Asante kwa kuwa nasi wengi njiani, mwanga kusikilizeni. Kwanza, vichwa vya habari tunazo. Katika wilaya Ituri, watu wane waliuawa wengine kumi walijeruhiwa vikali na zaidi ya nyumba makumi mawili ziliunguzwa na watu wenye silaha wasio badojulikana, siku ya pili usiku, pa Ezekere, kaskazini ya Bunia. Shirika la raia la mahali lajulisha pia kwamba wajambazi wale walipora pia kijiji cha Ezekeri, jimboni Ekwate. Mkusanyiko wa wanabunge wa taifa unaomba wakaji wa maeneo ya Ngbada na Lingotebe, kusini ya Ubangi wabaki katika amani mapatano na wawe na jukumu kubwa. Mbunge wa taifa Nikola Akpanza anaishi wakaji wa maeneo yale wanalazimishwa kuishi pamoja katika masikilizano na amani. Wanasiasa wa upinzani wanasikitika na kufungwa kwa namba zao za simu e tangu maandamano makali ya mwisho mjini Kinshasa aliyoelekea sheria ya uchaguzi wa moja kati yao, wanashutumu waaribifu huo mkali wa haki na uhuru wao wilayani Ituri, watu wane waliuawa, wengine kumi walijeruhiwa vikali na zaidi ya nyumba makumi mawili ziliunguzwa na watu wenye silaha wasio bado julikana usiku wa siku ya pili. Pa Ezekiri ni kijiji kinachopatikana kwenye zaidi ya kilometa makumi tatu kaskazini ya mji wa Bunia katika sekta ya Walendu Tasi, mtaani Jugu. Kwa mjibu wa shirika la raia lenye kutoa habari hiyo, watu wale wenye silaha walipora pia kijiji cha Ezekiri mengi nawe Sadiki Abubakar kutoka mji wa Goma wa Bunia. Ilikuwa usiku wa manane wakati hawa wajambazi walijipenyeza katika kijiji Ezekere. Shirika la raia ya mtaa ya Jugu inasema kuwa wajambazi hawa walibeba bunduki na silaha za asili. Kwa mara moja wakachoma manyumba ya wakaaji, wakiwa wakipiga masasi pahali pote. Watu wane walifariki hapo hapo na kumi wengine walijeruhiwa vikali. Bwana Remo Chedi Apatai mbunge wa kitaifa kutoka eneo ya Jugu anasema kuwa hii jambo ni ya kusikitisha sana. Kwa hiyo anaomba kwa wakuu viongozi ya serikali ya jimbo waweze kuwapa askari na askari polisi vifaa kamilifu kwa ajili ya kuboresha amani mahali hapa. Jweni ya kuwa wajeruhi wanafata matibabu kwenye hospitali kuu ya maeneo hayo. Kutoka Bunya, Sadiki Abubakar Radio Okapi jimboni Equateur. Wakati ule, wakaaji wa maeneo ya Ngbada na Lingotebe katika wilaya ya Sud Ubangi wanaomba kubaki katika amani, mapatano na jukumu kubwa. Ombi hiyo ni ya mkusanyiko wa wabunge wa jimbo la Equateur katika tangazo lake la leo siku ya nne mjini Kinshasa mbele ya waandishi wa habari. Ombi hiyo lifanyika kisha ziara ya kiserikali ya mapatano katika eneo hilo, kwa mjibu wa mbunge wa taifa Nicolas Akpanza. Wakaji wale wanaolazimishwa kuishi pamoja wanapaswa kufanya juhudi kwa kuelemusha masikilizano na amani. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya Jacques Yves Molima. Nous avons fait avec, uh, tulibaki muda ya masiku mnane na wandugu zetu wa groupement zote mbili; ni wandugu wenye kupendana, walioga maji kukaribishana, kuimba pamoja na sisi, kucheza wote pamoja kisha wao kudai kwamba wataishi sasa katika amani vijijini vyote viwili, ijapokuwa kutokuelewana kuweza kutukia. Wakajwa na pasha kushughulikia jambo yoyote kufanywa katika groupement au katika mita zao, sivyo itakuwa kila mara ziara ya kazi kuendeshwa wilayani Sud-Ubangi kwa ajili ya kurudisha Tulivu, masikilizano na amani. Eneo kukosa amani Mijia hawezi kuwa maendeleo, alakini eneo kuwa katika amani, kuna kitumaini ya maendeleo, sio tu juu ya eneo hiyo, alakini juu ya jamhuri mzima. Naye, e jemadari meja Gabriel Amisi yeliwasili jana usiku pa Mbandaka, akiwa katika kipindi cha mwisho cha ziara ya uchunguzi jimboni Equateur. Kamanda wa mtaa wa kwanza wa ukingo aliongoza leo hii siku yenye maandamano ya kijeshi ya pamoja fardise na askari polis alitia mkazo dhidi ya uangalizi wa mashirika usalama na uhusiano mzuri na raia kwa kupinga tukio yote mbele ya wingi wa wakimbizi wa Jamhuri ya Afrika Kati katika jimbo la Equateur. Taarifa ya Paul Richard Malengela kutoka Mandaka. Wa na mami sangi. Mahali kote alipopita Gemena, Gbadolite, Kotakoli, Bila na Zongo, jemadari meja Gabriel Amisi alisifu tabia za majeshi, hata hivyo kwamba adui amekwisha kujipenyeza nchini Kongo bila kutoa maelezo mengine. Aliwaomba askari wawe macho wazi, hasa zaidi kuchungua ujio wa wakimbizi kutoka Afrika ya Kati, ambao wanaendelea kuvuka mpaka wa nchi yetu. Jemadari Amisi aliongeza kwamba ujio wa wakimbizi unaweza kuleta vita sawa vile ilivyokuwa mashariki mwa Kongo. Kwa hiyo aliomba kuwe masikilizano kati ya wakaaji na askari. Pia aliwaomba wawe na mwenendo bora na wasijiingize katika mambo ya siasa katika makesha ya uchaguzi. Mwishowe, jemadari Amisi alitambua kwamba majeshi wanakosewa chakula, silaha, vyombo vya mawasiliano na magari. Aliaganisha kuzungumza swali hizo na viongozi wa ngazi Wanasiasa wa upinzani wanasikitika na kufungwa kwa namba zao za simu tangu maandamano makali ya mwisho mjini Kinshasa yaliyoelekea sheria ya uchaguzi wa. Moja kati yao wanajulisha kwamba ni uharibifu wa haki na uhuru wao. Mulongo, usome Karinda Muso. Wapinzani wale walitazama kwamba namba za simu zao zilifungwa tarehe makumi mawili mwezi wa kwanza uliopita wakati walikuwa wakialika watu kuandamana kuhusu sheria ya uchaguzi. Delice Sanga anasema ni kukosea watu. Nawaza kwamba uh, mba sio sawa nchini mwetu kuchukua mipango ya aina hiyo. Namba za simu zilifungwa wakati walikata kutumwa kwa habari kwa njia ya simu na tovuti. Inaonekana wazi kwamba wanaongoza nchi wametamani kuzuia wanasiasa wa moja wa upinzani kwa kuepuka tatizo, wa moja wamepewa namba nipya za simu, lakini wengine sawa Jean Claude Vuemba wanapeleka swala kwenye sheria. Tutashtaki mashirika yale na mtumishi wa aner aliye sahihi, tunataka haki zetu ziheshimiwe. Kazi yetu haelekee tu siasa, kuna watu wenye kuwa na kazi zingine, mfano Fidel Babala, Delisesanga, Jose Makila, Sami Badibanga na Shirika moja la mawasiliano kwa njia ya simu tuliohoji linahakikisha kwamba halikupata amri ya kufunga namba ya simu hata moja ya wanasiasa. Lakini mwenye kuhusika na mawasiliano kwenye Airtel Congo anaomba watu wanaohusika na swala hilo waweze kuarifu rasmi shirika lake ili kupata suluhisho. Waziri wa Uingereza wa mambo ya kigeni anapatikana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu leo hii asubuhi. Frank Walter alifika kwa ziara ya kazi ya siku mbili pamoja na ujumbe wa watu makumi tisa miongoni mwa wanabunge, wafanya biashara, watendaji wa utamaduni, waandishi wa habari. wa waziri wa Uingereza atakutana na waziri mkuu mwenzake wa mambo ya kigeni, shirika la raia na upinzani wa kisiasa. Atazungumzia maswali kuhusu hali ya mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na katika kanda la Afrika ya maziwa makuu, hali ya haki za binadamu tena na uchaguzi. Mwishowe, mjini Kinshasa katika mpango wake atazindua rasmi ofisi ya uwakilishaji wa shule gote. Baadaye ataenda mjini Goma kesho siku ya tano jimboni Kivya kaskazini na kurudi nchini mwake kupitia mji wa Kigali na mji wa Nairobi. Siku hii ni kiisha kutangazwa kwa azimio ya shirika la raia ya kupinga malipo ya uchuru na kodi zote za serikali katika wilaya ya Utuwele. Liwali wa jimbo la mashariki alitoa maoni yake. Jean Bamanisa Saidi anajulisha kwamba ujenzi wa barabara ni moja mpango anao moyoni mwake na yenye kuomba fedha za kutosha. Kinyume ya ombi hiyo, shirika la raia huenda lilipashwa alika watu walipe uchuru wa serikali, ili iwe na franga kwa kutimiza mpango mbalimbali. Kufuatana eh, na jambo la kutengeneza mabarabara, kweli kazi ingali mingi ya kufanya tu, haifurahishwe tunawaza kama shirika kiraia inapasha kuelemusha raia kulipa kodi mbalimbali, sababu fedha ambaye tumekongoa huko inatutuma kujifunza, kazi inapasha kutimizwa tangia mji Iziro hadi Nyangara, na timu moja ya Fake WhatsApp. Tuko tuna kusikilizana namna ya makubaliano kwa kutengeneza hii barabara na inasaili feza kwa kutimiza kazi hilo, lakini hatuwezi kusukuma raia kutokulipa kodi ya serikali kama vile shirika kiraia inatamani. Hiyo haiwezi kusaidia hata kidogo kwa kutengeneza mabarabara. Jambo hilo si nzuri hata kidogo. d'illegalite aussi que celui de pousser a l'incivisme fiscal Ekumbukeni kwamba ni tangu tarehe 13 Februari iliyopita ndio shirika la rea la otuele lilisimamisha malipo ya kodi na ushuru wa serikali hadi kujengwa kwa mabarabara katika eneo hilo. Okapi. Okapi. Ayu, oh,