Radio A Dizire, Kanyama. Umoja ma wa Mataifa upo tayari kutuma majeshi za usaidizi nchini Kongo ya Kidemokrasia alisema katibu mkuu makamo wake anayehusika na operation za kuimarisha amani, jana siku ya pili mjini New York ni kisha mkutano wa baraza ya usalama ya Umoja wa Mataifa. Ndiyo Ervelatius alikuwa mwenye kutoa maoni yake kuhusu mwenendo wa wahuni kando ya mji wa Goma. Mporomoko wa udongo katika eneo nyingi za Mupya, mafuriko ya maji nafasi nyingi, na uharibifu wa aina nyingi ndiyo matokeo ya mvua kali za mwisho hapa mjini Kinshasa, lakini hadi sasa hakuna kazi zilizoandaliwa na kiongozi wa kiserikali kwa ulinzi wa wakazi wa mji huo. Watu wawili walifariki na wengine wawili waliumizwa na fedha nyingi zilichukuliwa katika shambulio ya jana, siku ya pili, ya magari za benki ya kimataifa ya Afrika nchini Kongo ya kidemokrasia biake. Ndiyo shambulio ya tatu ya benki hiyo tangu mwanzo wa mwaka tunaoikiisha, shambulio ya tarehe kumi na nane Oktoba iliyopita. Katibu Mkuu Makamu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na, na operesheni za kuimarisha amani anajulisha kwamba Umoja wa Mataifa upo tayari kutuma majeshi za usaidizi nchini Kongo ya Kidemokrasia, akitoa maoni yake kuhusu mwenendo wahuni, wa wahuni kando ya mji huu wa Goma. Rvelatus alisema hivyo kisha mkutano wa Baraza ya Usalama ya Umoja wa Mataifa jana siku ya pili mjini New York, tangu kuondoka kwa wahuni wa M23 mjini Goma tarehe moja Disemba iliyopita. Mji huo upo katika wasiwasi. Mwenzetu Mahafayek wa redio ya Umoja wa Mataifa, New York. Kungaliki woga, monusko inajitayarisha kukaza ulinzi kwa sababu kwa Herve Latsus kisha mkutano wa shauri la usalama la Umoja wa Mataifa anasema kwamba ya, kwa wa kando kando. Ya, ya hali hiyo inayositisha askari wa Umoja wa Mataifa wamezidisha misako zaidi kando ya kempi za wahami. Shabaha kubwa ulinzi wa raia. Hervé Latsous anasema tena kwamba nina mnukuu, MONUSCO inaendelea kulinda kempi za wahami na kuchungua ripoti mbalimbali mbali, zilizotangazwa kuhusu mashambulizi yaliyoendeshwa dhidi ya raia. Tumejua sasa kama wanawake mia moja makumi mawili na sita walibakwa mashariki mwa Goma. Hayo yote inapelekea kuendesha uchunguzi na ripoti itatolewa mwezi wa kwanza utakaokuja mwisho wa kumnuku. MONUSCO inaendelea kufuatilia kwa makini mazungumzo ya Kampala. Majadiliano yanaendeshwa katika uzembe bali, wanajeshi wa Umoja wa Mataifa wanajitayarisha kwa hatari na mazungumzo ya Kampala kati ya serikali ya Kinshasa na wahuni wa M23. Mkutano wa leo, siku ya pili asubuhi, ulisimamishwa na kuendeshwa baadaye kama ilivyoahidiwa ni sababu pande hizo mbili bado hazijasikilizana kuhusu nukta moja ya mradi wa oroza mkutano. Ni kuhusu kusimamishwa kwa mapigano, hali yenye wanadai wahuni wa M23. Mpatanishi alikutana moja kwa moja na pande hizo mbili bila kupata suluhisho, sababu hakuna habari iliyotangazwa mwisho wa mikutano hiyo. Taarifa ya mwenzetu Innocent Lenga kutoka Kampala. Mengi zidoni nawe karinda muso. Kundi la M23 linalodai kusahiniwa kwa mkataba wa kukomeshwa kwa mapambano linafasiria ombi lake kuwa raia wa jimbo la Kivu ya kaskazini wanatamani kuishi katika amani. Tupo hapa juu ya kimya na tunapaswa kwanza sahini mkataba wa kukomesha mapambano, ndivyo amesema Bertrand Bisimwa, msemaji wa kundi hilo la uwasi. Lakini kufuatana na ujumbe wa serikali ya Congo ya Kidemokrasia, mpangilio wa kundi la M23 huenda kuwa mtego mmoja. Kukomesha vita ni kusema nini? Kuwatolewa eneo lenye wamevamia sasa bila sheria, eneo lenye kugawanya wanaopambana kuwatolewa. Uongozi ni namna ya kuvamia maeneo yetu sisi wenye kuja hapa, hatupo tayari kukubali mpangilio wa mgao wa nchi. Hatuwezi saini mkataba wa kukomeshwa kwa mapambano na kundi la uwasi. Ni vigumu kusema kama kuna kizuizi, hata kama kimeanza onekana, bali kufatana na mpatanishi, waziri wa Uganda, usikeno Kingo, amepanga mkutano mwingine kesho siku ya nne, nikisha majadiliano na pande zote mbili mbalimbali mbali. Na kama mnavyofahamu, wakilishi wa serikali ya Kinshasa na wahuni wa M23 walisaini jana siku ya pili mjini Kampala sheria ya ndani ya mazungumzo baina ya pande hizo mbili. Sheria hiyo inaelekea uzuriaji katika mapatano hayo, mwenendo wake, nafasi na wakati wa mikutano, idadi ya uzuriaji, oroza ya mkutano na kadhalika tu, Franklin, Luchaka, noso, nawe, Karinda Muso. Kanuni inalingana na tangazo la maraisi wa nchi za kanda la maziwa makuu la tarehe makumi mawili na nane Novemba iliyopita. Tangazo lilianzisha mazungumzo baina ya serikali ya Kongo ya Kidemokrasia na kundi la M23 kwa ajili ya kukomesha mzozo mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Walipatana kuwa serikali ya Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia na pashwa sikiliza wa M23 kuchungua na kutatua malalamiko yao yanayokatika sheria Kulingana na ripoti ya kazi iliyoendeshwa na muungano wa nchi za eneo la maziwa makuu, kila pande itatuma wanamemba wake kumi na watano kwa kuhudhuria mkutano, ni kusema kutakuwepo watu makumi matatu kwa mazungumuzo chini ya uongozi wa mpatanishi Kionga waziri muganda wa usika na ukingo, mwenye kuchaguliwa na rais Yoweri Museveni. Mpatanishi ndiye ameanda mikutano katika mji mkuu wa Uganda, lakini watakaozungumuza hawapashwe kujieleza mbele ya wapasha habari, hasa sana kuhusu maswali yana uweza haribu mwenendo mzuri wa mazungumzo. Kanuni inapanga kifransa na kiingereza sawa lugha za mazungumzo, lakini kanuni hiyo haijulishi muda unaotolewa kwa mazungumzo hayo. Mvua zilizonyesha mjini Kinshasa siku zinazopita zilisababisha mporomoko udongo katika eneo nyingi za mupya, pamoja na mafuriko ya maji nafasi nyingi na uharibifu wa aina nyingi lakini hadi sasa hakuna kazi zilizoandaliwa na kiongozi wa kiserikali kwa ulinzi wa wakazi wa mji wa Kinshasa. Mafasirio mengi nawe Elize Chikota. Mashariki mwa mji wa Kinshasa kuna, kuna ofisi ndogo ya Snell ambayo kupatikana na msiba. Ni wakati serikali kuona namuna ya kupata jibu kwa jambo yale kwa kwenda pale bahaba wa tourisme bahabaro wenye kwenda pale carte la pompage yenye kuanza kwa habika kwa kuona maji ikayala nyumbani ya wakazi kama pale Mimoza. Serikali zimboni yenye kulaga kuanzisha kwa kazi za kabambi wale ambao kukutana na tatizo yale, wenye paka kuendelea na kuchunga msaada. Kuachiliwa huru kwa Mati Ngujulo na korti ya hukumu wa kimataifa ni alama hakika ya kutumika kwa sheria Hayo ni masemu ya mwalimu mkuu Nyabirungu Mwenesonga leo hii, siku ya tatu, wakati wa mkutano ulioandaliwa mjini Lubumbashi jimboni Katanga na kituo cha umizaji wa korti kuu ya kimataifa, ofisi ya haki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa kusherekea miaka kumi ya kuundwa kwa korti hiyo. Kwake yeye, Matin Gujolo awezi shutumiwa kwa maovu hayo hayo katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Afuataye ni mwalimu mkuu Nyabirungu Mwenesonga akiwa mbele ya mikrofoni ya mwenzetu Jean Hakika jambo hili linamaanisha ya kwamba inabidi kuheshimu sheria na kuiaminia kwa sababu haitoshi tu kwenda mbele ya mudai na mawazo kadhaa. Ukomo wa kikao cha kisambo ni kuhukumiwa ama kupata sheria. Kwa hiyo tunaomba watu kuheshimu jibu linalotokea kwenye sheria. Kila mara neno la mwisho linapewa na ofisi inayoelekea jambo la sheria. Kama tuli, kama tuliwaendea wadai ni katika lengo la kuona ukweli, na mambo yote yameonekana kuwa kweli. Kwa hiyo mtu aliyesambishwa na kurti kuu ya kimataifa hawezi tena kusambishwa na kurti kuu ya taifa kwa kesi hiyo hiyo moja. Kwa hiyo jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo haiwezi kufuatilia tena kesi hii moja. <coughs> Mjini Goma, watu wawili walifariki na wengine wawili waliumizwa na fedha nyingi zilichukuliwa katika shambulio ya jana siku ya pili ya magari za benki ya kimataifa ya Afrika nchini Congo Biake. Shambulio hiyo iliendeshwa katika barabara kutoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Goma, ndio ya tatu ya benki hiyo mwaka tunao, kisha shambuliwa tarehe kumi na mnane Oktoba iliyopita. Mafasirio mengi nawe Bernard Nyangi. Waliouliwa ni dereva aliyekuwa akichukua pesa pamoja na mkaaji mmoja wa eneo anayekuwa mtumishi kunako divisheni ya Mlimo. Wajeruhiwa ni mtumishi mmoja wa Biak na polisi. Ndugu za polisi zinaeleza kwamba gari la Biak lilikuwa likitoka kwenye airport wakati lilishambuliwa na wajambazi waliotokea wakiwa katika gari la aina jip. Ilikuwa kwenye barabara ya kutokea kwenye airport. Hawa walifungua mrorongo wa masasi wakawaua waasiriwa wale wawili. Baadaye polisi ikapambana nao. Wajambazi walifaulu kupora dola milioni moja na kukimbia sehemu za Rwanda wakitumia gari la benki, wakaacha kunako kata la mapendo gari lao pamoja na silaha yao moja, yaeleza polisi. Kiongozi wa Biake pagoma Goma athibitisha taarifa hizo bila maelezo ya ziada. Wadadisi wengine wahisi kwamba kuna wapelelezi wa wajambazi miongoni mwa watumishi wa Biake. Ni vema kuongeza kwamba ni mara ya tatu benki hiyo yaathirika kwa tukio la aina sawa tokea mwanzo wa mwaka huu. Goma, Bernard Nyangi, Radio Okapi.