Habari zetu, a dunia karibu mpendo wa msikilizaji, kwa habari tunazo jioni ya leo. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe: serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kongo inajulisha maoni yake kisha hivi juma moja ikaanzishwa kwa mkutano wa Kampala yapata daftari ya viongozi mia moja wenye kuwa upande wa medentroi ambao wawezi kupatikana katika daftari ya kulumiwa kuingia katika jeshi. Kwa jumla ni elfu moja mia saba ya wapiganaji hawawezi kulumiwa, ndiyo serikali ya Kongo inasema Kinchasa. Wafungwa makumi sita asilimia moja wenye kupatikana katika gereza kuu la makala na ndolo kwa kisiasa au kwa maoni yao, hao walisauliwa na sheria inchini wengi wao viledefaaa inasema, na pia wakili wao wanasema kama wengi wao walifanya miaka nane bila kuhukumiwa. Jimboni Kivu ya Kusini, watu wanane walifunikwa na udongo katika eneo la kuchimba madini Panumbi, kilomita makumi mane na Minova, na wengine wengi, wengi kuumizwa. Habari kamili. Juma moja kisha kuanzishwa kwa mazungumuzo ya Kampala, serikali ya jamhuri ya Kongo kidemokrasia ilirusha maoni yake, huenda kukamilishwa katika maoni makubwa ya mwisho wa mazungumuzo. Huenda kutayarishwa yapata daftari ya viongozi mia moja wenye kupatikana kwa upande wa kundi la uuni M23 ambao hawezi kupatikana katika daftari ya kuhurumiwa au ya kuingizwa, kuingizwa katika jeshi la taifa FRDC ni kwa jumla. Ndivyo alisema msemaji wa serikali. Ce, wengi kati yao walikuwa mbele ya kazi yao katika kundi la M23 wala mbele katika CNDP ya zamani wala katika makundi mbili mara moja. Wengine walikuwa katika, katika kundi la silaha la UPC wilayani Ituri wala katika makundi mengine ya silaha katika maeneo ya Kivu. Daftari ile iliyotayarishwa na serikali yetu inaonesha watu mnane waliotolewa hali ya mwananchi wa Kongo katika magendo kwa idadi ya 1700 wakati ya watendaji wa moja wa M23 wanao hali ya wananchi wa kigeni wa moja, walikuwa katika majeshi za nchi za nje, ijapokuwa sheria ya Kongo nalazimisha hali moja ya mwananchi, ni magendo katika hali ya kuwa mwananchi. Wafungwa makumi sita asilimia moja wa kisiasa na maoni yao wenye kupatikana katika gereza kuu la Makala na lile la Ndulu walisauliwa na sheria nchini kulingana na shirika la kutetea haki za binadamu na wakili wao, ambao wengi walieneza miaka munane gerezani bila kuhukumiwa, hawana hata vikaratasi na hawana hata kibarua huenda kuonyesha kama ni wafungwa. Wanaomba vikaratasi vyao viwe kamilifu na waachwe huru. Taarifa ya jefengoi mengi tuyafate sijoni na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama. Daftari ya wanaozaniwa kufungwa bila sababu inayoshirika la haki za binadamu Lavoi de Sanvoi na mawakili haina ukamilifu. Inayo mamia wanasiasa waliofungwa tangu miaka mnane, wengine tangu miaka mbili wala tatu, na wengine miezi makuu mawili. Wafungwa wale wanasema wanaachiliwa wana na sheria na wafahamu sababu gani wanapatikana katika gereza. Kiongozi mtendaji wa Lavoi de Sanvoi Doli Befo anasema ni makosa ya mawakili, watu wanafikishwa katika gereza bila vibarua a zaidi ya asilimia makumi sita wanaofungwa. Anakumbusha kiongozi wa Lavoi de Sanvoi waziri wa sheria wala kiongozi wa mahakama ya kijeshi anapaswa fanya yoyote ili watu wale watole uhuru wala wasambishwe, amesema kiongozi wa Lavoi de Sanvoi. Upande wake, Pita Ngomo, mwakili wa wafungwa wengi, anaomba sheria iheshimiwe, anaomba nao wanaofunga kinyume ya sheria wafungwe. Kiongozi wa chama cha kisiasa cha FNLC Generali Elikapend Kanyimbu anafungwa tangu mwaka wa elfu mbili kumi na moja katika gereza ya kijeshi ya Ndolo. Alidor Bea aliyezaniwa usharikiano na aliyekimbia majeshi John Tibangu anafungwa tangu mwaka wa elfu mbili kumi na mbili. Wote na wengine wanaomba wafahamishwe sasa hali ya swali lao na jimboni Ekwatori hali ilikuwa mbaya sana katika gereza anginga la Gemena katika eneo la sude Ubangi, wafungo wakiwa katika asira, walivunja milango mbele ya kuondoka nje ya kurti. Hawa wanapinga hali mbaya wanamopatikana kuhusu maisha yao ya kila siku, na kila mara munda wao wa, wa gereza unaongezeka waasikari wa FRDC walioitwa kwa ukingo wa hali ya usalama walifyatuna masasi angani kwa kutoruhusu hivi wafungwa wakimbie. kwa wingi taarifa ya ari lobondo bokefu mengi sidoti afate na bibi Beatrice na bindi Jambo ilianza wakati wa mamzi wa chumba kuu cha mahakama ya Gemena walifika mgereza ya Angenga kwa kusambisha wafungwa. Wakati walifika wafungwa wengine walianja katala kuona wa mamzi wakuu mgereza ile, waliwalomba kutoka nje ya sehemu ya gereza, wengine walitoka buchi na asira wakati alisikia neno ile procureur ya republiki ya chumba cha mahakama ya Gemena na mwendesha mashtaka la wajeshi maskari jeshi chini ya mvua kali ile walifika kwa kuepusha wafungwa kukimbia. Tujueni ya kwamba wafungwa wale walikuwa na lomba kuona kamisa wa wilaya ya Wasidu Bangi. Kufika pale, walisema kama wanakasirika sababu hali ya maisha zao ndani ya gereza ni mbovu sana, na wengine walishagawa bila kusamba. Wengine walipenda kumufunga kamisa kwa muda wa wilaya bwana Norbert Itale njo mas wakawakinga mwongozi wa jimbo wakati alisikia habari ile, njo akatuma waziri jimboni ausikaye na uwaki kugemena kwa kujua kabisa kinini ya neno ile. Tokea mbanda ka Beatrice na bindi, radio Okapi mjini Kinshasa. Siku ine kisha kuwawa kwa askari moja wa FARDC na wakuluna kunako kempi Luka, mwili wa mwingine mmoja wao ulivumbuliwa leo ya subuhi katika karta ile mtaani Ngaliema na Kitambo umbali na mauaji yale wajambazi wanatenda uwaji unaoongezeka katika eneo lile na Ngalema na Kitambo. Mwandishi wetu Michel Kifinda Ngoi, ambaye alichunguza jambo lile, anasema kama aliambiliwa na vijana wamoja, kama uwaji hauwaziliwe hata kidogo. Jimbo ni Kivu ya Kusini, Urusha, kama watu sita waliuawa na wengine ine kuumizwa vikali sana na mporomoko wa udongo katika eneo la uchimbaji wa madini ya funga mwaka. Kunapita siku mbili, Panumbi, eneo lenye kupatikana pa kilomita makumi ine kusini magharibi na Minova habari ambayo ilihakikishwa na kiongozi cha eneo lile katika ripoti yake kwa kiongozi cha grupe maabuzi Minova, juu ya msiba uliotukia kwa kutoeheshimu mipango ya kuchimba madini. Taarifa ya Ezekiel Batumike wa Radio Bubandano, mengi si tu yafate na mwandishi Jean Desire Kanyama. Wachimba madini za kenyeji wataarishe hatua za usalama katika shimu wanamotafuta madini. Kwa mjibu wa kiongozi wa eneo la Numbi, wachimbaji wa madini wanashuka hadi mita mia tano katika shimu bila ukingo wowote. Udongo ukiwa na maji ndani ya shimu zile na unawaangukia wachimba madini, amesema Seburingande Biankutu. Kwake yeye, ndiyo mmoja wapo wa sababu kubwa za ajali katika maeneo za madini, na tena kuna ukosefu wa majengo ya mbao kwa kuzuia kuporomoka kwa udongo. Albert Sebuntu mtumishi wa serikali wa mtaa wa Numbi anashutumu kutoheshimu kanuni ile, na watimba madini wanaozarau usalama wao. Wana wanamemba wa jamaa za wahanga wa ajali katika madini wanasikitika na hali ya ukosefu wa malipizi kwa wanaosababisha ajali mbalimbali mbali katika eneo za madini, wanashutumu mapatano yasiyo halali kati yao na jamaa za wahanga. Mjini Kinshasa kuhusu kuwachanja wanyama za ufugo nchini Kongo ya Kidemokrasia. Operesheni hiyo ilianzishwa kiserikali leo siku ya ine asubuhi katika majimbo yenye kuelekewa, lakini saa siku ya pili iliyopita kwa operesheni hiyo yenye kuelekea kuwachanja wanyama mbuzi kondoo, ngombe na nguruwe, ulianzishwa katika mitaa sita, ni kusema majimbo sita Bakongo, Kasai ya Magharibi, jimbo la Mashariki, Manema na Kivu ya Kaskazini. Wanyama elfu mbili ndio wenda kuelekewa na uchanjo huo. Mshauri ya sikae na mpango wa ufugo kuna kwa waziri wa ufugo na kilimo mganga Bitakuya yupo njiani, mwasimu na mwandishi Tudona Madimba. S sababu ya kwanza ni kusema tuna wanyama waliobaki wazima ijapokuwa migogoro tuliyopata. Sababu ya pili ni kusema magonjwa yanashambulia wanyama wa pande la mashariki, na magonjwa ya tauni ya wanyama wadogo yalisababisha vinyume vibaya kuanzia Bandundu kuenda Bakongo na hapo mwisho jimboni Manyema. Maana yake wanyama wanafariki sana, ndiyo sababu serikali ilisema hapana Tunapasha chukua hatua zinazostahili kwa kuepuka wanyama wote wasifariki na kulinda hao uangali wazima, na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Mimikindu na kundi iliweza kuandaa taarifa hiyo ikiongozwa na Marti Sebujangwe, Askezivya Tayoro na mishirini ya Twala. Tunawapigia tunawapiga santi sana na kuacha katika mikono ya bibi na Nabolujua.