A Jean Désiré, Kanyama. Swali la kufungwa kwa wanafunzi wa Kongomani nchini India kisha kupingwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo balozi wake katika Jamhuri ya Demokrasia mjini New Delhi aliandaa leo mwenendo wa kupata uhuru kwa Kongomani hao kwa muda. Wakati huo, mwito wa kimya unatolewa na msemaji wa wanafunzi wa Kongomani nchini India na wengine ni wa serikali ya jimbo la Kinshasa. Jimboni Kasa ya mangaribi, kesi ya pili katika swali lenye kupambanisha wajambazi Paluku na Ngulela wa na washiriki wao pamoja na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo iliendeshwa jana siku ya pili pa Tshikapa, kilomita kilometa 215 mangaribi ya Kananga. Hao wanashutumiwa maovu mengi hususan mauaji . Katika habari za michezo, kipindi cha kwanza cha maandamano ya kimataifa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ya kukimbia na kinga tayari kilikomeshwa. Ni mzaliwa wa Rwanda Udaung Emmanuel ndiye alipata ushindi, wakati mkongomani Matondo Mimbole alipata nafasi ya saba. Oh, hujambo ndugu msikilizaji, popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Swali la kufungwa kwa wanafunzi wa kongomani nchini India kiisha kupingwa na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Balozi wake mjini New Delhi aliandaa leo mwenendo wa kupata uhuru wao kwa muda kiisha mazungumzo na waziri wa India wa mambo ya kigeni na wakuu wa polisi ya Jalandhar mjini walimofungwa wanafunzi hao. Balozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ye nchini India ni François Balumwene anaujiwa kupitia simu na Jacques Yves Molima. Mimi nimesafiri hadi mkoa wa Punjab, katika jiji Chelandar nimekutana na, na, na viongozi wa polisi mahali hapo, pamoja na viongozi wengine, kisha kukutana na waziri wa mambo ya kigeni wa Jamhuri ya India jana jioni. Sasa niko najielekeza kwenye gereza nitakakoonana na watoto wetu kwa ajili ya kuchugua orodha ya majina yao baada ya hayo tutatoa ombi ili wapate uhuru kwa muda. Tunatumaini kwamba yote itafanyika kesho ke, na ni hapo wataachiliwa uhuru kwa kusubiri kesi yao ikomeshwe. Na uh, wakati huo, hapa mjini Kinshasa hali haikuwa ya kawaida katika barabara bara ya biashara, yani commerce. Leo hii asubuhi, maduka zote za wahindi zilikuwa zenye kufungwa. Hao walikuwa na wasiwasi wa wasi kushambuliwa na Wakongomani, nazo maduka za wageni wengine zilikuwa zenye kufungwa. Kutokana na hali hiyo, msemaji wa wanafunzi wa wakongomani nchini in India anatoa mwito wa kimya. Sylvain V Mangole anaomba diplomasia itimize kazi yake. Alihojiwa naye kupitia simu na Jacques Yves Molima tunasema asanti kwa yote. Tungependelea wafanye maandamano ya amani bila kushambulia yeyote, wote wabaki watulivu. Hapa sasa yote wenda katika usawa. Serikali letu imeanzisha mazungumzo na serikali la India, balozi wetu amekutana na wanafunzi wa mahali hapo pamoja na wenzao tokea jiji kuu la India. Baadaye kulikuwa mkutano pamoja na viongozi wa chuo kikuu kinachoelemsha wanafunzi waliotiliwa korokoroni. Ninayotumaini kwamba mazungumzo yako mazuri. Sisi tunayo haki kwa ngambo yetu, sisi hatupendi fujo huko Kinshasa. Kama sivyo, hali hiyo huenda kuchochea tena mambo Jue ni kwamba tayari wanafunzi kumi na saba walipata huru, na wane wataachwa punde. Ndivyo amesema balozi wa India mjini Kinshasa. Manoam anaomba wakaaji wa Kinshasa wawe na kimya na waheshimu wananchi wa India, nao wananchi wa India wawe na tumaini kwa wakuu wa kiserikali wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na mwito wengine wa kimya ni wa serikali ya mji wa Kinshasa waziri anayehusika na wakaaji Emmanuel Akwete anawaunga moyo wahindi wote wanaoishi mjini Kinshasa. Tumusikilize akiwa njani mwa simu na Levin Mwinga. La communication que je peux faire a la public... naomba wakaaji wa mji wa Kinshasa wawe tulivu kulingana na mambo yanayopitikana pa India, jinsi wakuu viongozi wa, wa nchi waliharifiwa Naomba wakaji waweze kuwatumainia, sio maana kutenda vitendo vyenye kwenda kinyume na sheria. Kwa ulizo kuhusu wahindi wenye kupatikana hapa ambao wapo katika woga, nasema kwamba wanapaswa kulindwa. Kazi yetu viongozi wa mji wa Kinshasa ni kulinda wakaji wote na mali yao, ndiyo mapashwa yetu, inabidi kuheshimu sheria. E, jimboni kasa ya mangaribi, kesi ya pili katika swali ili kupambanisha wajambazi Paluku na Ngulela na washiriki wao pamoja na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliendeshwa jana, siku ya pili, mjini Chikapa, kilomita 225 mangaribi ya mji wa Kananga. Wajambazi hao wakuu wanashutumiwa maovu mengi, kati ya maovu hayo kuna mauaji. Taarifa ya Joseph Mwamba wa Radio Kilimanjaro. Washtakiwa kenda walishiriki jana katika kesi ya kwanza. Kuna kokorti ya kijeshi wa kwanza liyesambishwa ni kamisa mkuu Paluku Makibusi kamanda wa zamani wa wilaya ya polisi mjini Chikapa, kufatana na ripoti iliyotangazwa na ofisa wa upande wa serikali. Kamisa wa zamani anashitakwa kuwa mwenye kuongoza mauaji yaliyoendeshwa mjini, lakini kamisa mkuu anasema hakufanya makosa. Kwa upande mwingine, katika ripoti ya ukarasa zaidi ya makumi mane upande wa serikali una mshtaki Ngolela anayejulikana kwa jina la Ntumba Beajon kutoroka jeshini wakati wa vita na wakati wa amani, lakini pia sababu ya kushirikiana na watenda maovu. Mshtakiwa anakubali shutuma chache, lakini anakana sawa vile kutaja kanali Paluku wakati wa kusikilizwa. Kufatana na upande wa serikali, sio maana kuharikisha swala, kwani ukweli utajulikana katika kesi hiyo. Zaidi ya jamaa kumi wameunda upande wa raia. Jambo kutoka shirika la raia linajulisha kwamba Ngolela na washiriki wa Waliua watu mia ine tangu mwaka wa elfu mbili habari iliyohakikishwa na aliwali makamu wakati wa mkutano wake na wapasha habari kisha kufungwa kwa Ngolela. Na katika habari za michezo, kipindi cha kwanza cha maandamano ya kimataifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya kukimbia na kinga tayari kimekomeshwa. Ni mzaliwa wa Rwanda, Rudaung Emmanuel ndiye alipata ushindi naye mkongomani matondo mimbole alipata nafasi ya saba. Taarifa ya mwandishi wetu wa habari za mchezo dodonekabe ya ngalula inasoma tena. Studioni nawe karinda muso anaijulikana sawa mshindaji wa kawaida Rudahunga aliondoka katika mchezo tokea mji wa Kenge na kufika wa kwanza yeye peke pasongololo. Mfranca clem medrik wa atimula Katanga France bankof Africa anachukua fasi ya pili. Munyarwanda Emil Bitamahana anachukua fasi ya tatu. Hasana Rokunda munyarwanda mwingine anachukua fasi ya ine. Matondo Mimbole mchezaji wa atimula Leopard upo katika watu kumi wa kwanza anachukua fasi ya saba Mnyaranda raunga Emmanuel ndiye ametolewa mavazi ya rangi ya kimanjano, kisha mpangilio wa watu watutnahuo. E, ndiyo mwisho wa matangazo yetu ya jioni. Asante kwa wote waliojiunga nasi. Kumbukeni kwamba katika swali la kufungwa kwa wanafunzi wa kongomani nchini India balozi wa kidemokrasi ya Kongo mjini Newdli aliandaa leo hii mwenendo wa kupata uhuru wao kwa muda. Wakati huo mwito wa kimya ulitolewa na msemaji wa wanafunzi wa kongomani wanaoishi nchi, nchini India na wengine ni wa serikali ya mji wa Kinchasa, jimboni kasa ya magharibi. Kesi ya pili katika swali lenye kupambanisha mjambazi, wajambazi paluku na ngolela na washiriki wao pamoja na serikali iliendeshwa jana siku ya pili pachikapa Kilomita mia mbili makumi mawili na tano magharibi ya Kananga. Wajambazi hao wanashutumiwa maovu mengi, hususan mauaji. Na kwa mwisho katika habari za michezo, kipindi cha kwanza cha maandamano ya kimataifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya kukimbia kupitia Kinga tayari kilikomeshwa. Ni mzaliwa wa Rwanda Rudaung Emmanuel ndiye alipata ushindi, wakati Mkongomani Matondo Mimboli alipata nafasi ya saba.