Watoto mia moja makumi matatu mayatima ambao wazazi wao walifariki na ukimwi nchini Kongo ya Kidemokrasia hawapate matibabu na hawasome, jambo linalotangazwa leo na shirika lisilokuwa la kiserikali la Voix des Faibles. Watu yapata kumi waliuawa katika usiku wa siku ya tatu kuambukia siku yani iliyopita katika eneo la Chambucha kijijini walo wa Luanda wakati wa shambulizi lililoendeshwa na wapinganaji wa FDLR, jambo linahakikishwa na viongozi wa kiasili wakuboresha kazi katika sekta ya usafirishaji kwa njia ya anga inchini Kongo ya kidemokrasia. Waziri wa usafirishaji ya anatangaza leo horoza ya hatua 16 zini kuelekea kweleke sekta hiyo okay. Wapendo wasikilizaji, tuna wasalimu pia, asanti kwa kututega sikio. Watoto mia moja makumi matatu mayatima ambao wazazi wao walifariki na ukimwi nchini Kongo ya kidemokrasia hawapati matibabu na hawasome, jambo lililotangazwa leo mujini Kinshasa na shirika lisilokuwa la kiserikali la Voix des Faibles. Ilikuwa wakati wa sherehe ya umizaji iliyoandaliwa kunako shule Notre Dame de Binza Zone, kuambatana na siku kuu ya mayatima wa ukimwi inayosherekewa ulimwenguni tarehe saba mwezi wa tano kila mwaka kiongozi wa shirika hilo anaomba kwa waku viongozi wa Kongo ya Kidemokrasia, hasa wasaidizi kutoa msaada kwa watoto wale wanaopatikana katika matatizo. Justin Kitenge yupo mbele ya mikrofoni ya François Kadima ni malalamiko yenye tunatamani kutolea waongozi wa, wa nchi ili watazame vizuri maneno ya watoto awa hasa zaidi itaji yao katika maisha ya kila siku, kama vile majifunzo na maneno ya afya tena na namna ya kupata nyumba ya kupangia. Ni nini ambayo mliona kabla ya kuchukua masemi haya? Watoto awa wanaishi maneno mabaya zaidi, wanashtakiwa kuwa walozi na manabii hata ndani ya jamii iliyowapokea. Sisi nia yetu ni kuona lalamiko iwafikie wakuu viongozi sabia mayatima wa ugonjwa wa ukimwi elfu mia moja na makumi tatu ndani ya nchi ya Kongo ya Kidemokrasia. Watu wenye moyo mwema kama vile miungano mbalimbali mbali, tunataka watu awa watupatie msaada yao, waweza kutupatia pia msaada wakiwa katika vikundi. Hata mtu akiwa yeye peke anaweza kuleta pia msaada yake kwa faida ya watoto awa. Watu wamekumbwa na kipindupindu tangu Jumatatu kunako maeneo ya afya mawili jirani wilayani Mongala katika jimbo la Ekuator. Kuna hesabiwa karibu watu mia moja na kumi na tatu walioambukizwa pa Boso Mondanda na pa Primo, umbali wa kilometa makumi mane na muja wa Lisala. Kati yao makumi mawili na saba wamefariki. Shirika la waganga bila mpaka, MSF kwa kifupi, limetuma kikundi kimoja mahali pale kwa kuchungua swala kuhusu ugonjwa huo na kuona namna ya kuiponesha. Wagonjwa 113, kati yao 27 walifariki kwa ugonjwa katika maeneo hayo mawili ya afya. Watu 86 waliambukizwa na wengine 20 walifariki pa Bosombo Ndanda, na tena 27 waliambukizwa na saba walifariki pa Pimu. Ugonjwa ulitambuliwa tarehe 15 ya mwezi uliopita. Kutokana na masemi ya mganga mkuu wa wilaya ya afya ya Mongala, UNICEF ilitoa msaada wa serum katika maeneo mbalimbali ya afya kwa kusaidia wagonjwa wanaokumbwa na kipindupindu. Kundi moja la wenye kusaidia wagonjwa linapatikana kwa sasa Pambandaka na wakijielekeza Busumundanda kupitia Lisala ajili ya kujua hali na namna gani ugonjwa unatawanywa katika maeneo haya yote. Jue ni kama kipindupindu ni ugonjwa wa pili wa kuambukia ambao ulishakumba wilaya ya afya ya Mongala mwaka huu, kisha surua iliyojutukiza mwanzo wa mwaka. Watu elfu tatu waliguswa, kati yao watoto na hata watu wakubwa mia moja walifariki. Tujelekeze sasa jimboni ba Kongo ambako shirika la raia linaomba kwa serikali kuu na serikali ya jimbo kufanya namna yote kwa kuondoa container makumi mawili na tano zenye kuwa na vyakula vya kuharibika bandarini ya Matadi tangu juma mbili. Didier Mambweni kiongozi makamu wa shirika hilo alisema hivyo leo mbele ya Radio Kapi anahakikisha kwamba harufu mbaya kutoka vyakula hivyo vya kuharibika vinaharibu hali ya mazingira na ni hatari kwa wakaaji wanaoishi kando kando ni lazima kutatua shida hiyo kwa haraka sababu ya kuharibishwa kwa hali ya mazingira mjini Matadi. Didie Mambweni, kiongozi makamu wa shirika la raia la Bakongo, anahojiwa na Giro Jenya Mpala tukishafika mahali hapo, tulisikia harufu hiyo ya viozo. Hali hii inatukia ijapokuwa kuna raia wanaokosewa na chakula, tuna wafungwa wanaokosewa na chakula, wagonjwa wanaopatikana katika hospitali mbalimbali bila chakula, na wanawezesha kontener makumi mbili na tano ya chakula. Tunashutumu hali hii, ndiyo kwa maana, kufuatana na swala hili, kuna kontener moja iliyoondoshwa tangu siku ya ine, na mpaka sasa inapatikana Bokodo, mahali ambako ilipashwa unguzwa, lakini mpaka sasa haijaunguzwa bado. Ndio kwa maana tunaomba wakuu viongozi wa taifa kuchukua mpango kwa kulinda raia, sababu harufu ni mbaya zaidi, na hakuna mtu anayeweza vumilia harufu inayotokea kunako bandari ya Matadi na hasa kutoka shamba la wanyama Venus. ulikuwa pale Didier Mambweni, kiongozi makamu wa shirika la raia la Bakongo. Watu yapata kumi waliuawa katika usiku wa siku ya tatu kwa mbukia jana siku ya nne, katika eneo la Chambucha kijijini Walowa-Luanda, paya pata kilometa mia moja kusini mwa Walikale centre. Ajali ilijitokeza wakati wa shambulizi lililoendeshwa na wapiganaji wa FDLR wakivamia wakaji wa kijiji hicho wanaoshtumiwa kushirikiana na wasi wa Raia Mutomboki, jambo linalohakikishwa na viongozi wa kiasili ambao wanaongeza kusema kwamba wakaji wamekimbia makazi Taarifa tunazo ni kwamba wanamgambo wa FDLR walishambulia Chambucha kwa kulipiza kisasi. Hawa wanasingizia raia wa eneo lile kuchochea wapiganaji wa kundi la nyumbani, Raia Mutomboki, kuwashambulia wiki mbili zilizopita wanamgambo wa FDLR. Kiongozi wa asili wa sekta la Wanyanga ahisi kwamba idadi hiyo huenda yaweza ongezeka siku zijazo ikiwa kwamba kwa mujibu wake raia wengine wengi walijeruhiwa kuupanga wa ku upanga unaotumiwa kama silaha na wanamgambo wa FDLR. Mwami Kiroba Bulengezi aeleza kwamba raia wengine walitekwa nyara na wanamgambo wale wa Nyarwanda. Kwa wakati huu kijiji cha ja Chambucha kinaba kitupu, raia walikimbilia sehemu za Walikale Centre, Itebero, Karete na wengine sehemu za Kive Kaskazini. Kiongozi yule apendelea kuona waaskari wa, wa FRDC watumwa eneo lile kwenye jeshi liliondoshwa tokea pale operesheni zilianzishwa mitaani Masisi na Ruchuru. Goma, Bernardin Yangi, Radio Kapi kuboresha kazi katika sekta ya usafirishaji kwa njia ya anga nchini Kongo ya Kidemokrasia, waziri wa usafirishaji na mawasiliano anatangaza leo siku ya tano horoza ya hatua kumi na sita zenye kuelekea vituo vitatu: uwanja wa ndege wa Njili, kituo kinachohusika na kuheshimisha kanuni zenye kuelekea usafirishaji kwa njia ya anga na shirika la RVA linalohusika na usafirishaji kwa njia ya anga. Mwandishi wetu Richard Jr Kamunga alituandalia taarifa inayosomwa nawe Jean Kasami. Kiongozi wa kazi za ndege ya kiraia ndiye anapatikana kunako mstari wa mbele, pamoja na mipangilio saba iliyochukuliwa na waziri wa uchukuzi anayeomba itekelezwe bila mashito. Waziri ameomba kila ndege isiyoeneza mashurti isiruke angani katika eneo nzima la nchi. Ama kuhusu shirika LVA, waziri ametangaza mipangilio tano, yakiwemo kukarabatiwa kwa nafasi zile zote wasafiri wanatua baada na kabla ya kusafiri pia wasafiri watatolewa bisi za kuwapeleka hadi nafasi ya kuchukulia ndege tarmak. Katika kipindi cha siku ishirini, mabaki yote ya vikama vya ndege yataondolewa na kutiwa kando ya uwanja. Waziri anashurutisha pia kila shirika la ndege litambulishe wateja wake kupitia kompyuta. Kuhusu uwanja wa ndege wa Njili, waziri anashurutisha kubaki kazi ine za serikali peke yake na asionekane hata mtumishi mmoja wa Njili. Ataomba rushwa atakayenaswa atafukuzwa kazini, amesema waziri wa uchukuzi nchini. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Kwa kukomesha, habari zetu jueni, kama ulimwengu mzima unasherehekea leo siku kuu ya kimataifa kuhusu nyumba wanamoweka vyombo vya ufundi mbalimbali na elimu mbalimbali. Kiini chake vyumba wanamoweka vyombo vya elimu mbalimbali katika kazi nchini Kongo ya Kidemokrasia. Chumba hicho mjini Kinshasa kilisindikiza watu kutembelea maonyesho ya sherehe ya miaka makumi matano ya nchi. Kiongozi wa kituo hicho anahitaji wakongomani kuwa na tabia ya kutembelea nyumba wanamoweka vyombo vya ufundi mbalimbali Mbali mbali. Paul Matendo usomi wake nawe Alice Malegamire, watu wanapashwa tembelea mara na mara maonyesho ya sherehe ya miaka makumi tano, alijulisha Salome Mwemena, kiongozi wa nyumba mnamowekwa vyombo vya ufundi mbalimbali mbali vya mji wa Kinshasa. Katika maonyesho hayo kuna vyombo mbalimbali vinavyojulisha uwezo, vita, uwindaji, mafunzo kiasili, vyombo vya muziki na sherehe mbalimbali za kilio. Walisherehe sikukuu ya vyombo hivi wakati wa sherehe ya sikukuu ya miaka makumi tano ya jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo. Kumepita miaka mbili wakati huo wa kutembelea nyumba ambako kuna weka wa vyombo mbalimbali vya ufundi. Joseph Ibongo, kiongozi wa nyumba hizo, alijulisha tatizo mbalimbali mbali wanazo katika sekta hiyo, ni kama vile kujengwa kwa nyumba zipya ajili ya kuweka vizuri vyombo mbalimbali vya ufundi, ikiwa vyombo vingi vinaibwa kwa kukosewa na mahali pazuri pa kuvichunga. Asante kwako Alice Balegamire. Nani hapa, ndio tutakomesha habari zetu za jioni, pamoja na wandishi wetu wote walioshiriki kwa matayarisho. Nasema asante na Okapi. Okapi. Watakia jioni njema Okapi.