Asante kwa kwa nasi kuhusu swala la mwanabunge wa taifa Mwindo Nzangi, chama chake cha MSR kinaondoa hatua yake ya kutoshiriki kwa mikutano ya kisiasa katika uwingi wa raisi, kwani lalamiko lake lilisikilizwa na rais wa jamhuri. Mtafiti mwenye kufanya dawa Bazim Tondele Jazolo amezikwa leo mjini Kinshasa. Mkubwa huyu mkongomani katika elimu ya Afrika alitoa mchango wake kwa kuinua wa sekta ya kutengeneza dawa nchini Kongo ya Kidemokrasia e demokrasia na haki za binadamu kinatoa lalamiko kwa mashirika ya kiutu ili wahami wa kamandi waweze kuhudumiwa. Oh, tunawasalimu nyinyi wote. Tuzungumzie tena swala la mwanabunge wa taifa Muhindo chama chake cha MSR kinaondoa hatua yake ya kutoshiriki kwa mikutano ya kisiasa katika wingi wa rais. Hatua hiyo ya chama cha pili cha upande wa wingi unaongoza imechukuliwa siku tano kisha kupingwa kwake kwa kuhukumiwa kwa mbunge wake Muhindo Nzangi kwa miaka mitatu gerezani na korti kuu ya sheria. Hatua inayotangazwa leo mjini Kinshasa kufatana na chama cha kisiasa cha MSR la sikilizwa na rais wa jamhuri akiwa kiongozi wa wingi unaoongoza. Sikilizeni Jodone Bolenge Tenge, katibu mtendaji wa MSR, yupo mbele ya mikrofoni ya Innocent Olenga. Kiisha kupokelewa na katibu mkuu wa kundi la uwingi wa uraisi, na kisha kupokelewa na mkuu kiongozi kiroho wa kundi lile, akiwa mwendesha mastaki mkuu wa nchi hiyo, tunakubali kama maoni yetu yalisikilizwa na kama vituo huenda kufanya lolote kwa upande wa kumrudisha mwenzetu katika hali yake. Vikuu viongozi vilichukua jambo lile mioyoni mwao, si lazima tena kuendelea na manunguniko kwa jambo lile, lipo mkononi mwa ngazi za juu. Tunaweza kusema kama kisha kupokelewa na raisi mse, inatumaini kukomeshwa kwa shida na uraisi. Tunaweza kusema kama tulijulisha maoni yetu kwa raisi na kumuomba achungue mipango zote za sheria kwa kutuondoa katika shimu lile kwa siku za usoni, kwa mangazi za juu, ili tuendelee, tuondoke katika shimo shimu mule Por, uh, Tukumbushe kwamba tarehe kumi na ine mwezi tunao chama cha MSR kilisimamisha kwa muda kushiriki kwake kwa, kwa mikutano ya kisiasa kwenye wingi wa rais sawa vile matayarisho ya mazungumzo ya taifa kama hali ya mwanabunge wake mchaguliwa wa Goma haibadilishwe. Mujini Mbujimai kwa kifupi, katika jimbo la Kasai Mashariki, ofisi ya chama cha kisiasa cha UDP imefunguliwa mara tena. Waskari polisi waliokuwa wakizingira eneo la Mwaluse tangu zaidi ya miezi miwili waliondoka siku ya tano iliyopita jioni, hali inayorahisisha wana memba na wafuasi wa chama cha UDPS waweze kurudilia mikutano yao katika eneo hilo. Mtafiti mwenye kufanya dawa Basil Tondele Diazolo amefariki tangu tarehe kenda mwezi tunao, amezikwa leo mjini Kinshasa kufatana na wenzake wenye kufanya dawa. Mtafiti huyu mkubwa mkongomani katika elimu ya Afrika alitoa mchango wake kwa kuinua sekta ya kutengeneza dawa nchini Kongo ya Kidemokrasia. Fatenu Shuda wa Lazar Mazombe, kiongozi wa baraza jimboni wa wenye kutengeneza dawa, yupo mbele ya mikrofoni ya Agat Mpona. Mul na dawa ya kukomesha malaria iitwayo msansifos kwa kumbukumbu ya hayati mama yako msansi, pia dawa zinjinalisi na mengine mengi. Ndugu Basile Tondele, hatuta kusahau. Kama udongo wa mababu ukupokee kwa upole na hafifu. Tujelekeze jimboni Kivu ya Kaskazini, ambako kituo cha utafiti kuhusu maendeleo, demokrasia na haki za binadamu Credo kwa kifupi kinatetea kusudi msaada utolewe kwa wahami wa kamandi. Kamandi ni kijiji kinachopatikana pata kilomita mia mbili kaskazini mwa mji wa Goma. Jambo kutoka kituo hicho linajulisha kwamba zaidi ya watu 1500 kutoka Nyamilima na Isha Shamtani Rutshuru pia wengine kutoka Bukununu katika mtawa Lubero hawahudumiwe tangu zaidi ya miezi minne. Karume, kiongozi wa shirika la Credo anatoa lalamiko kwa mashirika ya kiutu ili wahami wa hudumi wa. Lalamiko limetolewa pia na viongozi wa kiserikali hapo nyumbani. Taarifa alisika kule wa Redo ya kijamii ya Kanyabayonga, usomi wake na dunia mkunda milimba. Naam, yapata jamaa mia tatu ya wahami ya yana hata msaada wowote kwa kamandi hii kufatana na maoni ya senta yenye kuhusika na mazingira, demokrasia na haki za binadamu. Wengi ya wahami wale walitoka katika mtawa wa Ruturu walikimbia kwa upande mmoja mapambano kati ya kundi la wauni M23 na wamaimai shetani, na kwa upande mwingine mapambano kati ya Nyatura na wamaimai shetani mwezi wa nne uliopita. Nduru zile zinahakikisha kama wengine kati yao wahami wale walitoka Bukununu katika mtaa wa Rubero, wakikimbia hivi fujo kati ya Bamati na Batangi mwezi wa tano uliopita. Watoto wengi na wamama zao huenda kutambulikana na alama kutokana na magonjwa huenda kusababishwa na ukosefu wa vyakula, malisho mabaya na pia ukosefu wa matunzo na dawa. Shirika la raia la Ruberu linahakikisha kama hali ya wami wale ni huruma sana kubwa, kwani jamaa zilizowapokea hazina tena pato lolote. Na kwa upande mwingine shirika la kiutu Kedo linatoa mwito kwa usaidizi wa jamaa zile. Aksanti, dunia mkunda jimbo ni mashariki zaidi. Waalimu elfu moja mia tano wa, wa serikali wamekatazwa kushiriki kwa operesheni za Isangi. wengi wa walimu hawa wanatoka vijijini ambavyo kuwa karibuni kilomita mia moja na moja Isangi kwa ajili ya kutambulishwa, walirudi bila kutimizwa lengo ya kuwepo kwao mjini Isangi. Baada ya juma moja, wanajulisha kwamba wanashangazwa kwa kuona kwa kuondoshwa kwa majina zao, na japo mashule zao zinajulikana na serikali na wanapokea mishahara zao, bila shaka pesa za uendeshaji na faida nyingine iliyotolewa na serikali ya Kongo kwa shule za umma. Kufuatana na masemi ya shirika inayohusika na kutetea haki ya walimu, wasimamizi wa mashule hizi kama vile walimu wanahuzuni na kupoteza matumaini yao juu ya kupokea mishahara zao za na serikali. Nambo lake shirika la kiraia mjini Isangi kueleza kwamba kumeonekana hatari juu ya kurudi kwa masomo ya wanafunzi zaidi maelfu. Nambo lake waziri jimboni ahusikani na kazi ya watumishi wa serikali kusema kwamba walimu wanalazimishwa kuonyesha barua ya waziri wa taifa ahusikani na masomo za msingi ambayo kuruhuswa kuundwa kwa mashule zao kwa ajili ya watambulishwe kupitia vyombo, kwa hiyo wanaalika shirika la raia kutuma ripoti yao kwa viongozi jimboni na vyambo taifa kwa ajili ya kupata suluhisho kwa jambo hili. Kwa kukomesha kuna mkate wa kuharibika sokoni, hali inayotazamiwa na wanunuzi wa moja wa mkate unayoitwa pa Victoire mjini Kinshasa. Kampuni yenye kutengeneza mikate hiyo inatupilia umbali shutuma hizo. Kwa mjibu wa Paul Kalala, kiongozi wa duka hilo la mkate, wameondoa mikate isiyonunuliwa kwa ajili ya kuipeleka kwenye kampuni ya kutengeneza chakula cha wanyama, lakini analika wanunuzi ambao wataona mikate ya kuharibika waweze kuarifu viongozi wa shirika hilo anaojiwa na Jusline Musa Upondi: ni jambo lenyi sikubali, kwani yote tunayepeleka tuna kwa upande wa kiwanda chetu cha kutengeneza vyakula vya wanyama zizyo za ufugo. Hata mara moja hatuwezi kuitia sokoni ili wakaaji waitumie. Watu wanaeleza mengi, lakini tunawaomba tuleteye mikate ile ili tuchungue na kama kweli ni yetu, si shida, kwani makosa ni yake mwanadamu, huenda tu kujisaisha, lakini hakuna mwenye alituletea hali ya mkate ule. Makampuni mengine ya kutengeneza mikate, kwa mfano, yanaandika tarehe ya kuitengeneza au tarehe ya mwisho hali yake, ya na nyinyi mnafanya pia vile, kama siasa ya kibiashara, ili mwepuke kuiuzisha mikate iliyokusanyikwa na hali pale na kuiuzisha. Hayo si kweli, lakini mkate ni chakula chenye kuoza Même jour, ou le jour suivant au plus tard. Tudulishe kwamba kampuni hiyo ni moja kati ya maduka makuu ya mikate yenye kukukuliwa kuku mjini Kinshasa na majimboni Bakongo na Bandundu, na ni hapa ndio tunakomesha komesha habari zetu za jioni. Aksenti kwa wote walio tutega sikio, oh.