Radio Okapi. abaizetu ene Kanyama. Okapi. Vyama na mikusanyiko mingi ya kisiasa pamoja na makundi ya upinzani wa ubunge havita shiriki katika uchaguzi wa ubunge wa majimbo na maeneo ya chini, kama seni haitole maagizo kamili kuhusu shurti zimoja, ndivyo imearifiwa katika tangazo ya upinzani ya leo. Sikia kwanza mjini Kinshasa. E, kesi ya Manoti na wenzake ilianzishwa tena leo nyuma mchana parothuru jimboni Kivu ya Kaskazini mbele ya wamzi wa wa mahakama ya kijeshi. Mshutumiwa Manoti na mke wake walikubali makosa makali zidi yao. E, na jimboni Kasa ya Mashariki usafirisaji ulianzishwa leo siku ya kwanza katika barabara namba moja ya taifa tangu siku ya tano iliyopita, barabara hiyo ilikarabatiwa upande wa eneo la Chitenge kwenye umbali wa zaidi ya kilometa 10 na mji wa Mbuji Mai. Vyama vingi pamoja na mikusanyiko ya kisiasa na makundi ya upinzani wa ubunge hususan UNC, ACD, UDP, ATD na CDC havitashiriki katika uchaguzi wa ubunge wa majimbo na wa maeneo ya chini kama tume ya uchaguzi uuseni haitolee maagizo kamili kuhusu sisi moja, katika tangazo la leo siku ya kwanza mjini Kinshasa. Upinzani ulichungua hali ya sasa ya kisiasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuharifu kwamba siyo ya kukaza na yenye kutambulishwa na mwenendo uchaguzi usio sawa na tena kusimikwa bila matayarisho na katika hatari kwa majimbo mapya. Taarifa ya na Jefungoi usomea kesho na Webili Van Lutumba. Upinzani unajiondosha katika shughuli la kuacha kwenye ofisi la seni ugombea kuhusu uchaguzi jimboni jinsi kutangazwa na seni. Msemaji wa muungano wa vyama vya kisiasa vya upinzani Martin Fayulu anaeleza kuwa lazima kusubiri mwisho la mkutano wao na seni ili kuonesha mpango wao kuchukua kuhusu kesi hii ili kuweza kuendesha uchaguzi juu ya watu wote katika amani. Tuliomba mnamo tarehe 16 mwezi tunao seni kujikusanya nasi ili kutuhakikishia na kutupa uwazi kuhusu mahitaji yetu kabla ya sisi kujiingiza katika Mchakato wa ugombea wa kutoa wetu. Msimamizi wa chama ATD Jose Makila anajieleza kuhusu mahitaji la upinzani. upinzaniseni la ilikuwa lazima na dola milioni makumi ine na tano hadi leo waliwapa tu milioni tano na walikataa, walikata seni, sikuwa na pesa juu ya kuendesha uchaguzi leo. Ya pili kuhusu uchaguzi kati ya miji mita, hadi leo hakuna mipaka la miji, kwani tutakuwa na ofisi za miji na hakuna mipaka la miji yenyewe. Kwa mfano kwetu Gemena, kwetugemena kunapashwa kuwa ofisi la muji, lakini hakuna mipaka sheria bado kutangazwa. Upinzani unataka uchaguzi juu ya majimbo tu. Upinzani unahitaji pia uchunguzi wa kimataifa wenye kuendeshwa katika uhuru kuhusu shimo la maiti la Maluku na kuondoshwa kwa maiti kwa ajili la uchunguzi la ADN na ofisi ya kukaribisha na kuchungua vikaratasi vya wagombea wa ubunge wa majimbo. BRTC Kimvula haiyafungua milango yake hadi sasa Watumishi wa ofisi hiyo inayopatikana kwenye umbali wa kilomita mia tatu makumi sita mashariki ya Matadi bado hawafika pakimvula ijapokuwa waliondoka mjini Matadi tangu kumalizika kwa mafunzo yao tarehe kumi na moja Aprili iliyopita. Dogo kutoka seni inakamilisha kwamba ni kutokana na hali mbaya ya barabara namba kumi na sita ya taifa Kisantu Kimvula. Taarifa dani zitakinda kutoka Matadi. Usuma zetu abunia, kuna watumishi tatu kati yao msimamizi moja ya chumba ya sini. Wote hawajasili mahali yao ya kazi huko Kimvula kwa kufungua ofisi ya kupokea wakandideti kandideti iliyeanza kazi kwa mtaa zingine kenda ya jimbo ya Kongo Central tangu siku ya tatu. Hali ya barabara Kisantu Kimvuka haiwaruhusu kufika kwa mahali yao ya kazi kisha juma moja tangu walifuata mafundisho hapo Matadi. Hiyo mafundisho ilikoma siku ya sita tarehe kumi na moja mwezi ya nne, ujulisha katibu kuji mboni ya seni Kongo Central. Duru hii inajulisha pia kwamba watumishi hawa walipewa pesa inayofaa kwa kufungua ofisi ya kupokea wakandideti hapo Kimvula, lakini tangu juma moja wameshindwa kuendelea na safari kwa upande ya Ngindinga kufatana na hali mbovu ya barabara. Chumba ya taifa ya seni mjini Kinshasa imetoa msaada kwa kutatua hiyo shida ili kazi ya kuandikisha wakandideti ipate kuanza. Tujulishe kwamba kazi ya kutengeneza barabara Kisantu Kimvula ilianzishwa na rais ya taifa tangu mwaka elfu mbili na tano hadi leo haijamalizika bado. E, kesi ya manoti na washutumiwa wenzake ilianzishwa tena leo nyuma mchana pa Ruchuru, jimboni Kivu ya Kaskazini. Tangu asubuhi, wakaaji wengi wa Ruchuru wa waliwasili kunako ofisi ya kiongozi wa mtaa ambako kesi hiyo imeendeshwa, walifuata katika angalisho ushahidi wa manoti na mke wake mbele ya wa waamzi wa mahakama ya kijeshi. Hata hivyo, mshtakiwa wa kwanza alikubali makosa makali zidi yake. Kutoka kwa maelezo mengi nawe Mark Maro Mfimbo. Umati wa watu ulifika kwa kuona na kusikia jinsi manoti na mkewe watajitetea mahakamani. Ulinena duru mtaani, hawa walikusudia kujitetea kwa makosa makubwa sita, huku mauaji na uporaji ya ngazi za juu. Duru ya waamuzi ya kijeshi unene ya kama manoti na mkewe wamekubali makosa inayowekwa juu yao na wameahidi kutaja wengine waliokuwa mwangoni mwao kwa kutenda makosa hizi. Ombi la kuwekwa huru kwa waganga hawa wawili ulitupiliwa mbali na waamuzi chumba cha hukumu. Huzani ya kama ni vizuri hii mawazo ila haikuwa na msimamo. milango za nyumba za uchuruzi haikufungua kando kando ya pahali pa masambo ukibaridisha kazi mtaani Rutshuru. tujulishi kama watu kumi na nane ndio wafuatiliwa na hukumu tangu siku ya pili uliopita na mahakama ya kijeshi kwa makosa ya mauaji kuchukua silaha na vifaa vya vita mbali na kanuni uwizi ya vifaa vya kijeshi na vinginevyo. Goma maro fimbo mark Radio Okapi hii jimboni Kivu ya Kaskazini. Tena msako wa wanajeshi wa FARDC dhidi ya wahuni waganda wa ADF wa unaendelea bila shaka. Majeshi ya FARDC na yanadhibiti na kuchungua tangu jana, siku ya Mungu, eneo lote la Mayanguse na kando kando yake; ni enelo linalopatikana katika mbuga na Virunga kwenye umbali wa kilomita zaidi ya makumi mawili kaskazini mashariki ya Beni. Kwa mjibu wa kamanda wa operesheni Sokola ya kwanza, eneo hilo linachunguzwa na wanajeshi wa FARDC kisha mapambano makali na wahuni waganda wa ADF mengi katika taarifa tarife a Marcel Papi Mukeba inaosoma sinona we dunia Mukunda Milimba. Na, eneo la Mayangose na kandokando kando yake yapo chini ya uongozi wa FARDC tangu jana sikia Mungu, kulingana na masemi ya kiongozi cha Operation Sokola ya kwanza, kisha mapambano makali na ADF, jeshi la taifa liligomboa eneo lile la Mayangose na kandokando kando yake. Jemadari muindo akili mundosi modi anahakikisha kama mapambano yalifanyika katika pande mbili, ngite vemba na ngite kipeyayo. Hujulisha kama askari mbili wa FARDC waliuawa, upande wa wauni kuliweko waliofariki silaha mbili na mipanga mitano kuchukuliwa na FARDC. Kiongozi wa operesheni Sokola eh, alisimulia juu ya kukomesha nguvu ya wauni adefe na kuharibu nafasi yao ya kujikinga, wakati walipokuwa wakiwaho wakiyolela wakaaji wa Mayangosi durzingine, wakikisha kama tangu jana siku ya Mungu FARDC ilizidisha mipango ya uchunguzi na wa msako na kusayeresha maeneo wanapopatikana mbunge wa taifa wa zamani na katibu mkuu wa chama cha RCD KML Ernest Luis Kiaviro aliamishwa siku ya posho iliyopita hadi gereza kuu Seperka makala ya mji wa Kinshasa. Huyo alifungwa tangu tarehe 19 Januari iliyopita mjini Goma, jimoni Kivu ya kaskazini, kiisha tukio ya kupinga sheria ya uchaguzi. Baadaye alifikishwa mjini Kinshasa na kulinwa na mashirika ya usalama. Mwakili wake Arsen Mabalumbuya anahakikisha kwamba mteja wake alisikilizwa na mkata mashtaka mkuu wa korti ya mwito ya Kinchasa Gombe. Hatimaye jimboni Kasa ya Mashariki, usafirishaji ulianzishwa leo siku ya kwanza katika barabara namba moja ya taifa. Tangu zaidi ya juma moja, haikuwezekana kwa magari kubwa kuingia mjini Mbujimai upande wa mashariki. Hiyo ni kutokana na hatari ya kuvunjwa kwa barabara na mporomoko wa udongo upande wa eneo la chitenge kwenye umbali wa zaidi ya kilomita kumi na mji wa mbuji mai. Itangu siku ya tano iliyopita, hali iliboreshwa na shirika la ukarabati wa barabara. Taarifa akrise mukano kutoka mbuji mai usemakesidoni nawe dunia mukunda milemba waziri jiboni a usikani na vifaa vya kazi za serikali na ujenzi azijusha kama mengi yalifanyika, usafirishaji uanzishwe kwanza, watatutunika kwa kufunika matundu makubwa kujaza udongo na kuufunika kwa kuleta hivi uwe uzito na nguvu. Jana siku ya Mungu, gari za ofisi ya barabara yani ofisi route ziliweza kutumika katika mfereji yaliyosababisha uharibifu wa barabara kukatika pakilometa kilomita elfu munane na mia ine. Mpango huu ukimalizika, ndipo huenda kutia kabulimbo katika eneo lile, atoa huenda kutimizwa mwezi wa tano ujao, ndipo ilihakikishwa na waziri jimbuni au sikana na itepe. Hali hiyo iliharibu namna ya kusafirisha kwa watu na kuzuia pikipiki na gari ndogo zilizokuwa zikitumia kupitia katika mahali ma makao ya watu muda wa juma moja sasa, gari kubwa huenda kusafirisha biashara na vifaa na vyakula zifike tena katika soko mbalimbali, kinyume, bei ya vitu inapanda juu. Kwa hayo ni kinyume kutokana na wachimba alimasi ambao mifereji yao inapita chini ya barabara. Waziri Honore Mutombo Bamwanga anaomba wakaaji wa site ya Chitenge kulinda barabara yenye kupitia katika eneo eneo lao.