Radio Okapi. Barizetu, Jean Désiré, Kanyama, mm -hmm. Okapi. Asante kwa kuwa nasi wengi njiani, mwanga mfuateni. Kwanza vichwa vya habari tunazo. E, sikukuu ya kimataifa ya kupinga ugonjwa wa ukosefu wa damu ilisherekewa leo tarehe 19 mwezi mwezi wa sita ni kwa hiyo shirika Réseau Drepano liliandaa pa mjini Kinshasa mkutano wa uhimizaji wa watu wote ili watoe damu bila malipo na waendeshe uchunguzi wa afya. Jimboni Kivu ya Kusini, watu watano walifariki na ugonjwa wa kuendesha mda wa siku nne katika vituo vya afya vya Shabunda kusini ya mji wa Bukavu. Idadi hizo zilitolewa leo asubuhi na utume wa uhimizaji wa afya wa mtauli Mjini Kinshasa tena, vitendo vya ukosefu wa usalama vinaripotiwa siku hizi katika mtaa wa Bandalungwa. Watu wenye silaha wakiwa na mavazi ya kiraia wanazingira wanaobadilisha fedha na wenyeji maduka, na kuwanyang'anya moja kwa moja asimu za mkono franga na vifaa vya thamani ya juu. Karibuni, mpendwa msikilizaji, popote ulipo. Sikukuu ya kimataifa ya kupinga ugonjwa wa ukosefu wa damu ni leo tarehe kumi na kenda mwezi wa sita. Hapa mjini Kinshasa shirika Rezo Drepano liliandaa mkutano wa uhimizaji kwa ajili ya kusaidia watoto wanaokosa damu. Watu wote walalikwa kutoa damu kwa utashi wao bila malipo yoyote, na tena wanaombwa kuendesha uchunguzi wa kiafya. Ni taarifa ya Gad Mpona Minga inayosoma Sioni na Wekari na Musu. kuhusu matunzo ya ugonjwa huo, wenye kukosa damu wapo na lazima ya kupata damu iliyotoka katika mwili wa mtu mwingine, lakini kwa kuepuka ugonjwa huo, vijana wanaotamani kufanya ndoa wanapaswa kuchunguzwa kiafya mbele, kwa kujua kama wapo na mbegu wa ugonjwa unaoweza kuwapelekea kuzaa watoto wa SS au wenye kukosa damu, wanapaswa Pano. Les wanafuzi, funzi, wanafuzi, fendibu fendibu uh, les wa unaemiza tu wa wanafunzi tunaemiza wanaotayarisha ndoa ili kuepuka ugonjwa huo. Kama watu wawili wenye kutayarisha ndoa wapo wa AS, tunakataza ndoa ya aina hiyo, kwani kunawezekana wazae watoto wa SS. Lakini kisha kufahamu hali yao, wamoja wanaopendana wanakubali kuachana, lakini wengine wanakataa kuachana. Jueni kwamba mjini Kinshasa karibu asilimia moja ya raia wanakumbwa na ugonjwa huo. Pia kuhudumiwa kwao kunalazimisha dola za Kimarekani milioni makumi mnane kila mwaka kila e mwaka. Sikukuu hiyo ya kimataifa ya ugonjwa uko wa ukosefu wa damu ilipatia waandishi wetu wakati wa kuchungua kuhusu hali ya hospitali kuu inayotunza wagonjwa wale, ni kituo cha afya cha matunzo ya ugonjwa wa ukosefu wa damu kenye miaka makubi tatu sasa kinachopatikana katika Kalamu mkoa wa Yolo mtaani. Taarifa Dona Madimba, usome kazi wenzao, nawe Karinda Muso. Kitu hicho kinachopatikana pa Yolo Sud namba ya kenda barabarani Plas Mong katika mtaa wa Kalamu kinajulikana kwa jina la Mabanga, jina kutoka ofisi ya kamisa ya pahali yenye kuitwa Mabanga, kitu kilichoundwa wakati wa mwaka wa elfu moja mia kenda makumi mnane kwa kutunza wenye kukosa damu katika karibu eneo lote la Afrika ya Kati. Tangu miaka miwili au miaka mitatu, kituo hicho kinageuzwa hospitali. Ndivyo amefasiria ya Maurice Kalonji, mganga mkuu. Kuna mahitaji mengi ya hospitali hiyo, lakini hakuna upana mkuu na hakuna fedha kwa kuyatimiza. Vinyume wanapunguza vituo na kuna ukosefu wa vifaa, lakini hospitali hiyo inatunza namna ya kipekee wagonjwa wenye kukosa damu, pia watumishi ni wenye kustahili. Jinsi ukosefu wa damu ni ugonjwa wa urithi, waganga wanakumbusha kwamba inafaa kuchunguzwa kiafya kabla ya kufanya ndoa. Kuhu wakati ule Kivu ya kusini watu watano walifariki na ugonjwa wa kuendesha muda wa siku nne katika vituo vya afya vya Shabunda kusini na mji wa Bukavu. Idadi hizo zilitolewa leo asubuhi na utume wa mizazi wa afya wa mtaa wa Shabunda. Ulionyesha tena kwamba wagonjwa wengine makumi mawili na saba walihamishwa hadi hospitali kuu ya Shabunda kwa matibabu mazuri. Huko kwake Eugene Lubaga sababu ni kutoheshimu kanuni ya usafi. Nalo shirika la Medecins Sans Frontieres limejulisha kwamba eneo sita za afya ndiyo zimeguswa na ugonjwa ule. Taarifa ya Emile Sadiki wa Radio Mutanga Shabunda inasoma kutoka Kindu na mwenzetu Rigobert Walumba. Ni kugumu kwa sasa kujua haina ya magonjwa na inatoka wapi. Kufuatana na mganga kiongozi wa mtaa wa afya wa Shabunda, kionyesho cha magonjwa hiyo kilitumwa kwa utaalamu mkubwa kunako kituo jimboni pa Bukavu, lakini kwa sasa timu la usisimuaji huleta shauri nyingi kwa kuepuka kujieneza kwa magonjwa yenyewe. Kwa ngambo yake kiongozi wa timu hiyo huleta shauri kwa wakaaji, akiwaomba kuchemsha maji mbele ya kunywa. Kufuatana na Eugene Lubaga, ni muhimu kunawa mikono mbele ya kula, tena kunawa mikono kisha kwenda kwa choo. Mipango inayokamilishwa na kiongozi wa sisimuaji kunako gundi Medecins Sans Frontieres Hollande. Kufuatana na Anacle Kilosho, vituo sita vya afya zaidi ya kumi na mbili vinakumbwa na kuharisha; ni vituo vya Tutungulu, Tukumbi, Dima, Lukingi, Kozozola na miaka milela kiongozi huyu huomba kwa wazazi kutuma wagonjwa haraka kwenye vituo vya afya etubaki hey, jimboni Kivu ya kusini, na kuzisa moja kwa moja kwamba ugonjwa wa kipindupindu pindu umejitokeza tena katika mtaa wa afya ya uzizi kusini ya mji wa Bukavu. Kwa mjibu wa mganga kiongozi wa eneo la hilo la afya, wagonjwa wote wanatokea katika eneo la Kimuka, kilomita 15 kusini mashariki ya Sange. David Kalikano amejulisha kwamba Mwezi tatu ya mwanzo wa mwaka tunao eneo la afya la Ruzizi iliesabu karibu wagonjwa mia nne makumi saba na tatu wa kipindupindu Taarifa Gilbert kwanga badigu wa redio Maendeleo ya Sange, usomi wake na mazito wa, wa Kalemie, Amuri Alika. Matokeo mapya ya magonjwa ya kipindupindu eneo ya afya ya Ruzizi ni kufuatana kama alivyosema mganga mkuu na ukosefu wa maji ya kunywa. Mganga mkuu huu alitaja vijiji kama Kinuka, Ndunda na Rusagabi. Wakaaji wanatumia maji ya mto Sange isiyokuwa safi, na wengi wao hawana tabia ya kuosha mikono na sabuni kabla ya kutumia chakula. Daktari mwenyekiti ya eneo la afya ya Ruzizi Eric Mhubiri na Mihaba alinena ya kwamba tangu siku tatu sasa wanaendesha usisimuaji kuhusu usafi ndani ya kijiji Kinuka ambamo mnatoka wagonjwa wengi wa kipindupindu. Kwa sasa wagonjwa wanapokea matibabu kunako kituo kya afya mjini Sange na wengine hapo kijiji Ndunda kupitia msaada wa vidonge ya eneo ya afya ya Ruzizi. Na daktari mwenyekiti alikwenda kutazama asubuhi ya leo mahali panapotunzwa wagonjwa wa kipindupindu. Tuajulishe ya kwamba eneo la afya ya Ruzizi imekwisha pokea wagonjwa mia ine na kumi saba na tatu, na watu wawili wamekwisha fariki kupitia magonjwa hiyo, kiisha miezi mitatu mwanzoni wa mwaka huu. Tunao hapa mjini Kinshasa, tena vitendo vya ukosefu wa usalama vinaripotiwa siku hizi katika mtaa wa Bandalungwa vinafanyika na watu wenye silaha wakiwa na mavazi ya kiraia hao wanazingia wabadilisha fedha na wenyeji maduka na kuwanyang'anya moja kwa moja simu za mkono, franga na vifaa vya lazima. Mfano, siku ya pili usiku duka fashion karibu ya soko ya Chibangu ilitembelewa na wajambazi wale karinda muso. Kama walivyosema washuhuda, ni watu wane wenye kumiliki silaha njo wameonekana kuwa wenye kutenda vitendo vile vyote vya mashambulizi. Wakaji wa Bandalungwa wanasikitika kuona watenda maovu wale wanatenda bila kufazaishwa, wanatembea na mguu bila bilaoga Siku ya pili iliyopita kwa mfano, kisha mchezo wa mpira kati ya Brazil na Mexico, wenyeji duka fashion pamoja na wateja walishambuliwa na watu wanne wenye kuwa na silaha. Waliwanyang'anya pesa, simu za mkono na mabiju, waliondoka bila kufadhaishwa, wakipita sokoni na kuendesha mashambulizi njiani. Habari kutoka duru zetu inajulisha kwamba washambulizi wale wenda walipiga risasi askari polisi mmoja. Vitendo hivyo vinavyoendeshwa sasa mara na mara pa banda vinaleta wasiwasi kwani ni mtaa unaotembelewa sana. Pia kuna hatari ya kuona neno lao la kawaida. Bandal se Paris, ligeuke bandal se Kidal, sababu ya usalama mdogo jimboni Kasa ya Mashariki. Kwa kumaliza, siku ine mbele ya mashindano ya taifa ya mwisho wa kipindi cha sekondari si kwa mwaka wa elfu mbili kumi na ine, inspekta jimboni wa masomo katika eneo la Kasa ya Mashariki ya kwanza amepinga mabaya ya kawaida katika vituo vya mashindano. Bernard Kembo alitoa angalizo na siku ya tatu, wakati wa mkutano na wakuu wa masomo wa eneo hilo. Huyo anaomba wakuu wa masomo waache watoto watumike kutokana na elimu yao. Yupo mbele ya mikrofoni ya Esther Ndalafina. Avons demandé au chef de lute... tuliwaomba viongozi wa masomo wapiganishe sana, wasiuzishe vyeti vya pointi ya mitihani vinavyoitwa, na tena inakatazwa kurujisha pointi za mitihani tena. Tuliwaomba wapiganishe kibweta cheusi ama rushwa, wapiganishe wale wanaofanya mitihani kwa jina la wengine. Kwa kifupi, kusipatikane wasiopashwa katika kituo cha mitihani ya serikali. Kwa juu Wanafunzi wenyi wanapashwa kuweza waweze, na wale wanapashwa kushindwa na washindwe, na hiyo ni juu wanafunzi wajaminie kwa nguvu zao. Tuliomba wanafunzi walipe mapashwa yao walipe pesa za kufanya mitihani ya serikali pesa zenyi zina kiasi cha elfu kumi na sita franga za Kikongomani, hapana kupitisha ama kupunguza, na walipe mbele ya mitihani ni mwa eh, qu'il vient payer avant le début des examens Uh, huyo ni inspekta jimboni wa masomo katika eneo la Kasai Mashariki ya kwanza alikuwa mbele ya maikrofoni ya Esther Ndalafina. Haya, mpendo msikilizaji, huo utakomesha matangazo yetu ya jioni. Nasema shukran kwa wote waliojiunga nasi. Tukutane tena kesho kwa wakati huu, kwaherini. Okapi. Oh, Okapi. Oh, eh. Okapi. Oh, <laughs>