Wakuluna watatu waliuawa kwa risasi usiku wa kwambukia leo mitaani Bumbu, Selembao na Ngiringiri mjini Kinshasa. Wakaji wanafuraishwa na operasheni inayoendeshwa na polisi na wanahaidi kuwaunga mkono. Ndugu msikilizaji, kana si. Zaidi ya wanamgambo elfu moja mia tatu wa makundi ya APCLS na Nyatura walijitoa jana pa Bwiremana, kijiji kinachopatikana katika eneo la Mufuni Shanga, pa kilomita mbili kaskazini mwa mji wa Minova, jimboni Kivu ya Kusini, kwa mjibu wa viongozi wa makundi yale. Wanamgambo wametoka maeneo mbalimbali ya Kivu ya Kaskazini kwa kuongozwa na jeshi la taifa kunaonekana katika kituo cha mpito cha Bweremana tangu siku mbili sasa. Kwa mjibu wa wakuu wa vikosi, wanajeshi wote wa chini walipokonywa silaha, wenye pete ya juu ndio wanabaki na silaha zao. Nao wapiganaji wanasema wengi wanatokea katika maeneo ya Ngungu, Kasaki, Nyamitaba na katika malokalite za Masisi, jimboni Kivu ya Kaskazini. Wanajulisha tena ni alama ya utashi wao kwa kushiriki katika mwenendo wa amani na kutumikia nchi, lakini wanasikitika na hali mbaya usiku wao wa kwanza kila mmoja anapokea kopo ya ungo wa muogo na maragi. Wakati ya saa kumi ya nyuma ya mchana ni malisho kutoka jimbo la kumi la kijeshi, na kati yao kuna jamama kumi tano zenye kukusanya pamoja katika hema wasio na wake na wenye kuwa na wake. Wengine wanabaki katika nyumba zenye kuwa wazi wala katika mashule, na wengine wanalala nje. Walishuhudia kwamba wanatolewa mafunzo kuhusu kanuni na uongozi wa kijeshi. Wenye pete ya juu wanalazimisha wahamishwe katika kituo cha mafunzo amambo shurti za maisha gea ndiyo maoni ya mwami wa eneo la Mfuni Shanga. Hadi sasa hakuna maoni yoyote kutoka wakuu wa kijeshi. Mtaani Ruchuru hali ya usafi ni mbovu katika kampi za wahami pa kiwanja ni pa kilomita makumi saba na tano kaskazini mwa mji wa Goma jimboni Kivu ya Kaskazini. Hali hiyo ni kisha kuondoka kwa shirika lisilo la kiserikali linalohusika na afya ya jamaa, Asaf kwa kifupi, mwezi wa mnane uliopita. Shirika hilo lilofika mwisho wa mradi wake linajulisha kwamba sababu ya kuondoka kwake ni ukosefu wa fedha kwa ajili ya kuendelea kuhudumia wahamiaji. Hivi sasa wahami wanakabiliwa na magonjwa mbalimbali, sawa vile magonjwa yanayotokana na maji. Wenye kuendesha kazi za kiutu wanajulisha kwamba hali ni mbovu, lakini hawana uwezo wa kutoa msaada kwa wakati huo. <tune> Kiongozi wa kijeshi wa waasi wa, wa M23 Sultani Makenga yupo pa Kampala akilindwa na jeshi la Uganda, jambo linalohakikishwa leo na kituo cha habari cha France na mtumishi mganda wa kazi za ujasusi. Lakini sababu ya usalama wake mtumishi yule bila kutoa jina lake alikataa kujulisha mahali Sultani Makenga anapatikana hakika. Kwa upande wa msemaji wa jeshi la Uganda Kanali Padi Ankunda alikataa kuzungumzia jambo kuhusu Makinga mwenye kutafutiwa na Kongo ya Kidemokrasia. Anajulisha kwamba zaidi wa asi wengine elfu moja wa M23 waliokimbilia Uganda mwanzo wa mwezi huo walisafirishwa kwenye mpaka wa Kongo ya Kidemokrasia katika wilaya ya Kasese. Kumezidishwa idadi ya vifo kwa watoto sababu ya malaria kali katika wilaya zote za Jimbo la Kasema Mashariki. Watoto makumi mnane walifariki jumajana katika wilaya afya Sankoro. Hali hiyo ni sababu asilimia makumi matatu na moja tu ya wakazi ndio wanatunzwa hospitalini. Kama suluhisho, mganga inspector jimboni anahakikisha kwamba tayari wanafanya yote iwezekanayo kusudi wakazi waende kutunzwa katika vito vya afya ili wapewe matibabu ya nostahili. Tumsikilize mganga Kazadi Wampoi mbele ya mikrofoni ya Chris Mukondi. lakini mara nyingi watoto wanalazwa kati katika vituo vidogo amama wanatunzwa vibaya, na idadi ya kufariki na baki ya juu sana kati ya vituo vya afya. Lakini kuna hatari tena kwa wanaokufa njia ya vituo vya afya kusini mwa muja Bukavu jimboni Kivu ya kusini, katika mkutano ulioandaliwa maeneo ya afya yenye kuguswa ni Baraka Centre, Mwangaza na Mushimbakie. Eneo ya Mushimbakie ili hesabu peke yake watu makumi tatu juma jana, ijapokuwa kuwapo kwa vituo vingi vya kusafirisha maji kando ya bahari Tanganyika na shirika la Ufaransa Solidarite Internationale lenye kuhudumia eneo ya afya ya Fizi, kwa mjibu wa daktari kiongozi mta wa mtaa wa afya wa Fizi. Ijapokuwa idadi ya wagonjwa, hakuna mtu aliyefariki kwake. Asende Ehebelo Delphin, ni kutokana na matunzo kutoka Medecin Sans Frontiere. Washiriki wa, wa mtaa wa afya wanatayarisha mpango wengine kwa kupinga ugonjwa ule, mfano kukatazwa kunawa wala kusukua mavazi katika bahari Tanganyika. Uhimizaji kupitia kila nyumba na katika mashule ni kwa kukumbusha wakaaji kanuni ya usafi. Kumbukeni kwamba Baraka ina wakaaji zaidi ya elfu makumi kenda. Ugonjwa wa kolera unasumbua wa watu sababu ya uchafu na ukosefu wa maji safi katika mikoa mingi kama vile tuliwaelezea katika vichwa vya habari, wakuluna watatu waliuawa kwa risasi usiku wa kuambukia leo mitaani Bumbu, Selembao na Ngiringiri mjini Kinshasa. Kati ya wahanga watatu, Redio Kapi iliweza kutambulisha maiti ya mjambazi mumoja wa karibu miaka makumi mawili aliyeuawa pasa kenda za asubuhi kwa wazazi wake barabarani Kwilu, namba ya kumi na moja mtaani Bumbu, kufuatana na ripoti iliyotolewa na kiongozi wa kata Ubangi kwa kiongozi wa mtaa Bumbu, wa mwanga alikuwa mjambazi mkuu na alifanya makosa mengi. Wakaaji wa barabara hiyo wanafurahishwa na operesheni inayoendeshwa na polisi, wana ahidi kuunga polisi mkono kwa kukomesha jambo la kuluna mjini Kinshasa. Tumsikilize Ipam Atc, kiongozi wa kata, akitoa mafasirio mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoy. Kulikuwa mauaji usiku ya leo, mjambazi moja aliwawa hapa saa kenda ya usiku, aliwawa na kundi ya watu wasiojulikana, alipigwa risasi mara tatu musura, tumbo na nyuma. Yeye pia ni mjambazi. Watu hawa walifika kuingia nyumbani, wakamtafuta yeye tu, waliacha wengine walikuwa nyumbani. Wakati yeye alitoka, alipigwa risasi. Tunaenda naye sasa hospitalini katika chumba cha wafu. Hatimaye muungano wa watetezi wa wafungwa pandolo na makala wanatetea kusudi msamaha yendeshwe katika mpango wa kupendekeza sheria ya korumia kunako baraza la bunge la taifa, mpango wenye serikali inatamani kwa ajili ya sehemu moja tu. Watetezi wa wafungwa wa moja wanalika wanabunge wapendekeze sheria hiyo ya kusamehe kwa ajili ya watenda maovu wote. Hatuta urumia tu wa asi wa M23 japokuwa, kuna wengine waliofanya makosa hapa na pale nchini. Ndivyo amesema msemaji wa muungano mwakili Ngomo Milambo, yupo mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoy. Je pense qu'il faudrait ina hey, nawaza, inaomba huruma kwa wote, sio tu kwa wenye kwa mashariki ya nchi, kuna pia magharibi, kaskazini, kusini na katikati ya nchi. Ndiyo walisema, kuna watu wenye watafaidishwa na huruma ya rais, wapo ngapi watu wale, lakini wanapendekeza watole huruma, kesho wanafanya nini kwa Kongomani wengine? Wengine wanapatikana katika gereza wakishutumiwa uasi, mfano katika swali la Faustin Munene, watu wanafungwa sababu walisema, walisema walitamani na wanahukumiwa kufungwa miaka makumi mawili ni vizuri huruma ile itolewe kwa wakongomani wote wanaopatikana katika gereza bila ubaguzi mfano wengine ni wa fernando kutino mwenye kugonjwa na tena wadio mindongala hawana uwezo wa kutolewa huruma sababu gani wabakatakatanga ni wengi wenye kugonjwa na kuna walioumizwa hawawezi faidishwa na huruma ule sababu gani