Radio Okapi. Ribeto, Okapi. Asante kwa kuwa nasi wengi njiani, mwanga. Sikilizeni kwanza vichwa vya habari tunazo. Katibu jimboni Kasai ya mashariki wa chama cha kisiasa cha UDPS amehukumiwa kufungwa gerezani miezi 12. Huo ni uamuzi uliotangazwa leo siku ya tano na tribunali ya amani ya mji wa Mbuji-Mayi. primari sekondari na ufundi maker mwangu tutamsikiliza. Oh, katibu jimboni Kasa ya Mashariki wa chama cha kisiasa cha UDPS amehukumiwa kufungwa gerezani miezi kumi na miwili. Huo ni wamzi uliotangazwa leo siku ya tano na tribunali ya amani ya Mbuji Mai. Bruno Kabangu Kabati alishutumiwa kumkosea heshima rais wa nchi na kupeleleza habari za uongo kutoka Mubi. Wamzi huo umefanyika kwenye gereza la Mbujimai bila kuweko mawakili wa mshtumiwa. Korti imeamua Bruno Kabachi afungwe muda wa miezi kumi na miwili pia alipe franka ya kikongomani mia ine hamsini elfu pamoja na gharama zengine. Itakumbukwa kwamba wakati wa kikao cha tarehe kumi na moja Juni mwendesha mashtaka ameomba miaka mitatu ya kifungo, bali watetezi kaomba uhuru wa mteja wao kulingana na uamuzi korti imetupilia mbali shutuma zidi ya kumkosea heshima rais. Lakini mawakili hawakuridhiki na uamzi huo, ndiyo maana kufatana na uamzi huo unaokosa usawa na ukadiri, tumechukua jukumu ya kukata rufaa, kwani bwana Kabachi astahili kubaki hata siku moja gerezani. Haya ni matamshi yake mwakili Joseph Mukendi wa Mulumba. Itakumbukwa kwamba Bruno Kabangu Kabachi katiwa gerezani tangu tarehe 2 Januari mwaka huu na kupelekwa hadi jiji Kinshasa, baadaye karudi vyombo vya usalama vilimuwazia kuwa mwandalizi pamoja naye mchungaji mkungubila wa machafuko ya tarehe makumi matatu Desemba mwaka jana. Sikukuu ulimwenguni wa wakimbizi ilisherekewa leo siku ya tano tarehe makumi mawili Juni mwaka wa 2014 chini ya swali lenye kuelekea jamaa inayovunjwa na vita ni mambo ya kutosha kwa mjibu wa shirika linalohudumia wakimbizi ule ulimwenguni, swali iswali lina lengo ya kuhimiza watu kuhusu isiyoonekana katika hali ya wakimbizi, hususan mgao na utengaji wa jamaa. Wakati ule zaidi ya wa wakimbizi wakongomani elfu makumi mawili wanaoishi mjini Bujumbura waliandamana kwa kushutumu hali mbaya maisha yao nchini Burundi. Taarifa mshiriki wetu Pierre Claver Niyonkuru kutoka Bujumbura. Mengi sijioni nawe, Tina Salama. nafasi ya Uru yani, place de l'independance, mjini Bujumbura nchini Burundi. Maelfu ya wakimbizi wa Kongomani walandamana katika barabara kwa kudai serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Jamhuri ya Burundi watolee shurti mzuri za maisha kwa yote. Wapo wakimbizi zaidi ya elfu makumi mawili mjini Bujumbura wenye hawatamani kurudi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo sababu kwa mjibu wao Kongo ni nchi yenye kugonjwa na bado hayapona. Mfano, wakimbizi Banyamulenge wanaomba sheria itimizwe kwa ndugu zao waliofariki nchini Burundi mwaka wa elfu mbili na ine. Jamhuri ya Burundi inashunga wakimbizi zaidi ya elfu makumi tano wa Kongomani, miongoni mwao elfu makumi tatu wapo katika kampi ine. E, na katika eneo la kaskazini ya jimbo la Equateur kuna wakimbizi karibu elfu makumi saba kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati waliokimbia vita kisha kuanguka kwa, kwa serikali ya François Bozizé mwaka wa 2013 pamoja na ukosefu wa usalama kutoka wauni wa zamani wa kundi la Seleka na wa antibalaka Balaka nchini Afrika Kati. Kila siku wakimbizi wa, wa nchi hiyo wanaingia katika maeneo ya mpaka ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwandishi wetu wa Mbandaka Dominique Lombi aliwatembelea katika kambi ya Boyau mtaani Libenge, taarifa yake sobo na Sobona Madeleine Waila kutoka mji wa Lubumbashi. Kambi ya ASR katika teritoria ya Libenge inahesabu wakimbizi elfu kumi waliyetokea nchi ya Santrafrika walikokimbia ukosefu wa usalama. Mtoto Fredi anaye umri wa miaka kumi na tatu amefasiria kama baba yake ameuawa na wakimbizi wa Seleka wakati President Jotodia amesimamisha kazi. Hadi siku ya leo, Fredi ameachana na jamaa yake. Fred na Cyril, ni mkubwa na mdogo, wameshuhudia kama mulio wa masasi uliyepigwa na wakimbizi wa kundi la Balaka imewastusha walipo kuwa masomoni, na ni hapo wamekimbia nao. Pia wamejulisha kama tangu siku walioachana na jamaa zao hawana hata habari yoyote. Wapo watu wengi wanaume, pia wanawake, hata watoto walioachana na ndugu zao. Ofisi ya ASR inajitahidi kushughulikia watoto wanayokuwa peke yao, nayo ofisi ya Msalaba Mwekundu inajitahidi pia kutoa habari huku na kule, kusudi wamoja wapatane na jamaa zao. Nayo tume ya Umoja Mataifa yanayohudumia wakimbizi iliongoza maandamano leo mjini leomjini Kinshasa katika uhusiano na komisheni ya taifa wa wakimbizi na mpango wa mpangwa malisho ulimwenguni. Mwenzetu Inosa Olengali hudhuria kwenye maandamano yale. Taarifa yake nasoma kutoka Bunya na Isaac Remu Yupi. Kwa sherehe ya sikukuu ya wakimbizi, kulioneshwa vifaa zilizotengenezwa kwa ajili ya wakimbizi, mchezo na mashindano ya nzango. Katika hotuba ya msimamizi jimboni ya Aser iliyosomwa na mwakilishi wake, alisema hii sikukuu ya wakimbizi ni wakati ya kuonyesha kwa shirika la taifa na ya kimataifa hali ya maisha ya wamilioni ya wakimbizi ulimwenguni na pia kuhimiza watumishi wa serikali na wasio ya serikali kusaidia wale wakimbizi. Upande wake, katibu ya Sener Berte Nzinga anasema hiyo sherehe ni kwa kualika wote kukesha ili watu wanaowalazimisha kukimbia mateso na mzozo ya hali zote wapate msaada wanaohitaji kwa kujijengea maisha bora. Kufuatana na hesabu imetolewa na UNHCR wakimbizi zaidi ya elfu mia tatu makumi mbili ya nchi mbalimbali ya Afrika wanakuwa kwa sasa kwa jamhuri ya demokrasia ya Kongo, na kuna pia wakongomana elfu mia nne makumi nne mia tano na moja wanaokuwa wakimbizi katika manchi jirani. Mambo yote yapo tayari. Kipindi cha kawaida cha mashindano ya kiserikali ya mwaka wa elfu mbili kumi na ine kitaanzishwa siku ya kwanza ijayo popote katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hakikisho nyi waziri wa masomo ya kimsingi Primari sekondari na ufundi. Leo hii siku ya tano mjini Kinshasa, Maker Mwangu alisema matokeo yote ya mashindano ya mwisho wa kipindi cha sekondari yatatangazwa wakati mmoja mwaka huu. Tunao masemo yake yalichukuliwa na mwenzetu Ino Honore Misenga ndiyo ndiyo tupo tajari ndani ya zaidi ya senta elfu moja mia sita wa kupokea zaidi ya wakandideti elfu mia sita ambao watajionyesha tangu tarehe makumi mbili na tatu hadi makumi mbili na sita mwezi wa sita mwaka wa elfu mbili kumi na ine kuna umbalimbali moja enda kutangaza mara moja kwa jumla matokeo yote ikawa kwa opsion ya masomo ya kiufundi na zile zingine yote itatangazwa wakati moja wa kandideti wote watatangazwa wakati uleule Mwake mwangu huyo alitamka hivyo kisha mkutano wa UNESCO wa kuonesha matokeo ya mradi wa maendeleo ya bara la Afrika kupitia elimu njema unaotimizwa katika nchi tano za Afrika. Jimboni Kasa ya Magharibi, idadi ya wagonjwa wa ukimwi sida imepanda katika mtaa wa afya wa kijiji cha Mikalai na mjini Chikapa. Habari ilitolewa na kiongozi jimboni mule wa mpango unaopinga ukimwi sida. Jana mbele wa pasha wa habari, Jean Kare Mashimba anafasiri pambele maikrofoni ya Francis Kalonga wa redio Dikudietu ya Kananga. La aksin... Mpango wa kupinga ukimwi sida unafanyika kupitia uhimizaji kuhusu mabadiliko ya tabia, utumiaji wa kondome, kupinga kuambukizwa kutoka mama kwa mtoto na utoaji wa dawa ya antiretroviro. Tunaopashwa timiza ni kujichukulia mpango wa kupinga ukimwi katika jimbo kuzidisha mchango wa fedha, sababu hadi sasa usaidizi unatokea nje ya taifa. Tunapashwa imiza mapato nchini katika sekta ya kipekee, na hapo tunasifu baraza ya bunge ya jimbo la kasai ya magharibi iliyotata sheria ya bageti yenye kutayarisha milioni mia tano ya franka za kikongomani katika mpango wa kupinga ukimwi sida. Tayari tupo mwisho wa semestri ya kwanza, hakuna fedha zilizotoshwa. Tunapashwa tumika, mutupatie fedha za kazi E, lakini kabla ya kuagana nanyi nani nawakumbusha kwamba katibu jimoni Kasai Mashariki wa chama cha kisiasa cha UDPS amehukumiwa kufungwa gerezani miezi kumi na miwili. Huo ni uamuzi uliotangazwa leo siku tano na tribunali ya amani ya mji wa Mbuji Mayi. Zaidi ya wakimbizi wakongomani elfu makumi mawili wanaoishi mjini Bujumbura waliandamana leo kwa kushutumu hali mbaya ya maisha yao nchini Burundi ni kutokana na, na sheria ya wakimbizi ulimwenguni. Leo hii siku ya tano tarehe makumi mawili Juni mwaka wa 2014, na kipindi cha kawaida cha mashindano ya kiserikali cha mwaka wa 2014 kitaanzishwa siku ya kwanza ijayo popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mambo yote ni tayari yalihakikisha waziri wa masomo ya kimsingi primary secondary ufundi, Maker Mwangu. Tulimsikiliza kwa yerini. oh, kapi. Oh, kapi, eh.