Kisha kupoteza vitu vyote wakati wa shambulio dhidi ya vijiji vyao na wa Mai Mai, hali ya kibinadamu ya wahami wandani katika mtaa wa Pweto ni mbaya sana Ndiyo kiongozi wa mtaa huo alionesha ujumbe mkuu wa kibinadamu uliofika katika eneo hilo la jimbo ya Katanga leo hii, siku ya pili. Zaidi ya swali elfu kenda za ubakaji wa wanawake zitachunguzwa punde katika jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo. Ni habari iliyotolewa na mwakilishi maalum wa rais anayehusika na mpango wa kupinga ubakaji na kuingizwa kwa watoto katika majeshi jimboni Kasa ya mashariki. Jaribio ya kukimbia kwa wafungwa wengi katika gereza kuu ya Mbujimai ilipingwa jana siku ya kwanza na watumishi wa gereza hiyo pamoja na askari polisi. Hata hivyo, silaha moja vita iliyoingizwa katika hali isiyo sawa ndani ya gereza wa udongoni oh. E, kiongozi wa mipango kibinadam, ya kibinadamu katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Mustafa Sumare alifika leo siku ya pili Papweto, karibu kilomita mia nne makumi tano kusini mashariki ya Lubumbashi. Anasindikizwa na ujumbe wa watoaji wa fedha pamoja na wakuu wa mashirika ya kibinadamu, walikaribishwa na kiongozi wa mtaa wa Pweto aliyowafasiria moja kwa moja hali mbovu ya wahami wa ndani katika eneo hilo la jimbo la Katanga, wanaofikia zaidi ya elfu mia moja makumi saba na nane. Maelezo mengi nawe, Madeleni Waila, kutoka mji wa Lubumbashi. Ujumbe huu umepokelewa kwanza na kiongozi wa mtaa wa Pweto. Muda wa mazungumzo, amejulisha kwamba mtaa wa Pweto umehesabu jumla ya wakimbizi elfu mia moja makumi saba na munane ni kusema asilimia makumi tatu ya jumla ya wakimbizi wanayohesabiwa jimboni nzima. Wakimbizi hawa wanatawanyika katika vijiji mbalimbali mbali, na wanaishi katika ufukara wa ajabu kwa kuwa wamepoteza mali yao yote kufuatana na mapambano ya wapiganaji iliyojitokeza mara kwa mara maeneo huko ndiye sababu ya ombi aliloitoa kwa vikundi vya kiutu vijitahidi kusaidia mahitaji ya wakaaji hawa. Mnyampara wa pale Pweto amesifu kazi wanayoiandaa vikundi vya kiutu maeneo ya Pweto kama vile kupiganisha magonjwa kwa kuboresha matunzo, kuhudumia watu kupata maji safi na hata malisho bora. Munyampara wa pale mji wa Pweto ametoa pendekezo ya kuona wafadhili mbalimbali kuongeza miradi ya maendeleo kwa kusaidia wakaaji maeneo huko. Lubumbashi, Madeleine wa ila Radio Okapi. Hey, jimbo ni mashariki karibu, toni elfu moja ya mazao ya mlimo iliharibishwa katika mashamba kutokana na mafuriko ya maji mtani Basoku Habari ilitolewa leo asubuhi na muungano wa wakulima wa Basuku, mji mdogo unaopatikana kwenye zaidi ya kilomita mia mbili makumi tano magharibi ya Kisangani. Mamia ya hektari ya mashamba ya mchele, mhogo, kalanga na kadhalika yanapatikana katika maji. Ajali ilijitokeza wakati wa mavuno, alisema kiongozi huo wa wakulima. Taarifa ya Joseph Basaya wa Redio Bondeku mengi kupitia lain ya sim na mwenzetu Isak Remu Yope. Jamii zaidi ya mia moja ya wakaaji wamekuwa waanga ya kujaa kwa maji shambani mwao kwa mtaa ya Basoko. Maji ya mto Aruimi na ya bahari Kongo zimevuka mpaka na kuvamia shamba ya wakaaji. Mwakilishi ya muungano ya walimaji Richard Bolika anasema wamepoteza asili makumi nane juu ya mia ya mzao yao ya shamba. Wakaaji hawa wanashindwa kulipa masomo kwa watoto wao na hata kuwatunza kufatana na hiyo shida. Viongozi wa afya wanasema kuna hatari vijiji hizo zikumbwe na ugonjwa kutokana na maji chafu. Ofisi ya serikali inayohusika na uchumi inajulisha kwamba bei ya chakula sawa mchele, kalanga, miogo zimepanda sokoni mjini Basoko sababu ya shida ya maji kujaa. Bei ya gunia moja ya mchele ya kilo makumi tano inakuwa elfu makumi, mak, ma, makumi Elfu makumi mbili na tano na sasa zinauzishwa elfu makumi nne ya pesa ya Kongo. Msimamizi wa ofisi ya uchumi anasema barabara mengi eneo ya mlimo pia zimeharibika. Chumba inayohusika na mlimo jimboni imekwisha kutuma watumishi wake kwenye kuna shida kwa kufanya uchunguzi kwa lengo ya kuleta surulisho. Zaidi ya swali elfu kene za ubakaji zitachunguzwa punde katika matribunali za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni habari iliyotolewa na mwakilishi maalum wa rais anayehusika na mpango ya kupinga ubakaji na kuingizwa kwa watoto katika majeshi wakati wa mkutano wake na wapasha habari leo, siku ya pili mjini Kinshasa. Bibi Janin Mabunda alionyesha furaha yake mbele ya maendeleo yaliyotimizwa katika hukumu wa watendaji wa ubakaji miezi ine kisha kutaja kwake kwake yeye hukumu kuhukumiwa kwa watendaji wa maovu, ijapokuwa daraja yao, katika maeneo ya Ruchuru, Kananga na Kinchasa ni alama kali katika kupinga ya ukosefu wa malipizi nchini. Afuatayi ni Bibi Janini Mabunda katika masemo aliyochukuliwa na Michel Kifindangoi. Mambo chache yalifanyika tangu mwezi wa saba uliopita. Nitashughulikia zaidi kupiganisha hali ya kutotoa malipizi par uchuru. Mwezi wa kumi uliopita tulihukumu askari kumi kifungoni kati ya miaka kumi na nne na miaka makumi mawili gerezani. Ni askari jeshi na askari polisi waliobaka mabinti wasioeneza miaka kumi na mnane paka nanga mwezi huu wa kumi na moja tumehukumu kiongozi wa pili wa polisi kifungoni miaka kumi. Pia anafukuzwa katika polisi. Hapo hawali mjini Kinshasa, tumehukumu jemadari kiakwavu kwa miaka kumi kifungoni na malipo ya hasara ya dola za Kimarekani elfu mia moja. Inafaa kukomesha wazo lenye kujulisha kwamba Kongo ya Kidemokrasia ni nchi isiyotoa malipizi na sheria haishughulikie mambo ya bakaji, hali inayopelekea tuzungumzie tena operesheni Likofi pamoja na ripoti ya shirika Human Rights Watch inayoitwa mauaji ya kupotea kwa watu katika mikono ya polisi mjini Kinshasa. Katika ripoti ile ya ukarasa 93 shirika hilo la kimataifa la haki za binadamu linafasiria namna gani askari polisi waliojificha sura waliwaua watu makumi tano na moja vijana na wanaume waliozaniwa kuwa wajambazi wanaoitwa kuluna tangu mwezi wa 11 mwaka wa elfu mbili kumi na tatu hadi mwezi wa pili mwaka wa elfu mbili kumi na nne na katika ripoti ile Human Rights Watch inaomba asimamishwe katika madaraka yake kamanda aliyoongoza katika uharibifu wake za binadamu operesheni likofi taarifa ya askensigbetayoro mengi sidoni naye karinda musu katika ripoti hiyo, shirika Human Rights Watch linashutumu mashambulizi yaliyoendeshwa na polisi wakati wa Operation Kofi. Shirika hilo la kimataifa linajulisha kwamba askari polisi waliua kwa risasi vijana mbele ya makao yao katika soko mjini na katika viwanja vyenye kuwa karibu na maeneo yanayotengwa kufuatana na Human Rights Watch vijana wengine wengi walipelekwa mahali pasipojulikana bila askari polisi kuonyesha vibarua vyenye kuwaruhusu kuwafunga. Kwake Anneke van Woudenberg wa Human Rights Watch walioongoza operation hiyo wanapaswa kuadhibiwa. Maoni yanayopingwa na Lombard Mende, msemaji wa serikali ya Kongo ya Kidemokrasia. Shirika Human Rights Watch linahakikisha kwamba tarehe 13 mwezi huu wa 11, wana memba wa jamaa za wahanga makumi mawili na tano waliomba sheria iheshimiwe, walijeleza katika kibarua walichoandikia mwendesha mashtaka mkuu wa Kongo ya Kidemokrasia. E, jimbo ni Kivu ya kaskazini. Kazi za kiuchumi na za kijamii ziliharibishwa leo asubuhi Pakikuvo, kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia moja makumi tano kaskazini ya mji wa Goma katika jimbo la Kivu ya kaskazini, kwa mjibu wa ndugu za hapo nyumbani. Wakaaji walipinga mauaji kwa silaha akiongozi wa kamati ya maendeleo ya parokia Katoliki ya eneo hilo na watu wenye silaha wasiojulikana. Shirika la raia la Lubero linahesabu mauaji ya watu kumi na moja tangu mwanzo wa mwaka wa mwaka katika mtaa huo. Taarifa halisi kule wa Redio ya Maendeleo ya Kanyabayonga, mengi sioni nawe bili Ivan Lutumba. Mauaji ya mwisho yalitokea usiku wa jana kijijini Kikuvo, kulingana na shirika la kiraia mtaani Lubero. Mwezi jana walivumbua maiti ya mutu moja waliokata kichwa kati ya mfugo kijijini Mbwavunyiwa. Duru hiyo kujulisha pia kwamba kuna watu wengine ambayo waliuawa na masasi kutoka mwezi wa pili hadi mwezi wa kenda pale Lubero Centre, wengine wawili pale kamandi moja Kanyabayonga, wengine wawili pale Vuchorovi a na mmoja kijijini Kikuvo. Habari hiyo sikuhakikishwa hata kukataliwa na viongozi vya kiutawala polisi mtaani Lubero. Mashirika ya ndani kutetea haki za binadamu kueleza kwamba wanakuwa katika wasiwasi kwa kuona ongezeko wa mauaji yote haya. Ni kwa hiyo pendekezo yao ni kuona viongozi kuzidisha au kuchukua mipango kamilifu juu ya usalama na kuadhibu matendo wa mauaji wote hawa. Kwa kumaliza, jimboni Kasai ya Mashariki, jaribia kukimbia kwa wafungwa wengi katika gereza kuu ya Mbujimayi ilipingwa jana siku ya kwanza na watumishi wa gereza hiyo pamoja na askari polisi kwa mjibu wao silaha ya vita iliingizwa katika hali isiyo sawa katika gereza na mlinzi mmoja, na huenda iliondoshwa ndani ya udongo katika chumba cha wafungwa wa hatari sana. Silaha hiyo hiyo huenda ilipashwa tumikishwa na wafungwa kwa kukimbia kwa wingi mengi nawe estedalafina kutoka mji wa mbuji mai. Wafanyakazi kwenye gereza hii husema kwamba silaha waliogundua jana iliuzwa na mia moja makumi tano la dola za Kimarekani, kutokea kwa mchango wa wafungwa kuhusu vitendo vya mauaji. Mbele ya kufikisha silaha hii mahali hapo, walipeleka vyombo kimoja kimoja, kisha wakakusanya vyombo. Uchunguzi uliofanyika waonyesha kwamba kuna wafungwa zaidi ya kumi walioandaa kutoroka gerezani kwa kiolela, kwa wafungwa wakisaidiwa hivi na wanajeshi na askari polisi walinzi wa gereza walioandaa operesheni hii. Wengi ni wale wafungwa kuhusu vitendo vya mauaji waliwaswali tangu jana na waendesha mashtaka. Mwanajeshi ambaye aliuzisha silaha hii alikimbia wakati walimwarifu na mfungwa mmoja. Wakati wanaowaswali wafungwa wengine, walitoa siri ya kwamba waliandaa mauaji la wafanyakazi wa gereza na wa wa chumba cha maamuzi. Kuhusu jambo hii kuliandaliwa pia orodha la majina siri hii ilitoa woga na wasiwasi ndani la wafanyakazi wa gereza. Wamoja wanashutumu kuona wale ambao wanaokuwa na kazi la kulinda wafungwa gerezani kujitoa kwa vitendo vya kutorosha wafungwa hawa. Habari ya mwisho ni kwamba uchunguzi unaendelea. Tokea Mbujimai, Esther Ndalafina, Radio Okapi. Okapi.