ripoti ya mkutano ule wa walimu wa Sieco Equater na katibu dimboni François Mukadi e, Nkashama e, ipo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jean Michel Lubula Mompolu. Kisha mkutano wa walimu wa Jimbo la Equateur walikamatwa kusudiwa ya kwamba kuhoji kwa masomo kutakaofanyika bila shida, kisha kulipa mishahara ya mwezi wa Oktoba mwaka tunao. Kia pili, kukataa kuheshimu jambo la mishahara ya mwezi wa Septemba sawa vile alisemiwa katika mkutano wa serikali na wa intersyndical wa FSP. Azimio walikamatwa tarehe 12 mwezi wa Oktoba mwaka tunao. Jambo hili litaweza kututumwa kwa kuingiza mkutano na lengo ya kukamata Kia tatu kuheshimu jambo la kulipa walimu kila mwezi tahe makumi mbili na kia mwisho kufahamwa kwa walimu elfu mbili na mia nane na sita makumi mbili kuhusu malipo yao ya mwezi wa Septemba mwaka tunao. Walimu wanamemba wasieko Ekwateri walichukua pia hatua ya kutopokea tena pesa kutoka wazazi, kwani haheshimishe kazi yao. Jimboni Katanga, ushakama wapiganaji wa FDLR walishambulia tena usiku uliopita lokalite ya Bendera pa kilomita mia moja makumbili na mji wa Kalemi. Uchunguzi wa FRDC uliwakuta wakati walikotoka kumuua mtumishi moja, kumuumiza muniurazi mtumishi moja wa nyumba ya pombe ya Cercle de Loisir ya kampuni SNL. Wakati walipokimbia walichukua sanduku za pombi nyingi, na pia zaidi ya pesa nyingi. Mengi tuyafate na Espedi Mwamba Mubi hapo kijiji Bendera wanaotukaribisha tukaribisha wamekumbwa na wasiwasi. Mmoja wao ueleza, ilikuwa busiku vers deux heures du matin banakuya mumbara yetu ya hapa Bendera, bakafika mumbara bakatatiza ule responsable wa pale bakabeba mavitre ya bio kumchanachana responsable wa bare pale bakabeba magazi a Baka mabiere na nusu kidogo ya franga. Basoda balikuwa mkupita mupatrui bo baliko la bo distre sa bakabaona Nyo, jine, kwa mujibu wa kamanda wa FARDC hapo apo Bendera, washambulizi wamefukuzwa na watu wake waliokuwa wakishika doria, nao wakaaji wa mapandani wenye hofu kubwa tangu mashambulio ya wa FDLR munamo tariki ishirini na mbili Agosti. Na 0:35 minute bandera hamu hamo bakaingia kuingia, walipiga kwanza risasi moja, kisha bakaingia kule yulu, ngambo ya yulu bakaanza kupiga masasi na kupiga mwenye alikuwa kana alikuwa operateri wa foni, kisha bakaingia bakatupora, bitu byote hapa nagutupiga sana, kisha bakatubebesha mizigo. Tulikuwa batu kumi na nane nikitokea Bendera. Mimi ni Expedi Mwamba, Mubi Radio cap na jimboni Kivu ya Kaskazini, ujusha kama prezidenti wa shirika la raia la mtaa wa Masisi aliyetekwa nyara na watu wasiojulikana siku zilipita, alionekana leo asubuhi pembeni ya Sake na barabara ya kuenda Kichanga inayopata kilomita makumi tatu magharibi mwa mji wa Goma, akionyeshwa mbele ya wapasha habari leo hii asubuhi na pia mbele ya wenzake wa kazi yaani wa, wa shirika la raia Silvestre Bwira Kai. Alikuwa mtu hatambulikane, uso wake umekunjama, mikono inayo alama ya kamba aliyoyumfu nayo wakati aliwekwa katika chumba cha wafungwa cha chini ya udongo, alijulisha kama aliachwa huru kisha kupigwa shindano na walio mfunga wa askari. Ndivyo alijulisha mbele ya liwali makamu na liwali kwa muda wa jimbo la Kivu ya Kaskazini, bwana Fele Lutahichira. Silvestre Bwira alisema mbele ya mikrofone ya mwandishi wetu Juli Ngala, tumsikilize. Nikakwa kutana niko kushimu undake kesho yake gari ya majeshi Land Cruiser <coughs> ni ikanikamata, nikakutana na bafungwa wengine, tulikuwa tatu, na pembeni yetu kulikuwa mifupa ya watu. Wakaamba wanasema pression inakuwa mingi, tunakupatia liberte provisoire ya deux semaines, ni ba militaire kabisa congolais bakuwa nasema lingala kisha kuendelea nikakutana bengine kwa na changa Lingala, Kinyarwanda. Nilipigwa, hii ni damu, hizi ni kamba, walipiga shindani mbele, waniliberei Liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini kwa muda, bwana Fele Lutaichirwa alijuisha kama hali ya afya ya Silvestre Bwira inalazimisha kweli apate matibabu, yani dawa na ni hapo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo wa Lengoi na waandishi wetu walioshiriki, Dunia Mukunda Mkunda Milimba nasema kwaheri, mangharibi mema na pole kwa Silvestre Bwira.