Habari zetu Jean Désiré Kanyama Kufungwa kwa wanafunzi wa kongomani tangu siku ya posho nchini India serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inaomba watole huru kwa sasa na bila shoti yoyote na tena serikali ya Kongo nalazimisha wasambisho wananchi wa India waliotenda ujeuri dhidi wa ya wanafunzi wa Kongomani. Kunako korti ya hukumu ya kimataifa, waamzi walisukuma hadi mwaka kesho kesi ya kuhakikisha makosa ya Bosco Ntaganda. Kumbukeni kwamba kiongozi wa zamani wa uwasi wa M23 anashutumiwa mauaji ya vita na maovu ya kibinadamu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo kati ya mwaka wa 2022 na 2023 na helikopta mbili za Monisko kutoka Goma hadi Beni zilizoshuka jana Panyalike ni kutokana na ukosefu wa kuonekana kwa kiwanja cha ndege cha Mavivi sababu ya hali mbaya ya pepo. Mafasirio ni ya kiongozi wa MONISCO Beni, Jacob Mogeni Mwene Komba. Wakaji wa Beni wabaki katika kimya. Oh, Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaomba wanafunzi mani wa Kongomani waliofungwa tangu siku ya posho iliyopita nchini India watolee uhuru kwa sasa na bila shurti yoyote, katika kibarua kwa balozi wa India mjini Kinshasa ambamo hali hiyo inapingwa. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inapendekeza uchunguzi wa kiafya ufanyike dhidi ya wanafunzi wote wa Kongomani waliofungwa kwa kuhakikisha hali yao ya afya na tena serikali ya Kongo inalazimisha wasambisho wananchi wa India waliotenda ujeuri dhidi ya wanafunzi wa Kongomani, na kwa mwisho serikali ya Kongo inaomba serikali ya India iombe razi kwa Kongomani wote. Waziri makamu wa mambo ya kigeni Celestin Tunda ya Kasende anafasiria njani mwasimu na Innocent Ulinga lakini nataka kuambia baparan bote ya watoto bale watoto venye beko kule Inde, tumemwita ambassador wa Inde hapa Kinshasa kumwelezea kama tunataka mbio mbio bila kondisho yoyote, tusikie kama watoto wetu wameachiliwa hawako tena gerezeni. Na tena kisha kuachiliwa, wanapasha kupelekewa fasi ya wa, waganga fasi ya, ya afya wa, waangalie kama afya yao iko vizuri, kama sante yao iko mzuri. Na tena tunataka kama wale watu wenyewe walipiga watoto wetu, ikiwa ni wa askari, ikiwa ni wa polisi ikiwa ni wa civil, wale watu wanapasha kutafutiwa na kukamatiwa na kupelekewa mbele ya wajuge nao wawasambishe wawapatie kabisa sanction moya ya nguvu. Tumeomba ile na tena, tunataka sisi guvernemat kama tupate ya excuse ya gouvernemat ya end paske ile neno yenyewe imefanyiwa kwa watoto wetu iko neno mwa mbaya, na vile tuliexige wale watoto yetu yenye beko ende bale watoto ya masomo babaachilie na ba bazidi kuendelea na masomo yao. Upande mwingine muungano wa kimataifa wa wanabunge unafadhaishwa na kuondolewa uwezo kwa wanabunge watano wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kiongozi wa kamati ya haki za binadamu ya muungano ule alisema hivyo kisha kuendesha ziara ya kazi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kasum Tapu anasema anashangaa sana, sababu mbunge ana utumi wa wananchi na awezi kamwe kuondolewa uwezo wala kukomesha kwa kukosa, kukosa mkutano kondoswa madarakani kwa Eugene Diomi Ndongala sababu ya kutokuwepo katika mikutano kuna hakikisha vitisho vya kisiasa zidi ya Diomi tangu siku nyingi. Ndivyo amesema Kasumtapo, kiongozi wa kamati yenye kutetea haki za binadamu kwa ajili ya wanabunge. Kwake yeye, kuvunjwa kwa madaraka ya Diomi kutapelekea shutuma nyingi zidi yake. Wanatamani kutegemea swala hilo kwa kumshtaki kuwa mwenye kuharibu usalama wa nchi ni mambo ya kisiasa, sasa watamshtaki kwa sababu hiyo. Ndio maana tuna wasiwasi kuhusu wanabunge wengine wa taifa walioondoshwa madarakani sababu ya kutokuwepo katika mikutano. Kiongozi wa kamati ya haki za binadamu ajili ya wanabunge anasema hatua hiyo ni yenye kupinga kanuni za demokrasia. Mbunge anachaguliwa na raia, wanaweza kusimamisha haki zake au faida yake, lakini hawawezi kumwondosha madarakani, kwani alichaguliwa na raia. Kumwondosha madarakani sababu ya kutokuwepo katika mikutano ni kupinga kanuni za demokrasia. Jueni kwamba Muungano wa Kimataifa wa Wanabunge ni shirika linalokusanya mabunge yote ya ulimwengu au mabunge mia moja makumi munane. Waamzi wa korti ya hukumu ya wa kimataifa walisukuma kesi ya kuhakikisha makosa ya Bosco Ntaganda hadi tarehe kumi Februari elfu mbili kumi na nne. Kiongozi wa zamani wa uasi wa M23 anashutumiwa mauaji ya vita na maovu ya kibinadamu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kati ya mwaka wa elfu mbili na mbili na elfu mbili na tatu na mwezi wa tatu uliopita, mwasi huyo alifikishwa kwa utashi wake Alijifikisha kwa utashi wake kuna kwa ubalozi wa kunakobalozi wa Marekani mjini Kigali, ambako alisafirishwa hadi Uholansi. Taarifa mwandishi wetu Stefani Mopas kutoka Lahe kutokalah usomi wa kesidoni nawe Karinda Musu ni kutokana na ombi la mwendesha mashtaka mkuu, ndio wa amdi walichukua hatua ya kusukuma nyuma kesi kuhusu Ntaganda. Walioshtaki wameomba waendesha mashtaka waweze kuachia wakati mpaka mwezi wa pili mwaka kesho ili waweze kukomesha kabisa jambo hilo, ikiwa tangu kushtakwa kwa Bosco Ntaganda swala haikuchunguzwa. Mkanaji ya Marc Desay akiwa mtetezi wa mwasi munyarwanda alipinga ombi hilo. Kwake yeye, muda wa miaka saba walioshtaki wangeliweza wa kutoa mafasirio kamili kuhusu jambo hilo lakini waamzi walimukatalia maneno yake. Mpaka mwezi wa pili mwaka wa 2014 mwendesha mashtaka mkuu atakamilisha uchunguzi kuhusu bakaji, mauaji na mashambulizi dhidi ya raia, pia uporaji na kuingizwa kwa watoto wa chini ya miaka 15 katika majeshi. Kazi ya mwendesha mashtaka mkuu itakuwa nguvu sana kulingana na jinsi Mtaganda alileta vizuizi kuhusu mauaji yaliyoendeshwa na wasi wa kundi la M23 ambako alishiriki kabla ya kupelekwa pala E mwezi wa tatu uliopita. Kisha kutolewa kwa mafasiri yoyote, waamzi wataamua kwa kuhakikisha kama Bosco Ntaganda alitenda maovu ya kivita na ya kibinadamu. Pia kuendesha kesi nayo, tribunali ya kijeshi ya wilaya ya Utwele ilimaliza leo siku ya pili kesi ilizoanda pa dungu kwa kupinga hali ya ukosefu wa malipizi wanajeshi so vile raia walihukumiwa, amesema mwandishi wetu Jean Michel Bula Mopolo kutoka Dungu. Tarifa kena soma studio ni nawe Karinda Muso. Kapten Jean Pierre Chite ya Kabongo kiongozi wa mahakama ya kijeshi ya jeshi Hamsini na wanapashwa lipa mmoja fedha za kikongomani elfu mia mbili mwingine elfu mia moja makumi matano Upande mwingine mkaji mmoja anahukumiwa miaka kumi gerezani sababu ya kumiliki silaha bila sheria pia mauaji. Mahakama inahukumu pia mkaji mwingine kwa miaka makumi mawili gerezani na malipo ya franka za Kongo elfu makumi mawili sababu ya kutokuwepo katika masambo na kumiliki silaha. Kufatana na watetezi, kesi biendeshwa katika hali yenye kuwa sawa, lakini mwakili Guillaume Tandeno Masoke anasema hukumu zimoja haziambatani na makosa yaliyofanywa kisha dungu. Mahakama itaendesha masambo katika maeneo mengine. Helikopta mbili za Monisco zilizotokea Goma na kuenda Beni zilishuka jana Panyaleke, kambi ya zamani ya mafunzo ya wanajeshi wa FARDC inayopatikana katika mbuga la Virunga karibu kilomita kumi na mbili kusini mashariki ya mji wa Beni. Hali hiyo isiyo ya kawaida ilisababisha wasiwasi upande wa wakaji wa Beni na kando kando yake. Ndiyo sababu kiongozi wa MONUSCO Beni, Jacob Mogeni, alifasiria kwamba helikopta zile zilikuwa katika doria ya kawaida na zilishuka Panyalike sababu ya ukosefu wa kutoonekana kwa kiwanja cha ndege cha Mavivi kutokana na hali mbaya ya pepo. Kuna ndege mbili sa MONUSCO silikuwa sinafanya patroli ya kawaida kutoka Goma, lakini kufikia uwanja wa Mavivi walikuwa wakuja kuchukua mafuta, awangeweza kuona kiwanja, ndio ikawalazimiza kutua kwa Nyaleke upande kidogo chini ya Beni. Ndio sababu wakaongoja hali ya hewa ikuwe mzuri, wapate kuona kiwanja cha Mavivi na kutoka pale, ili ilikuwa wakati kama wasa saba namna hii. Lakini baadaye jioni kama saa kumi na dakika 45 walipata kuona kwamba hali ya hewa imekuwa mzuri, na wakatoka pale wakakucha mavivi. Leo asubuhi wametoka kuelekea Goma. MONUSCO inasaidiana na serikali katika kufanya kazi ni kuleta amani raia wapeni wote. Mimi nawaomba kwamba wakae kimya, tunaelekea kushirikiana na serikali katika kuleta kimya. Kwa mwisho, jimboni Katanga, wanajeshi sita wa FDC wenye kutumika katika tawi la ujasusi walifukuzwa tangu jana, siku ya kwanza a wakaji wa Kimpaba, kilomita mia mbili makumi tano mashariki ya Kamina. Wanajeshi wale wanashutumiwa kutupilia mbali utume wao wa kwanza kwa kusumbua wananchi, kilomita mia mbili mashariki ya Kamina, wa kwanza ya wananchi. Taarifa ipolitika lenga wa radio na maendeleo ya Katanga inasema ndamuso wakaji wa Kimpaba walionyesha hasira yao, wanashtumu kuzulumiwa kwa wafungwa unyanyasi na kuingizwa kwa waskari katika mambo ya raia. Kufatana na duru zetu za polisi, watu wamoja walijelekeza kwa kiongozi wa mkoa jana asubuhi kwa ajili ya kumwomba kuondoka kwa waskari sita wa chumba cha ujasusi. Duru zetu zinajulisha kwamba kiongozi alihaidi kutetea juu yao kwa viongozi wa polisi wa hapo nyumbani, lakini kikundi cha watu wale hawakukubali maoni ya kiongozi wa mkoa, walichukua hatua ya siku za waskari wale katika eneo lao. Idadi ya watu hao iliongezeka wakati walikuwa wakitafuta waskari wale. Waskari walipatikana kati ya saa ine na saa tano za asubuhi, walizingirwa na wakaaji apata mia moja wenye kuwa katika hasira. Muda wa zaidi ya saa moja walikuwa wakiimba na kupinga waskari jeshi. Majira ya saa sita za mchana, kamanda wa polisi aliomba kupeleka waskari wale pabu. Kama waskari sita wakisindikizwa na kamanda wa polisi walipitia bandarini ya Kimpaba kwa kuondi kuondoka hali yenye kufurahisha. Wakaji wananguja hatua itakayochukuliwa na viongozi kwa kuendesha uchunguzi. Okapi, Okapi. Ayo, <laughs>