K habari Milemba. Dunia mkunda Milemba. Naam, karibuni kwa kufata taarifa, tunayo katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe: Jimboni Mashariki huzisha kama sehemu kubwa ya wakaaji wa mjiteturi katika mtaa wa Mombasa wamekimbilia wengi wao porini. Usiku wa jana watu saba wenye bado kujulikana wana silaha walishambulia mji ule teturi. Mjini Kinchasa, kundi la mashirika la kutetea haki za binadamu Renadoke linakubali kuweko kwa mazungumzo ya taifa ya wanakongo kidemokrasia, lakini mazungumzo yale yafanyike Kongo Brazaville, chini ya mpatanishi wa Rais Denis Asungiso. Mjini Kinshasa, hali ya bandari Ngubila bichi Ngubila si kama vile mbele. Kwa sasa hutumia utu, na kuangalia tu kama walijenga ujenzi upya wa jumba mbalimbali, lakini hali ya usafirishaji ni mbovu, kwani ni tu mashirika na kazi ya ujasusi ndipo zipo pale oh, bari kamili wilayani Ituri katika mtaa wa Mambasa, mji Teturi hauna tena wakaaji wake, kwani sehemu kubwa ya wakaaji wale walikimbilia porini na wengi huko na kule, kwani usiku wa jana watu saba wenye silaha ambao wajulikani walishambulia Teturi ni pa kilomita makumi nne na tano kusini mashariki mwa Mambasa kwa upande wa barabara ya bela makela kusini mwa mji wa Bunia. Watu wale mara kuingia mjini Teturi walipora mali na vifaa vya raia na kunyanyanganya bunduki iliyokuwa mikononi mwa polisi alikuwa mlinzi wa chumba cha kazi. Habari hiyo ilihakikishwa na sultani wa asili wa Teturi na pia kazi ya ujasusi. Taarifa ya Jean-Claude Kabala, mengi sizintuyafat na bili iva lutumba Kijiji Tetori kilishambuliwa na wajambazi wenye kubeba silaha pasa tatu ya usiku. Washuhuda kusema kwamba wajambazi walishambulia kwanza ofisi ya polisi na kufukonya silaha ya polisi moja, baadaye walianza kupoora mali ya wakazi, kati ya nyumba na maduga ambamo walichukua pesa mengi. Habari hii inahakikishiwa na maduru za kisiasa na za ulinzi. Kulingana na duru hizi, raia wanakimbia porini njuu ya uoga. Asubuhi ya leo mfanyabiashara mmoja alijiua na maiti yake ilikutwa kati ya nyumba yake. Wakuu viongozi ya poli mjini Mambasa kusema kwamba wameisha kujulishwa kuhusu hali hii. Ngambo lake, kiongozi wa mtaa Mambasa anahakikisha maneno hii na anaalika wakaji kuwa na utulivu na warudi makao zao. Tujulishe tena kwamba kijijini Babila Teturi hakuna hata askari moja. Jimboni Kivu ya kaskazini Rusha kama miji ya Nyamilima na Buramba iliyokuwa chini ya uongozi wa Maimai na wakanali Shetani, miji yenye kupatikana payapata kilomita makumi ine kaskazini na Ruchuru Santre. Kisha siku mbili za mapambano, makundi ya Nyatura yajiondosha Buramba bila kupambana kwa sasa kazi nyingi za kijamii na ushuru zimeanzishwa kama desturi. Taarifa ya Evariste Mamba wa radio ya kijamii ya pale Rushuru mengi sizuntafati na amani ni bene shiki Duka kubwa na ndogo zilifunguliwa leo asubuhi, hata kama hali ni ya woga panyamilima, kwa masemi ya wakaaji. Vita kati ya vikosi vya wamaimai wa Kanali Shetani na kundi la wanyatura ni chanzo kwao kujielekeza ngambo za Ishasha na miji ya kandokando ili wakimbie fujo. Ila tangu mzozo imepunguka, watu warudi kwa woga katika makao yao. Na kupitia mkutano wa leo mchana, viongozi wa mji wa omba wakaaji kurudi, sababu fujo imekwisha. Ila pa Buramba wanyatura waliondoka bila shida na kujelekeza mahali pengine, sawa vile Kisharo, karibuni kilomita makumi mbili muji wa Ruchuru. Kundi bila shaka la taifa katika lugha za binadamu linakubali kuweko bila shaka mavili tusema mazungumuzo ya taifa ya makundi yale, lakini si katika jamhuri ya Kongo kidemokrasia, lakini ifanyike nchini Kongo Brazzaville. Hayo ndio lijulishwa leo na shirika la Renadok wakati wa mkutano wake na wapasha habari. Shirika la Renadok linahitaji uongozo wa mkutano ule uwe mikononi mwa rais wa Kongo Brazzaville Denis Asungwiso. Sababu gani? Basi vile, vile tumsikilize Fernande Murora, katibu mtendaji wa Renadok mbele ya mikrofone ya skedivia Tairo. Ngambo yetu sisi Renadok tunawaza kama wenye wapasha ongoza hii mazungumuzo wasikuwe na upendelezi, juu ya kusaidia watu wote wapatikane ndani. Tukienda kwa mazungumuzo hii bila vikundi vya nguvu vya chama cha madui ya serikali haita kuwa na maana na njoma, na tuliomba mazungumuzo hii ifanyiwe Brazzaville na iyongozu na Denis Asungweso, kwa sababu yeye anajua vizuri wa kongomani wenye kushughulika katika mambo ya kisiasa haita kuwa na mahana ifanyiwe bila Chisekedi, Kamere na Mosengo. Kama tunapenda mazungumuzo hii ipitikane kabisa, inapashwa wanawake na wanaume wote wa Kongo wenye wanasauti kwa juu ya Kongo wajikute ndani, tuangalie, je, nchi yetu itatembea inapashwa. Mwisho ya hii mazungumuzo kutoke serikali la mpya, na kwa hiyo tunapashwa chagua wakongomani waliostahili wenye wataongoza serikali lenye litafa Pata. Katika mpango wa mazungumuzo ya taifa huenda kufanyika, presidenti wa baraza la bunge la taifa Obeminaku anaendelea na uchunguzi wake na vyama vya siasa lewi. Siku ya pili alipokea viongozi wa vyama vya siasa vyenye kuongozwa na wanawake ni kama vile Lideke na Adeke, na kwa upande ongini, ili raia waelewe kazi za uongozo na kufahamu mipango ya uongozo wa kujitegemea ripoti hizo mbili za uchunguzi kwa idadi kubwa ya watu ilifanyika ilizulishwa leo siku ya pili kiserikali katika semina inayoandaliwa na Sedat, tawi la usaidizi kwa uongozi wa kujitegemea. Uchunguzi ule uliandaliwa mwezi wa kumi na mbili mwaka jana, ni katika miji mbili kwa kipindi cha pili cha kwanza mniwerazi na katika miji mitano kwa kipindi cha pili. Taarifa ya mwandishi wetu Inosa Olenga mengi mengisaat, na mwandishi wetu Bili Ivadutumba. Uchunguzi wa kwanza kuhusu mahitaji za kawaida njuu ya raia uliendeshwa mjini Kinshasa na Kisangani. Watu 600 waliulizwa, 300 kati ya kila mji. Mahitaji yenyewe ni kuhusu afya, elimu, wala masomo, ulinzi, sheria, maji safi, moto ya umeme na usafirishaji. Ijapokuwa sala kuhusu kugawanya kwa madaraka mikoani, hakuna maendeleo hata kidogo. Njuu ya mahitaji ya raia, makumi ine na ine asilimia ya wakaji wanafikiri kwamba hakuna mabadilisho hata kidogo. Asilimia wanasema kwamba hali inaribika kabisa kuhusu maoni ya raia juu ya ugawanyo wa madaraka mkoani. Uchunguzi uliendeshwa kati ya watu elfu moja na mia tano, kati ya miji tano: Kinshasa, Kisangani, Mbandaka, Mbujimayi na Lubumbashi. Wakaji wengi walisema kwamba wanajua vizuri swala hili, lakini wanahuzuni kwa kuona maendeleo ndogo. Washiriki katika mkusanyo huu wenye kutoka jimboni zote wataongea muda wa masiku mbili kuhusu uchunguzi huo ili n jimboni Katanga katika distrikti ya kaskazini uhakikisha kama tangu mwezi wa kwanza mwaka huu tunao hali ya kutosikilizana katika makundi mbili ya shirika la raia, si nzuri. Kundi moja linajiunga katika kundi liitwalo kundi lenye li kuongoza ambalo liondoshwa madarakani tarehe kumi na nane mwezi wa kwanza mwaka, tunao na kiongozi kipya cha shirika lile la raia la Tanganyika. Hali hiyo huenda kuhuzunisha kiongozi cha distrikti ya nor ya Katanga ambaye bila shaka alijiingiza alijingiza katika jambo lile, ili ilatutuliwe. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Espedi Mwamba Mubi. Wiki iliyopita, kamisha wa wilaya aliongoza mkutano kati ya makundi haya mawili yanayozozana kuhusu uongozi wa shirika la raia wilayani. Baada ya mkutano wote, walisema kwa sauti moja kwenye kibarua walichotangaza, huyu ni Bwana Serni Senga, yeye umaanisha kwamba ndiye msemaji wa kamati inayoitwa College de Gestion inayopinga coordonata wa shirika la raia. tulifikia mkiwango ya kusema college bamambre ya college na mesiekabamba, tuikale pamoja kwa jinsi tutumike sibote pamoja kwa kutayarisha ile assemblée générale na tufikie kufanya ile maelekshon naye coordonata wa shirika la raia la Tanganyika Bwana Gilen Kabamba amejibu, sisi wote tunapenda kwenda kwa ku uchaguzi, si? Mimi nafanya miaka sita kukitwa kichwa cha koordinasion ya sosiete ile. Miaka sita ni mzigo kweli, na ninapenda kuhutua sasa sitahutuwa nifike babarani ni uweke asema ninyi wengine weje. Hapana, tunapaswa kufuata sheria, ni kusema kama tunapaswa kuita mbele asamble general kikao kikuu. Tokea Kaleni, mimi ni expedi mwamba mubi redio kapi, turudi mjini Kinchasa kwa kuweza kuwajulisha kama watu wengi hujuliza kama bichi Ngubila, yaani bandari ya Ngubila inayo sasa harigani ikiwa hivi eneo la lazima kwa usafirishaji kati ya Kinchasa na Brazaville ni tangu sasa miezi mitano, eneo lile la usafirishaji wa watu na pia biashara kwa njia ya mashua madogo na vingine. Hali ya sasa ni tu ya ujenzi wa vyumba vipya vilivyojengwa, lakini hakuna hali ya bandari sawa. Mbele taarifa ya mwandishi wetu Dona Madimba mengi sizinu tuyafate, na mwandishi wetu Amani Ben Sheke. <coughs> Kama mnavyosikia kwa sasa, ni zaidi ya miezi tano bandari beach Gobila ya hapa Kinshasa imekuwa ikitumika bila fujo na mingurumo yote ya gari yote, kwa raha na furaha ya wasafiri na viongozi wa beach Gobila ambao walichukua hatua ya kurudisha utaratibu siku zilizopita. Tunabakia tuna wasafiri wale, munaona pale wanavaa nguo ya nyeupe safari juu ya kusafiri vizuri bila fujo, hata kama bandari ngobila imekuwa vema na bila makelele. Wasafiri wasema kuwa mengi yabaki kufanyika. Hata unavaa vizuri, uko na document yote, wanapenda tu upane kalikuta haiko vizuri. Juu ya nini inaitiwa kano rapidi? Tulikuwa hapa kutokea saa mbili za asubuhi, sasa ni saa nne wenye hawakuuza mabie walisha safiri na kuhusu wasafiri wanaochukua mashua ngambo za bandari beach onata, wenyewe wanazidi kusafiri katika hali mbaya na fujo na bila ulinzi kamili. Nani hapo tutakomesha taarifa yetu, habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni, kwa niaba ya fundi wa mitambo Paul Badinama na kundi iliyoweza kuandalia taarifa yakipela mundu