Kwanza pateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Wilayani Ituri, wanamgambo wa Kobra Matata walishambulia maeneo tatu ya kusini mwa mtaa wa Irumu. Wanawake walibakwa kiolela na kuunguzwa kwa nyumba makumi tano na saba. Shirika la usafirishaji kwa njia ya rai inayo sasa gari tatu za moshi nyipya na kwa hali nzuri, mbili zilifikishwa leo hapa mjini Kinchasa. Ulimwengu mzima unasherekea leo hii sikukuu ya afya ya matatizo ya meno na midomo nchini Kongo ya Kidemokrasia. Vijana na wazee wengi wanao matatizo ya midomo. Maoni ya leo hii ni tusherekee cheko nzuri bila shida. oh, Akabari kamili kama vile tuwelezea, wilayani Ituri wana mgambo wa FPI wa Kobra Matata walishambulia siku hizi maeneo tatu ya kusini mwa mta wa Irumu ni Medu Androzo na Maga pa zaidi ya kilomita makumi tatu na tano na mji wa Bunia katika kolektivite ya Walindubindi. Wazee wa eneo lile walijulisha kama wanawake mbili walibakwa, nyumba makumi tano na saba kuunguzwa basi ilifanyika hivyo pia uporaji wa mali na vifaa vya wakazi. Maelfu na maelfu ya wakazi walikimbia makao yao. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Isaki Remo Yope. Wanamgambo ya FRPI walishambulia kijiji ya Maga kwa usiku ya siku ya sita na ya Mungu, na kustarehe hapo. Saa chache waskari wa FRDC waliwapiga na kuwafukuza siku ya Mungu. Presidenti ya wazee ya Walindu Bindi anasema waasi wa FRP walichoma nyumba makumi tano na saba hapo Maga na kupora mbuzi na kuku. Watu zaidi ya elfu tano ya hiyo kijiji walikimbia na kujificha kwa sorodo. Wakimbizi hawa wanaishi katika hali mbovu, wanakosa chakula na dawa. Wapiganaji hawa walishambulia pia siku ya sita vijiji ya Medu na Androzo, walibaka wanawake wawili ya mwaka karibu makumi saba na kupora mali ya raia waliokimbia porini. Wazee ya hiyo eneo wanasema hakuna waskari kwa hizo vijiji na ndiyo inasababisha hizo mashambulio ya waasi. Wanaomba serikali kukomesha mashambulizi ya FRPI. Na hatukuweza kuunga njiani mwa simu kamanda FRDC kwa Ituri, tujulishe kwamba ni tangu mwaka zaidi ya kumi kuna ukosefu ya usalama kusini ya mtaa ya Irumu. Bunya, izacre moyope, Radio Okapi. Kuhusu hali ya usalama ujolisha kama katika jimbo la Kivu ya Kusini, mapambano makali yalifanyika kati ya FARDC na maimai wa ya kutumba wiki wenda kumalizika katika mtawa Fizi wa maimai wengi waliumizwa akiwamo ya kutumba epeke. Hayo ndio yalihakikishwa na duru za maeneo yale, lakini utupili ya mbali makundi ile ya kutumba, kama hali ile ile si nzuri. Kanali Anafose Barura Baburu wa kiongozi makamu cha kundi la elfu moja na ine ya FRDC, lenye kuwa pa Baraka. Huyo anahakikisha kama mapambano yali yalifanyika pa Kikonde, Sebele na Kazamia epembeni ya ziwa Tanganyika kwa, kwa upande wa Pori Ngaja mengi tuafate na Fiston Ngoma. Hakuna matokeo kamili iliyotolewa kwa upande wa jeshi la taifa kuhusu mapambano hayo, kwa mujibu wa kamanda wa pili wa kikosi cha elfu moja na ine mjini Baraka mkuu wa kijiji cha Mlombozi alitoa habari ya kusema ya kwamba ya kutumba iko katika eneo lake tangu Ijumaa iliyopita, na alijeruliwa katika tumbo wakati ya mapambano na anatafuta kuvuka ziwa Tanganyika na kwenda kwa matibabu katika nchi jirani. Upande wake ya kutumba binafsi alikanusha habari hiyo na kusema ya kwamba hakuna mapambano kati ya wapiganaji wake na jeshi la taifa. Alihakikisha kwamba yeye mwenyewe anapatikana mbali sana na eneo la, la Kiringi eneo inayopatikana pembezoni mwa ziwa Tanganyika ambapo jeshi la taifa ilienda ku-kumsaka tangu mwisho wa wiki. Askari jeshi la taifa inapatikana eneo la Ubwari. Kamanda wa jeshi la FARDC kanali anafoba Borwa aliusema ya kwamba doria zinaendelea katika Sebele, Kikonde na Kazimia kufuatilia na kutafutia na kufuatilia ngome zote ya wa mai mai toka Uvira na kwa upande mwingine presidenti wa shirika la umoja wa mataifa nchini Congo ya Kidemokrasia linatoa mwito kwa masikilizano kati ya wanamgambo ya kutumba na FRDC. Wakati wa mkutano na wapasha habari Pabaraka mtanifizi jimonikie ya kusini, ujumbe wa SC wa Numbe ulifanyika ulifanya kazi mapambano hayo kati ya pande zote mbili, na kusema, alitoa mwito kati ya mapambano ya mapambano pande zote mbili siku si mbili kisha Tumsikilize sisi wanumbe, katika maoni yaliyochukuliwa na Mutali Mateso wanamulendela De guerre, de tumechoka na vita, mapambano, migogoro kila siku. Tuna lazima ya amani, amani ya milele, amani ya kudumu, kwani mtaani Fizi mapambano yanaendelea tu na raia ndiyo wanasumbua kwa bure. Ni kwa hiyo minalika ya kutumba na makundi yake kuacha silaha kufuata njia ya mazungumzo na serikali ya Kongo kusudi warudi jeshini, wala kurudi katika wakazi. Serikali ya jamhuri amealikwa naye pia kufuata njia ya mazungumzo na wauni wa mai mai. Jimboni Kivu kaskazini kulikuwa Vita M23 walifika hadi mjini Goma kuwawa watu, lakini walifika kwa mazungumzo, ijapokuwa walishindwa kijeshi. Wana memba wa M23 fulani walihurumiwa kwa sababu gani? Haiwezi kufanywa mtani Fizi maneno gani kali? Wauni wa mai mai Fizi kutenda yanashindia waasi wa M23 jimboni Kivu ya kaskazini, na japo kule kulifanywa mazungumzo, na wengine waliondoshwa gerezani na kuhurumiwa, ni yenye sisi nasi kuomba jimboni Kivu ya kusini. Kinshasa hujulisha kama gari tatu za moshi kwa njia ya rai za hali ya mpya ndiyo matokeo mapya ya shirika la uchumi na usafirishaji kwa njia ya rai na bandari. Kuna tarehe zamani gari hizo za moshi zilinunuliwa nchini Afrika ya Kusini kwa mfuko wa franka za serikali mbili. Kati ya gari zile za moshi yalifika leo hii hapa mjini Kinshasa, kila moja inayo bei ya milioni moja na elfu mia tatu ya dola za Kimarekani na inayo eneo la kuchukua toni mia munane. Rose epief Nyamfura na Inosa Olenga walituandalia taarifa na nosomwa sijuni na Bibi Karinda Musu. Gari za moshi zenye kuwasili hii siku ya kwanza kuna ku gare central zina rangi za taifa. Kila gari linaweza kuchukua toni zisizopungua mia mnane. Gari la moshi la tatu lilobaki njiani, wenda litafika jioni hii. Hata kama ni gari za moshi zilizotumiwa pahali pengine, ni zenye kuwa katika hali mzuri. Ndivyo amesema Tito Umba, kiongozi wa shirika la STP. Kwake yeye ni sawa gari pia za moshi, kwani hali ya inje naonekana kuwa ya zamani, lakini vyombo vilivyotumiwa kwa kuzitengeneza ni vya sasa. Umba anahakikisha kwamba kiwanda cha Afrika ya Kusini kilichotengeneza gari zile za moshi kimejulisha kwamba ni gari za moshi zitakazodumu miaka makumi mawili ao makumi mawili na tano. Anasema lazima ilikuwa kuona gari za moshi ziondoke Matadi na kufika Kinshasa zikichukua mzigo uliojulishwa katika mkataba. Anaongeza kusema kwamba shirika lao ni lenye kuwa mbalimbali na lile la SNCC wala vilima vikuu, na kwa hiyo gari la moshi lenye kuwa katika hali Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia inajielekeza kwa upande wa watu wa watu huenda kuacha huru soko za kuelekea bima, lakini mbele ya hapo baraza la wazee wa bunge la taifa linapaswa kwanza kukubali yenye kuelekea jambo lile, na hatua ya mwisho huenda kukamilishwa na sheria ile na rais wa jamhuri. Kwa kungojelea yale yote, baraza la wazee wa bunge lilikubali ripoti ya komisheni ya uchumi ya Ekofini yenye kuchungua kwa ukamilifu mpango wa bima mbalimbali mbali, na kukomesha hivi bima moja na kulazimisha pia gari za vifaa na vifaa vya serikali kushiriki. Prezidenti wa Ekofini, mzee wa bunge la taifa Mabi Mulumba, anajieleza juu ya jambo lile mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Mimi Ngumba Mulungu. Kufanya mambo mapya ni kuacha huru sekta hiyo, hali itakayorahisisha kuingiza mapato mengi na kuendesha kazi vizuri, kwani mashirika mbalimbali yatakayoendesha kazi hiyo yatagombania hali nzuri. Nimesema pia kwamba kuna kazi zinazopashwa kulipa bima. Kwa mfano, uchumi wetu unaoelekea inje huenda utaleta mapato kama vile mnafahamu. Mara nyingi mashirika ya bima ndio yanainua uchumi, inarahisisha kuingiza fedha nyingi, kwa hiyo itakuwa akiba yenye kuongezeka kwa kuinua uchumi wetu kama desturi katika nchi zingine, serikali binafsi na bima yake gari za serikali hazilipe bima, lakini jinsi kwetu serikali serikali nachelewa kulipa asara kwa asara kwa wahanga, ndio sababu tulitaka serikali lipe kodi ya bima sawa watu wote. Ulimwengu mzima unasherekea leo sikukuu, siku ya kwanza tarehe kumi na kenda mwezi wa tano mwaka tunao sikukuu ya afya kuhusu ugonjwa wa meno na midomo. Sikukuu huenda kusherekewa sababu pia ya mafaa ya kuwa bila shida katika meno na pia katika midomo. Maoni ya leo hii ni tusherekee cheko nzuri bila mzozo. Basi nchini Kongo ya Kidemokrasia vijana na wazee wanao matatizo ya midomo na meno na serikali hufanya lolote kwa kuweza kuwahimiza. Taarifa ya Emmanuel Elamaji wa Kabedi mengi na mwandishi wetu Rigober Yuma Ndwani. Tushangilie cheko salama, hii ndiyo tungo iliyochaguliwa kwa kusherehe sikukuu ulimwenguni ya kinywa mwaka elfu mbili kumi na nne. Ni sikukuu iliyopashwa kuwa na mambo mengi ya kuchekesha na kuimba mbalimbali, na hiyo utia kinywa na meno kwenye hatari ya magonjwa mengi. Tusikie mgonjwa huyu: meno iko na douleur moya en, awezi expliquer ina luma dok, awezi lala, awezi kula, awezi sema lengo la siku kuu hiyo ni kutuma watu kwenda kuona waganga kwa uchunguzi wa kinywa na meno kila mwaka, kwa kuepuka harufu mbaya na magonjwa ya meno. Data Augustin Machumba upana mashauri kwake: kinywa ni miwani ya mwili, magonjwa yote ya mtu hupatikana kwa kinywa. Tuwajulishe kama kufuatana na waganga wa meno, asilimia makumi tisa ya wakaaji idadi zote za miaka huwa na magonjwa ya meno itwa okari danteri, ambao watu weza kuepuka kwa usafi wa kinywa. Na niapo tunakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Dedo Nyangasa na kundi weza kuanda taarifa hii kiongozwa na Peri Kipela Mondo na Jivine Mbwinga, tunawapigia asante sana na kuacha katika mikono ya bibi na Nabuluja atake ongoza vipindi vingine. Asante sana, kwa heri.