Karibuni. Kwanza, vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa, ukosefu wa maji safi unagusa maeneo mengi ya mji wa Kinshasa, sio tu mtani Nsele, lakini mitaa nyingi za mji huo. Kuhusu Kinshasa, kiongozi kikuu cha Rigidezo kilijulisha kuna kuhakikisha kama kundi la wataalamu lipo linaandaa kazi layani. Ituri, prezidenti wa kurti kuu ya Ituri mjini Bunia anashutumu kujiingiza kwa shirika la raia la mtawa Aru katika jambo lenye kuekea kisheria, jambo ambalo linatupiliwa mbali na shirika lile. Kinshasa, kalendari ya mwaka wa masomo elfu mbili kumi na nne, elfu mbili kumi na tano kwa masomo ya kiprimari na sekondari inayo manunguni kombeli kwa upande wa wazazi na pia wataalamu. Mengi mtayafata baadaye. Oh, Habari abari kamili. maji safi ya kampuni Regie des Eaux ya tililike tena katika mirija katika karta nyingi za mji wa Kinshasa kwa upande wake wa magharibi. Ni katika mitaa ya Kasavubu, Bandalungwa, Kintambo, Ngiringiri, Ngaliema na semu moja ya mta wa Gombe hali hiyo inadumu tangu jana, siku ya tatu. Viongozi vya reji dezo vilijulisha kama kwa rafla kulitukia mahali tatu penye mirija ya kusafirisha maji kutoboka kwa upande wa aveni uileri 24 Novembre na Batetela. Mrija huo haukubadilishwa tangu sasa miaka makumi tatu. Hayo ndio yalihakikishwa na kiongozi kikuu cha reji dezo aliyekuwa njiani mwa simu na Radio Kapi, akisema kama Jean-Jacques Mukalai alirusha kama makundi wataalamu kiufundi wapo kazini mahali pale na bado hali kuwa nzuri. Magumu ya kupata maji safi katika mtaa wa Nsele mjini Kinshasa yanayo vinyume vyake katika maeneo huenda kuundwa kwa upande wa mashariki mwa mji huo wa Kinshasa. Kwa nyakati hizo site nyingi huota katika milima mabonde, karibu na mlima Kristali, juu ya kuongezeka kwa wakaaji. Mlima Kristali ni eneo la milima unao pia mangingi majengo wenda kukutana na vikwazo vya ukosefu wa maji. Taarifa ya mwandishi wetu Emmanuel Imbanda Lukenga luchichimbi mengi studio t afati na Bibi Adolfin Ngoy kwa kujenga nyumba katika kata mupya, hupatikana kati ya kilima Mont Cristale na Mpasa si kwepesi, sababu ya mabonde na tena juu ya kufikisha maji mpaka kule. Hakika kuna muto Musolo na chem chemuchemo zingine toka milimani, kama ilisema mutu mumoja anayojenga nyumba kandokando kando ya barabara iitwayo Union Europeenne. Kwa kupata maji wanatumikisha wanamuke wa, wanasikilizana kwa bei, wanashota mai kumwanga ndani yangu Ngungulu. Besini sita kwa kuyazama ngungulu mbili wanatumia ngungulu tatu kwa kumwanga semente. Tena, kila ngungulu inauza franga ya Kongo elfu tatu. Mwenyeji wa nyumba naye alihakikisha masemi yali wakuu wameamua majengo ya kila namuna, na, na kugawanywa nyafasi kwa wakaji. Hatufamishwe kama kituo cha Regideso kitashimikwa mpaka hapa, kwa, kwa masemi ya wahusika na barua mutani sele, hakuna mupango ya serikali kutayarishwa ajili. Kuna mashirika ne kusudia kusaidia wakaaji ndani ya mutaa kuwa na makata makumi tatu na moja tena na wakaaji apata elfu mia tatu makumi saba na sita. Wilayani Ituri, prezidenti wa kurti kuu ya Ituri mjini Bunia anashutumu kujiingiza kwa shirika la raia la mtaa wa Aru katika mambo yenye kuelekea sheria katika mtaa huo wa Aru, umbali wa kilomita 300 kaskazini na mji wa Bunia. Fali Wonga Okongo, aliyekuwa ziarani ya kazi mtaani Aru, alirusha jana siku ya tatu mjini Bunia. Katika mazungumzo yake na Radio Kapi hayo huyo alihakikisha kama hali huenda kufanyika na shirika la raia huenda kutia kwa vikwazo kwa mwenendo bora wa sheria. Upande wa shirika la raia wanatupilia mbali jambo lile. Jean Paul Basila, hali ni gani kwa sasa? Watumishi wana sheria watimize tena barua ya kualika watu wenye kushtakiwa mjini ahu. Kwa masemi lake Bwana Fali Wonga Okongo, e, kama presidenti ya chumba cha mahakama hapa Ituri ni shirika la raia ndiyo imezuia mwenendo bora ya kazi ya kisheria. Kuna hatua nyingi ya kuwafunga watu wenye makosa haikuendeshwa vizuri, kama kuwa raia ilipiga kelele sana, hata na kuacha mfungo apewe uhuru kwa nguvu kunako kituo cha waaskari polisi, unena bwana Faliwonga mwenye amekataa kunyamaza kuhusu hali hiyo. Ye kama mwongozi Muhamzi pande zake bwana Eritia Undwi, ye kama presidenti ya kamati ya shirika la raia mtaani Aru, ametupia nje mashtaka haya yote e. Pia ameshtumu namna wanasheria wamoja wametumika. Ameomba wanasheria wenye kuisha kudumu kazini zaidi ya miaka tano mtaani Aru wabadilishwe kufaida ya uaminifu kati ya raia na kazi ya kuendesha sheria. Kwa mwisho, mwendesha mashtaka mkuu Opson Bafoa ameahidi kusafiri mtaani Aru ili achunguze mwenyewe mashtaka juu ya shirika la raia Bunya. Jean Paul Basila, Radio Kati. Tunajielekeza kwa upande wa jimbo la Ekwatoria kwa Gbadolite, viongozi vyenye kuhusika na usalama vya kisiasa na uongozi kiserikali na vile vya kazi vyenye kuhusika na uhamisaji vilifata mafunzo tangu siku siku ya kwanza hadi siku ya pili kuhusu ukingo wa kimataifa wa ya wakimbizi. Uelimushaji huo uliandaliwa na shirika la Umoja wa Mataifa lenye kuhusika na wakimbizi ulimwenguni, Aseri kwa kifupi. Lengo la shirika lile ni kuimiza viongozi vyote vya Noro Ubangi katika madaraka yao kuchungua katika hali ya kiutu watu wenye hawana namna ya kujitegemea kwa afya yao na hali yao, wakiwa wakimbizi, ili wapewe msaada. Taarifa ya mwandishi wetu Dominike Wolombi Munga. Mpange mengi studio, tuyafate na bibi Adolphine Ngoy. Kaskazini na kusini ya Ubangi imeshambuliwa na wakimbizi kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati wakikimbia usalama ndogo nchini Mwabo. Mukufika kwao hawakaribishwe vema na Wakongomani. Kwa hiyo shirika la HCR limekusudia uhimizaji ili wakuu wa hapo nyumbani washurulukie ulinzi ya wakimbizi, sababu wakimbizi wanakumbwa na shida nyingi, hasa kuhusu vikartasi. Kwa masemu ya mtetezi Algasimo ba wa HCR wakimbizi wana haki ya kulindwa kama imesaliwa katika mukataba ya Geneva tangu mwaka 1951 ongeza te na moja, tena yale ya OUA ya tangu mwaka 1969 kama mtu anakusudia kwenda kuishi fasi ambaye anapenda anastahili kupewa haki zake na serikali ya pali hawezi hakafa fukuzwa ila tu kama ni muhuni wa kuleta hatari na fasi ambako mepokelewa hata vile itaomba pewe na nchi ambako ataweza kuishi salama. Wazuriaji ni wahusika na wakimbizi, shirika la raia, viongozi vya makanisa na wakaji wote walitosheka na kazi hiyo. Tukumbushe ya kwamba kiisha Zongo na Gladolito ulizi wa HCR wanakusudia kuhimiza huko Libenge na Bili. Asanti, Adolfine Ngoi. Jimboni Kasai ya Magharibi, uchunguzi wa makundi mbalimbali ya raia kuhusu mazungumuzo ukiwa kwa siku yake ya pili jana, siku ya tatu. Kati ya makundi yaliyochunguzwa na liwali wa jimbo kunako wapasha habari, wapasha habari wa Kananga walijuisha maoni yao juu ya mazungumuzo, uchaguzi mbalimbali mbali na ugawanyi wa majimbo kwa muhimu ya maoni yao yakiwa katika buku waliolipana kwa liwali kupitia katibu jimboni wa Muungano wa Mataifa wa upashaji wa habari nchini Kongo ya Kidemokrasia, Sostene Kabindi anajieleza mbele ya mikrofoni ya Andre Kambala Mujinai watangazaji walikubali mazungumzo itakayokusanya wote mbele ya mpatanishi kutoka Umoja wa Kimataifa asiyeelekea upande wowote. Watangazaji walitoa masharti. Kwanza ni kufunguliwa kwa vyumba vya kutoa habari vilivyofungwa: Radio Lisanga Television, Kanal Kin Television, Canal Futur, Radio Katoliki Elikya, Full Contact Radio, na kuna pia kufunguliwa kwa watangazaji Mike Mukebai Daniel mashurti haya yatarahisisha kazi na kupoteza ndani ya vichwa vyao mawazo ya waliofungwa kuhusu kalenda ya uchaguzi wameikubali lakini walitoa wazo lao la uchaguzi wa mitaani kama vile miji itupiliwe mwaka wa 2017 na kuhusu kuandikishwa kwa wapiga kura wanao eneza miaka sasa watambuliwe kisha kura la wanabunge jimboni kama sivyo kalenda itakumbwa na shida na kuhusu mgao wa majimbo mapi. Wamekubali jambo hilo ila walitoa pendekezo lao la kuona majimbo yaanzishwe, kisha kura la wanabunge jimboni, ili fedha ya kuundwa kwa majimbo mapya itumiwe kwanza kwa kura la wanabunge wa jimbo katika ukarasa wa uchunguzi, liwali wa jimbo la Katanga alianzisha siku ya pili uchunguzi wa makundi mbalimbali mbali ya raia jimboni mwake. Alichunguza uchunguzi ulio unaelekea mipango tatu muhimu: kuweko kwa mazungumzo ya taifa, mpango wa uchaguzi na pia mpango wa kubadilili hali ya uongozi kiserikali. Ikiwa wengi wanategemea mazungumzo, wengine wanapenda katiba ya inchi heshimiwe, hasa kuhusu matayarisho ya uchaguzi. Mengi nawe Jangandu baada ya kuanzisha mkutano huo siku ya pili, liwali wa jimbo alimpa mupa madaraka liwali makamo kwa kuendelea na makazi haya. Watu wote waliosikilizwa walikubali masungumuzo, ni kama vile shirika la raia yenye lisema kama ni vizuri kuwe masungumuzo kwa ajili ya kupata makubaliano kuhusu kalendari ya uchaguzi, lakini sharti kuheshimia katiba la nchi. Mawazo haya ni yenye kupendeza pia vikundi vingine kama vile muungano ya wachungaji wa makanisa la kiroho. Kuhusu mgawanyo wa majimbo kama dekupaji, wengine wanakubali mpango huo, wengine kuutupilia mbali wengine, nao uomba mugawanyo ufanike kipindi kwa kipindi. Kwa upande wake ofisi ya baraza la bunge jimboni Katanga inakubali matengenezo haya yote, lakini inaomba kwa serikali ya nchi kutoa pesa kwa ajili ya kuyatimiza. Tujulisha ya kwamba kulingana na liwali makamo, waongozi wengine wenye wanapatikana ndani ya mitaa mbalimbali jimboni Katanga, wao pia wanasubiriwa hapa muji Lubumbashi kwa kutoa mawazo yao. Toka Lubumbashi, Jean Gando, Radio Okapi. Kama zaidi ya siku chache kabla ya kumaliza mwaka wa masomo 2014-2015 mwaka wa, wa kalendari wa iliandaliwa na uwaziri wa masomo ya kaina hali nyipya ya akmanchi inaandaliwa. Mwaka huu una siku 222 kwa masomo ya kiprimari na sekondari, lakini una mzozo kwa upande wengi wa wataalamu na pia wazazi. Na hapo tunakomesha taarifa habari katika lugha bora la like Kiswahili. Kipindi cha jioni tunapiga asante na kuacha mikrofone kwa na naboruju taongoza vipindi vingine okapi. Okapi,