Maskofu wana haki ya kutoa maoni yao kuhusu hali ya sasa ya kisiasa ya nchi, lakini sio kwa matatizo yasiyokuwa ndiyo jibu ya msemaji wa serikali kwa barua ya maskofu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambamo wanashutumu nia ya kupadilisha kipengele 220 cha katiba ya nchi. Wilayani Ituri, MONISCO imekubali kufungua vituo ambamo watakaribishwa wapiganaji wa kundi la FRPI ya Kobra Matata watakaoisalimisha kwa utashi wao. Msimamo ule ulichukuliwa jana, siku ya tatu kati ya kiongozi wa MONISCO wilayani Ituri na wakuu wa kiasili wa eneo la Walendu Bindi. Watu sita waliuawa na wengine zaidi ya kumi waliumizwa wakati wa ajali mbili katika barabara ya taifa nambari moja, Kinshasa Bandundu, kwa mjibu wa polisi ya usalama kunako kilalo kwangu. Ajali hizo zilifanyika paka buba na kunako kilalo Wamba, mashariki ya mji mkuu wa Kinshasa. Maskofu wana haki ya kutoa maoni yao kuhusu hali ya kisiasa ya nchi, lakini siyo kwa matatizo yasiyokuwa Ndiyo jibu ya msemaji wa serikali kwa barua ya maaskofu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ni barua yenye kushutumu ni ya kubadilisha kipengele mia mbili makumi mbili cha katiba ya nchi. Lambert Mende anaomba rais wa jamhuri au na utulivu na aepuke ugomvi kuhusu wakati wa uongozi wa miaka tano unaoendelewa bila shaka. Waziri wa upashaji wa habari na mahusiano alitamka hivyo leo, siku ya tatu, wakati wa mkutano wa wapasha habari hapa mjini Kinshasa. Taarifa mwenzetu Jeff Ngoy inasoma kutoka Bukavu na Dido ni Bagalwa. Kuna mengi ambayo inasemeka kuhusu kubadilishwa kwa katiba humu nchini, lakini walioyasema maskofu inapingwa na Lambert Mende ambaye anawashutumu kwa kuwa walijibu kwa swali ambalo halipo. Anaongeza kwamba wao wanashakia namna yao ya kufikiri Wakati wanaleta ubishi kuhusu kipengele cha mia mbili na ishirini ambacho batwa kiko ya pili, ni kwamba maskofu wanajiweka juu zaidi, wakiwaza kwamba wao wakishachukua mpango hakuna mtu mwengine aweza pana maoni yake. Kwa kutafuta kujua sababu gani rais hasemi lolote kuhusu swali hilo, waziri anajibu akisema wa kwamba rais hakuchaguliwa ili apiganie tena kiti cha uraisi kisha uchaguzi, kwa kuwa wanamuuliza kama atakuwa kandideti. alikuwa kandideti na amechaguliwa, ni vema wamwachie wakati wa kumaliza muhula wake. Ni ile tu ndiyo inaombwa, bado angali na miaka miwili. Ndivyo aliendelea kusema waziri Lambert Mende serikali nasema. Kwamba kuhusu swali la katiba maskofu wana maoni mbalimbali mbali mbali na tofauti tangu walitangaza barua yao mwezi wa sita uliopita, e kilitangazwa wakati ule na waziri lambert mende kwa yote wapo mia mbili na sita kutoka makundi kumi na mbili miongoni mwao zaidi ya makumi tano kutoka m23 ya zamani, zaidi ya makumi manne wa frpi turi wengine wa kundi la enyele wa jimbo la equater wa apcls la pareco wa jimbo la kivu ya kaskazini wa kundi la mizile ya matadi na tena wanapatikana katika daftari hiyo wauni wa MRPC ya Ituri wa maimai mai Simba na wamaimai papi pamoja na wapiganaji wa zamani wa mai mai, wa jimbo la Kivu ya kaskazini na jimbo la Kivu ya kusini wilayani Ituri. Monusco imekubali kufungua vituo ambamo wa watakaribishwa wauni wa kundi la FRPI ya Koba Matata watakaosalimisha kwa utashi wao. Msimamo ule ulichukuliwa jana siku ya tatu kati ya kiongozi wa Monusco wilayani Ituri na wakuu wa kiasili wa eneo la Walendu Bindi kwa mjibu wa Monisco wapiganaji watakaochagua cha, kusalimisha kwa utashi wao watakaribishwa katika kituo cha majeshi wa Umoja wa Mataifa hapo Waveba. Kumbukeni kwamba ni tangu karibu juma mbili ndio wakuu wa kijeshi wa FRDC na wa Monisco wanapanga mapambano makali dhidi ya ngome za waasi wa FRPI katika eneo la Walendo Bindi jimboni Kivu ya kaskazini. Hali imerudi tulivu katika leo nyuma mchana, pakichanga mji mdogo napatikana kwenye umbali wa kilometa makumi nane na tatu kaskazini magharibi ya Goma, ni kiisha mapambano tangu jana usiku hadi leo asubuhi baina ya askari polis na wanajeshi wa kikosi cha FARDC cha elfu moja mia moja na moja Kazi za kiuchumi zilianzishwa tena, zimesema ndugu zetu, na askari polis wawili waliuawa, duka kenda na gari moja ya mpango wa malisha ulimwenguni viliporwa habari hizo zinahakikishwa na wakuu wa kiserikali wapo nyumbani. Hiyo ni taarifa Jeremi Antoine Katembo, mshiriki wetu mengi jami, na mwenzetu wa Uvira Fistongo mama Yabala. Shughuli za kijamii na kiuchumi zilianzishwa tena tangu jioni ya hii siku ya nne katika mji wa Kichanga. Kulingana na duru za ofisi ya upelelezi baadhi ya wakaaji walishukuru na kufurahia hali hiyo katika mji. Duru za mahali za sema ya kwamba maduka ya dawa, maduka ya bidhaa pamoja na manganda zilifungula milango maduka katika soko pia zilifungula. Ndugu za sema ya kwamba baadhi ya wateja wanauza maragwe, ndizi na unga ya miogo, na watumiaji wa pombe wengi wanaonekana katika viwanda vya pombe au ya muvinyu. Wakuu wa serikali wanaonyesha ya kwamba kuna baadhi ya familia zenye kupatikana katika kambi ya askari jeshi ya MONISCO mjini, wengine wanapatikana karibu na barabara kuu au kwenye rompo ya Kichanga ni vigumu kwa sasa kujua kiini ya mapigano kati ya vikosi vya FARDC katika mji huo. Viongozi wa mahali hawakupatikana kwenye simu. Watu sita waliuawa na wengine zaidi ya kumi waliumizwa wakati wa ajali mbili katika barabara ya taifa namba moja, Kinshasa Bandundu, kwa mjibu wa polisi ya usalama. Kuna kilalo kwangu ajali hizo zilifanyika pakabuba na kuna kilalo wamba mashariki ya mji wa Kinshasa. Ndugu hiyo hiyo usema ni kutokana na kutembeza gari ya kaka. Ni taarifa ya mshiriki wetu Belarme Muyangi wa Radio Kimvuka na Ntondo, yenye kusoma kutoka Kindu na mwandetu Rigobert Yuma Walumba Gari ndogo kutoka muji wa ulalo Kwango ilijingiza ndani ya gari kubwa ya remorke iliyokuwa kisimama. Ajali ilikuwa jana pa saa saba. Matukio ni watu tatu walifariki na watu tatu kujeruhiwa vikali. Duru kutoka polisi ya njia, usema ya njia kusema kama miili ya waliofariki iko tangu jana ulalo Kwango, walioumizwa walipelekwa Kinshasa. Ajali ya pili ilitukia pa saa kumi na mbili ya magharibi ulalo Wamba. Vifo tatu na watu kumi kuumia Waliopona husema kama kisa ni mbio ya kupita kiasi na ukosefu wa freni ya bisi ndogo itwao Esprit de Mort pakinchasa. Washuhuda huhakikisha mwendo huu wa mbio. Polisi ya njia nayo pia huhakikisha mbio kupita kiasi ya gari iliyopata ajali. Kufuatana na uongozi wa polisi Pakenge, dereva alikiri mambo hiyo. Duru hizi zote huhakikisha kama yote aliyotaka kufanya dereva kwa kufunga freni haikufaulu kufaulu, gari ndogo ya ya ya aina bis iliisha kwenye mianzi pembeni ya njia. Wafu na waliomia walipelekwa hospitalini Kenge. Wahanga wa ajali zingine mbili zilizotokeza juzi kunawa Kilalo Kwango walifikishwa mjini Kinshasa, kwa mjibu wa daktari kiongozi hospitali kuu ya Kwango ni watu makumi manne walioumizwa kwa kumaliza. Wanamemba mia moja na tano wa shirikisho la wenyeji magari ya usafirishaji mjini Kinshasa walifaidisha leo siku yoine na magari aina Hyundai kutoka serikali ya taifa ni mkopo kwa watu ili kuruhusu swali la usafirishaji mjini Kinshasa. Ni waziri mkuu Auguste Matata Mponyo ndiye alipana funguo za magari hizo. Kwa yote ni magari mia mbili makumi tano ndio zitatolewa kwa kipindi cha kwanza cha mradi ule wa usafirishaji. Taarifa inasonga ulinga inasoma kutoka Uvira na mwenzetu Fiston Goma Mayabala. Kampuni ya uhasibu PricewaterhouseCoopers iliajiriwa kuongoza makubaliano ya mfumo wa ushirikiano kati ya serikali ya Kongo na APVKO. Shirika hilo ilipokea kesi mia mbili makumi tatu na sita lakini ni kesi mia moja na tano pekee ndio ziliambatana na masharti zake. Miongoni mwa masharti haya ni pamoja na kuwa dereva na kuwa mwanachama wa APVKO kabla ya tarehe makumi tatu na ya mwezi wa sita mwaka huu, kulipa mchango ya awali ya asilimia kumi na tano au karibu dola elfu nane mia saba kuonyesha ushahidi wa makazi halali na ushahidi ya kupewa mikopo ambayo ni pamoja na mali isiyohamishika au akaunti kwenye benki. Wagombea wenye bado hawajachaguliwa hawapashi kukata tamaa. Mchaguzi wa price wote yatl alisema ya kwamba kutokana na baadhi ya nyaraka yenye kutakiwa mia moja makumi tatu na moja hazikukuwa halali. Kila mchukuzi anaalikwa kufuata masharti katika muda mfupi. Waziri wa usafiri na njia za mawasiliano anafurahia mabadiliko hayo na kusema ya kwamba lengo ni kuku ni kukuwa na kikazi kipya cha madereva, kukuwa na kikazi kipya wa magari na kizazi kipya wa mabarabara. Tukumbusha kwamba serikali ya Kongo imetumia zaidi ya milioni kumi na nne ya dola kama vile sehemu ya mradi kwa kununua mabasi hayo ambayo inatoa mikopo kwa ma watu binafsi. Mwenzetu wa Uvira Fistongo mama ya bala oh.