Aba pateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni Ekwatori, liwali kwa muda aliweza kujulisha maoni yake kuhusu kurusu, yalijulishwa hatua yake na wanamemba waliondoshwa kazini kwa kupumzika. Jimboni Kivu ya kusini, katika mtaa wa Shabunda uhakikisha kama wa wakazi wa miji mitatu walihama makao yao, wanakimbia mapambano kati ya kundi la raia Mutomboki. Na bila shaka, nchini Burundi, Bujumbura, mashirika ya, ya kiraia na pia makundi ya vituo vya habari vinajurisha kama kunako warundi wenye kumazoezi ya kijeshi katika mashariki mwa Kongo kidemokrasia, na wanatoa mwito kwa serikali ya Kongo kidemokrasia kuchungua jambo lile. oh, Habari kamili. Liwali wa jimbo la Equatoria kwa muda Sebastien Impeto alijuisha maoni yake juu yake, ya hatua yake na wanamemba wa serikali jimboni. Hao wanatafuta kwa kila aina kwa kuvuta mpango walio walikoyagialo aliowataja na kuwatia kuwa, kuwa, katika makazi hao wanatamani kutafuta kushimikwa katika kazi kufuatana na kibarua cha mwito cha liwali wa mpya kwa muda Michele Wangi. Au sikai na tawi la upashaji wa habari kuna kuchumba cha liwali wa jimbo kwa muda alisema kama hatua yake ya liwali kwa muda ni ya kumpa wakati wa kuchungua binafsi wanamemba wa chumba chake cha kazi, kwani kulivumbuliwa kuweko kwa wanamemba memba bado kuonekana hata mara moja kwa kazi, na inafaa kuwavumbua na kuwaondoa. Michel Wangi anajieleza kwa jina liwali wa jimbo la Ekwatoria kwa muda, yupo mbele ya mikrofoni ya jisina non tribu na kwa upande wengine. Juweni kama Shabunda, wakaaji wa mji wa miji tatu ya Grupema Bamuguba walikimbia makao yao, ni miji Biangama, Lumba na Kizama tangu sasa siku tatu. Miji hiyo yanapatikana pa zaidi ya kilomita makumi nane kaskazini na Shabunda Santre. Habari hiyo ilihakikishwa na kiongozi kiserikali wa Biangama Mpenda Winyangi alijulisha kama wakaji wale wanakimbia mapambano kati ya kundi moja la raia Mtomboki mpaka tatua. Duru nyingine za mahali pale hujulisha kama makundi mbili yenye kupambana ni ya viongozi Ngandu na Sisawa, wote wanafia uongozi wa kupema. Ili taarifa ya Emili Sadiki kwa Radio Mutanga Shabunda mingi tuyafate, Nabibi Alili Chibangu mapambano kati ya vigundi mbili ya wanamgambo wa raia mtumboki pa katatua tangu siku tatu ni yale yani yanasababisha kifo ya watu mbili na moja akiumia vikali sana, kufuatana na msimamizi kiserikali wa Biangama. Wizi ya vifaa nyingi ya wakaaji imepatikana ndani ya daftari ile. Duru za kuambatana ya wakaaji na ya waongozi yamehakikisha pia habari ile Pashabunda. Kufuatana na maushuhuda yale, wakaaji wa vijiji vya Ngama Lumba na Kinzanza wako porini, vijiji vyao vinakuwa viwanja vya mapambano kati ya wanamgambo mbalimbali wa raia Mtomboki. Kufuatana na maushuhuda za nyumbani, kiini ya mapambano yale ni uchunguzi ya viwanda vya madini cha Nkindu inapatikana pa kilomita makumi mnane nodi ya tauni ya Shabunda. Msimamizi kiserikali wa Biangama ameita wanamungabo kwa mazungumuzo kwa kuleta surulisho kwa shida hiyo. Mupenda Winyangi ameomba wakuu viongozi wa mtaa wa Shabunda na wa jimbo la Kivu la kusini kwa kuweza kuwasaidia kwa kurudisha amani ndani ya kijiji ya Biangama. Jimboni Kivu ya kaskazini, saa makumi ine na nane kisha kushambuliwa kwa lokalite Bisie mtaani Walikale na wanamgambo wa NDC wakiwa wachika siku ya tatu iliyopita. Uchunguzi uliandaliwa hujulisha viongozi vya mtawa Walikale bado kujulishwa kwa idadi ya watu waliofariki au kuumia lakini kwa upande wa kampuni Mining Process Company MPC kwa kifupi, ushulisha uharibifu wa vifaa vyao vya kazi. Uharibifu kadiri watu wengine walijulisha kama ni hali ya kulipisha kisasi. Mengi tuyafate tangu Goma na mwandishi wetu BBC Pamaguru wachimbaji madini watatu ndio walikamatwa na polisi Walikale wakiwa na vifaa fulani fulani vya shirika MPC. Na upande wake, kiongozi wa kampuni ya MPC anasema kuwa anakubali ndio kuna makundi yenye kulimiliki silaha katika eneo hilo, ila waliopora mali ya kampuni MPC wengi ni kundi la wachimbaji wakiitwa ibu. Naye kiongozi wa tarafa b Marie Claire Bangwene alijifikia mwenyewe siku ya nne hapo Bisie ambako alienda ona uharibifu namna uliendeka. Yeye anasema kama ni uchunguzi tu ndio utajulisha ni nani aliendesha kitendo hicho na ni kwa sababu gani. Vilevile vile, pale Walikale watu wengi wanasema kama kuna kuwa miezi mingi hali ya mivutano inaonekana kati ya shirika MPC na wakaji wa Walikale kupitia shirika la raia ya hapo. Pande hizo zote mbili wanabishana kuhusu vikartasi vya kuiruhusu shirika MPC kuendesha uchunguzi kuhusu madini katika eneo hiyo. Nayo MPC inasema kwamba kwa sasa wanaendesha tu ni uchunguzi ila si uchimbaji wa madini katika eneo hiyo. Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi na kulingana na maoni ya jemadari kiongozi jimboni Bakongo ya polisi la taifa juu ya hali mbaya ya usalama katika eneo la barabara Matadi, kwa kuvunja kontena za gari na kuiba biashara na kundi la wajambazi wenye silaha wakisikilizana na wadereva wa gari kubwa kubwa. Maoni ya leo hii ni ya presidenti wa shirika la madereva wa gari kubwa kubwa, bwana Andre Tikoji alijurisha kuelewa hali ile, lakini anahakikisha kama ni jambo lenye kuelekea sio tu wa dereva lakini pia wa polisi la taifa pamoja na wajambazi. Ndiyo maana anaomba kufanyike uchunguzi kwa kila ngambo ya kuweza kuhakikisha ni pande gani lenye kuetegemea ujambazi katika eneo la barabara Kinshasa Matadi, Matadi Kinshasa. Ndivyo alieleza kwa mwandishi wetu Mimi Engumba Mulungu na kwa upande mwingine makundi ya shirika la raia na ya vituo vya utangazaji wa habari nchini Burundi yalipana leo hii siku ya tano buku la maoni yao kwa ubalozi wa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia nchini mwa Burundi mjini Bujumbura, kwa kulazimisha serikali ya Kinshasa ili ifanye uchunguzi juu ya mazoezi ya kijeshi ya vijana Barundi mashariki mwa Kongo Kidemokrasia, na hiyo ni tangu mwezi wa ine mwaka utunao vijana wale wenye kujizoeza nchini Congo ni kwa sababu ya kushambulia labda Burundi. Maoni yale yalipelekwa pia kwa ubalozi wa Congo Kidemokrasia mjini bila kusema lolote aliyapokea. Maoni yale yalipelekwa kwa raia na kwa raia kwa uti mbalimbali mbali, na vituo vya habari vya Burundi, kwa uraisi wa Burundi na muungano wa Afrika na pia kwa chumba cha umoja wa kimataifa nchini Burundi. <tune> Ni leo ndipo kulikomeshwa kampeni ya kuwatunza wa wanawake e, katika kuwatunza bure mniwerazi wanawake kunako senta hospitali ya Kibangise ya mtaa wa Makala hapa mjini Bukavu hapa mjini Kinchasa. Mniwerazi mpango huo ulikuwa ukipangwa na tangu tarehe makumi mbili na tano Juni hadi tarehe nane Julai mwaka utunao, katika uongozo wa kanisa Kibangise uliendelea mpaka muda wa siku kumi, kinyume cha magumu kiufundi vya vifaa. Zaidi ya wanawake mia moja na mbili walipasuliwa apandisite miyome na kise ya kiungo cha uzazi ya mwanamke. Mganga Moize Lelo alijieleza juu ya kampeni ile na kutoa mwito kwa wanawake wake makumi nane waliokuja nyuma. Yupo mbele ya mikrofoni ya Wabere Pongo Masimango magumu hiko ya kifedha na vifaa, tulikuwa na shida kufatana na nguvu yetu ya mapokezi. Hakukuwa vitanda vya kutosha kwa kupokea wanawake wote wenye kupasuliwa. Tena kulikuwa shida ya pesa kwa vifaa vya kupasua na wanawake wote hawa. Umri wa wanawake waliopasuliwa wengi ni kati ya miaka makumi mawili na tano na makumi mane na tano. Mpaka sasa kuna wanawake wanaofika kutoka bakongona dudu tuliwaandika tu idadi yao ni makumi minane na saba hatuna tena jinsi hii ndio sababu tunaomba msaada kwa watu wa mapenzi mema sababu wanawake hawa hawawezi kurudi na shida hii kubwa kama miometomi. kuna wale waliofanya miaka saba ama tisa na magonjwa yao nani hapo, tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la like, Kiswahili kipindi cha jioni leo siku ya tano. Kwa niaba ya fundi wa mitambo mimi kindu na kundi iliweza kuandaa taarifa hiyo, tunawapigia asante sana na kuwatakia juma ya mwisho njema. Tunawacha katika mikono ya bibi na nabo loja atakayeongoza vipindi vingine. Tunasema kwaheri, asante sana Oka pi, Oka.