Zaida milioni moja zaida milioni mia moja makumi saba za fanga za Kongomani zinaibwa kila mwezi katika mfuko wa serikali na kundi moja la magendo tayari lilovumbuliwa. Waziri anayehusika na bajeti ya serikali ndiye lakikishia redio kapia habari hiyo leo hii asubuhi hapa mjini Kinshasa. Maandamano ya ukumbusho wa, ma, wa mia ya raia waliowawa katika eneo la Beni tangu mwaka jana aliongozwa leo mjini Bugoma katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mnara wa moto lisimikwa tangu asubuhi mapema karibu na nafasi kiserikali ya mikutano mjini humo ambako wakaaji walikutana kwa ukumbusho wa waliofariki pa Beni, na watu watano walijeruhiwa vikali kwa risasi. Vifaa vya lazima na faranga za kutosha vilinyanganywa. Hayo ni matokeo ya mashambulizi ya jana usiku katika makao ya mbunge moja wa jimbo la Katanga, mwanamemba wa chama cha Unafek. Oh, zaidi ya milioni mia moja makumi saba za faranga za kikongomani zinaibwa kila mwezi katika mfuko wa serikali na kundi moja la magendo lilovumbuliwa. Waziri anayehusika na bajeti ndiyo alihakikishia redio Kapi ya habari hiyo leo hii asubuhi mjini Kinshasa. Kwa mjibu wa Michel Bongongo, fedha hizo zinaibwa katika sekta ya afya, katika marupurupu ya madaktari. Waziri anasema aliharifiwa wazi na serikali kuhusu swali hilo, na operesheni zitaendeshwa kwa kuvumbua kundi lolote lenye matawi katika wizara yanayohusika na watumishi wa serikali. Afuatayi ni Michel Bongongo akwa amela mikrofoni ya Askin Zigbiatayuru tunakuwa na makosa mengi. Kuna watumishi kuandikishwa mara mbili au mara tatu, kuna madaktari kufariki lakini wenye kupokea mshahara, wengine wasiojulikana. Tuna upungufu wa pesa kila mwezi zaidi ya milioni ya franga mia moja makumi saba na ine maana yake ni upungufu wa zaidi ya franga miliardi mbili na milioni saba kila mwaka, yenye kuzuia serikali la jamhuri ya Kongo kuajiri wengine wapya au kuimarisha mishahara ya watumishi serikali. Naomba kupitia usimamizi wa waziri mkuu kuunda kwa mienendo ya ugawaji wa matumizi ya fedha za umma ili kuvunja udanganyifu wote de la rationalisation de la depense publique, pour voir comment nous allons demanteler le reseau, na kisha kusimikwa kwake komisheni maalum itakayojihusisha na kanuni ya ndani ya baraza la bunge la taifa. Iliendesha mkutano ya kwanza leo hii siku ya tatu. Mkutano huu uliendeshwa kunako jumba la raia pa mjini Kinshasa chini ya uongozi wa mwandikaji mkuu wa baraza ya bunge la taifa. Komisheni hiyo itaandika mradi wa mapendekezo kwa kufasiria vizuri mwenendo wa kufuata katika ombi ya kupinga wakuu wa kiserikali kupitia bunge, na tena itachungua mbinu maalum za kanuni ya ndani ya baraza ya bunge, hayo yote kwa kufasiria ukosefu wa masikilizano kati ya wingi unaoongoza na upinzani katika baraza ya bunge la taifa. Taarifa, taarifa. Mimi Ngumba Ngumba Mulongo usoma kazi na we Dunia Mukunda Milemba. Mkutano wa kwanza wa komisheni maalumu huenda kuhusika na mpango wa uongozi wa ndani ulifanyika siku ya tatu kisha mchana kati. Shabaha ni kukamilisha maoni huenda kuongoza mkutano wao. Kwa upande wa upinzani ni tu kama kunako maoni ya kuomba waziri au kiongozi fulani wa serikali aondoshwe au, au azibiwe, inafaa kufata mpango wa kufikiria kwa maoni kupitia kura. Hayo ndiyo yanaombwa na makundi ya wanabunge la upinzani, ili mpango ule uheshimiwe, na wanadai pia tangu zaidi ya jum mbili neno lile, na hayo ndiyo maana walichukua mpango wa kutoshiriki katika mkutano wa baraza la bunge la taifa. Upinzani unashutumu wana bunge la taifa wa upande wa uraisi kwa kupinga kila maoni ya kumpinga au kumuita mchunguzi fulani wa serikali kusikilizwa au kuapizwa. Upande wa upinzani unahitaji kama waziri au mkuu kiongozi wa kampuni ya serikali anastakiwa kunyanyasa mali za serikali au kosa fulani kubwa, inafaa ondoshwe kwa upande wake. Wengi wa uraisi unasema hakuna shida, lakini ikiwa kama kunako maoni mbalimbali, komisheni huenda kujielekeza kwa kurti ya kikatiba. Komisheni iliyoundwa inayo siku kumi kwa kutoa ripoti yake. Mjini Goma kuliongozwa leo hii na maandamano ya ukumbusho wa mauaji ya mamia ya raia katika eneo la Beni tangu mwaka jana ni chini ya uandalizi wa upinzaniwa kisiasa wa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mnara wa moto ulijengwa tangu asubuhi mapema, karibu na nafasi ya serikali ya mikutano mjini Goma, ambako wakaaji walikutana kwa ukumbusho wa waliofariki pabeni mengi. Nawe Fredy Ignace Bikumbi, kutoka mji wa Goma ni tokea saa tatu za asubuhi ndipo moto huo wakilio uliwashwa. Mchana misa ilisomwa hadharani kwa heshima ya wahanga waliokufa zaidi ya marehemu mia ine kuaminiana na taarifa iliyotangazwa na shirika la raia ya mtaa wa Beni. Wapinzani kisiasa walioandaa kilio hicho walitoa mbuzi kwa mkuu wa kabila la Wanande alama ya kuhuzunika pamoja sawasawa sawa na utamaduni wa Kiafrika. Mishumaa mia ine makumi tatu ziliwashwa na ujumbe ukatolewa. Huyu hapa ni Stefani Mashukano, msemaji wa chama cha upinzani UNC jimboni Kivu ya Kaskazini. maafa ambayo inapitikana Beni ni jambo la huzuni. Tunalia na ndugu zetu tungali hapa mchana mzima mpaka magharibi, hatupendi ii mambo irudie tena. Leo tunakuwa hapa pembeni ya moto, tunapenda mauaji iishe. Kama haiishe tutarudia tena na ile itakuwa mubaya zaidi. Wakaaji wengi wa muji wa Goma pamoja na wanamemba wa vyama vya upinzani walikuwa wengi mchana wote wakiomboleza kando kando ya moto huo. Kilio hicho kitasambazwa hii jioni. Nikikusanya habari hiyo toka Goma, mimi ni Fredi Ignace Bikumbi, Radio Okapi. Ito, ito, ito, ito. Nayo MONISCO ina inabahasha fedha milioni sita za dola za Kimarekani kwa kuunga mkono kipindi cha tatu cha operesheni ya kuwarudisha wapiganaji wa zamani katika maisha kiraia, ya kiraia. Operesheni hiyo ilianzishwa tangu siku ya posho iliyopita na serikali ya Jamhuri. Tangazo hiyo ilifanyika jana Pabunia na David Gresley, katibu mkuu maalum makamu mpya wa Umoja Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nikiisha mkutano wa kufahamiana na viongozi wa monisco Bunia na tena wakuu wa kiraia na wa kijeshi wa wilaya Ituri, David Gresley alihakikisha kwamba mazungumzo baina ya monisco na wakuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo pa Bunia yanatarajiwa kuhusu mwendo mpya wa kuzisalimisha kwa wapiganaji wa FRPI. David Gresley mbele ya mikrofoni ya Jean Paul Basila. Tunakuwa na mpango ya kupokonya silaha DDR kwa kuunga mkono mpango ya taifa kwa jumla. Tumefurahi kupata kibali kwa njia waziri ya waziri anayehusika na, na ulinzi ya taifa kushiriki kwa sherehe ya kuanzisha hiyo mpango ya DDR siku ya sita iliyopita. Tunatumaini kwamba tutafanya sherehe ingine siku ya nne ijayo. Tunakuwa na bajeti ya milioni sita ya dola ya Amerika kwa kushirikisha hiyo mpango ya DDR, ni msaada yetu kwa hiyo mwenendo wasaidizi wengine watatoa pia msaada yao. Tunashirikiana kwa kutimiza hiyo mpango. Tunajua jinsi wapiganaji wa FRPI wanaondoka porini na tumekuja kutazama hiyo jambo na kugawanya mafikiri na viongozi ya nyumbani. Watu watano walijeruhiwa vikali kwa risasi, vifaa vya lazima na franga vilinyanganywa. Hayo ni matokeo ya mashambulizi ya jana usiku katika makao ya mbunge mmoja wa jimbo la Katanga, mwanamemba wa chama cha UNAFEC. Mashambulizi yale yaliendeshwa katika kata Kapundano, mtani Katuba, mjini Lubumbashi, kwa mjibu wa dughu za polisi. Wajambazi wale walijificha sura wakitumia silaha. Kwa sasa wahanga wanapokea matunzo katika kituo cha afya Dombo School, lakini kwa mjibu wa dughu za afya, hali ya mke wa mbunge wa jimbo la Katanga huenda kuwa mbaya sana. Na we Denis Mahero mwasi. Nyumba ya mbunge Jacques Kabanda ilimilikiwa na wajambazi watano walioshika silaha na saa sita na nusu ya usiku. Bwana Serafin Sangu, kamanda wa askari polisi eneo ya wizara jimboni yanayosika na mambo ya ndani, hushuhudia kuwa wajambazi yao walifyatua kwanza risasi kwa kuwatisha majirani wa mbunge Kabanda. Kwa msaada wa vyuma wakavunja milango na madirisha ya nyumba ya mbunge huyu walipoingia nyumbani wakamfunga kamba na kumshurutisha awatolee kiwango cha dola elfu makumi mawili kwa kuwa hakuwapa pesa hiyo wajambazi wakampiga masasi kwenye bega yake tena wakamuumiza kwa risasi mke wake ushuhuda mwingine husema wajambazi yawo walitembelea pia nyumba zingine tano kwenye barabara monga na kunda huko walinyang'anya vitu mbalimbali bali Hatimaye, vijana wakuu wa Kongomani kumi na wane watapokea mafunzo tangu tarehe kumi na kenda Juni hadi tarehe sita Agosti ijayo nchini Marekani. Habari litangazwa leo asubuhi mjini Kinshasa, wakati wa mazungumzo na wapasha habari. Mafunzo yale yanaambatana na mpango Mandela Washington Fellowship kwa manufaa ya vijana wa bara la Afrika. Ni mpango mpya wa kundi ya YALI, yani Young African Leaders Initiative. Kiongozi anayehusika na mambo ya utamaduni kunako balozi wa Marekani mjini Kinshasa, anafasiria hapa mafunzo yatakayotolewa. Yupo mela mikrofoni ya Emmanuel Imbanda Lokenga. A... viongozi watafuata maadhibisho katika vyuo vikuu mbalimbali vya Marekani katika sekta hizi: usimamizi wa umma na utawala, biashara na ujasiri ya mali, na uongozi wa jumuiya. Maadhibisho haya yote yatafanywa kulingana na uwezo wa viongozi vya Afrika juu ya kusimamia, kuanzisha na kustawi viwanda, kisha kusaidia jumuiya mbalimbali wanaofaidikia wa Washington Fellowship okay, watahusiana okay, na kushirikiana na Rais okay, Obama katika okay, mkutano okay, mmoja wa kilele mjini okay, Washington DC kisha okay, na wakuu wa serikali la Marekani pamoja tena na viongozi wa biashara okay, na shirika la raia kwamba vijana wakuu wale wa Kongomani kumi na nne wanatumika katika sekta nyingi, sawa ujasiri na uongozi wa kibinadamu walichaguliwa kutokana na shoti kali. <laughs>