Jimbo ni Katanga ni Katanga ni tangu zaidi ya mwezi moja, ndio watumishi wa kiwanda cha njia ya reli SNCC awana habari ya kiongozi sirikalao la utetezi huyo Victor Umba alifungwa mjini mmh, Lumumbashi mmh tangu wakati ule na kuhamishwa moja kwa moja hadi mji mkuu wa Kinshasa. Mbunge wa taifa Martin Fayulu ameahidia kuendelesha kuchukua saini za Wakongomani kuhusu kibarua wa alichoandaa kwa kuomba kiongozi wa seni aondoshe katika madaraka yake, hiyo ijapokuwa kuzuiliwa mno kwa mpinzani huyo wa kisiasa na askari polisi Mwanzo leo wa asubuhi wa kampeni ya chanjo ya kupinga shurua na polio katika mji wa Likasi na mtaani Kambove, jimboni Katanga. Kwa mjibu wa daktari kiongozi wa kituo cha mpango wa chanjo, wanahusishwa na polio zaidi ya watoto elfu mia mbili na kumi wakati zaidi ya elfu mia tatu makumi saba watatolewa chanjo ya shurua jimboni Katanga. Kwa kuanza ukarasa wa habari za jioni, Watumishi wa kiwanda cha njia ya reli SNCC wanashurutishwa na hali ya kiongozi wa shirika lao la utetezi. Watumishi wale wanapatikana katika mgomo wa kazi, awana na awana habari yoyote kuhusu Viktor Umba tangu zaidi ya mwezi mmoja sasa, huyo walifungwa mjini Lubumbashi na kuhamishwa moja kwa moja hadi mji mkuu wa Kinshasa. Na tena watumishi wale wanashutumu kufungwa kwa wenzao tangu kuanzishwa kwa mgomo wa kazi. Mengi tuyafate nawe karin toperidasi. Wafanyakazi wa kampuni SNCC hapa Lubumbashi wanakuwa na wasiwasi tangu kufungwa na kupelekwa mjini Kinshasa kwake bwana Victor Umba, prezidenti wa kikundi cha watetechi cha kampuni hiyo. Kulingana na wafanyakazi hawa, bwana Victor Umba alitiwa nguvuni hapa Lubumbashi muda mwa masiku chache ndani ya jela ndogo ya askari polisi. Yeye alitiwa nguvuni wakati wafanyakazi wale waliandaa mgomo, walikuwa wakioma mishahara yao kwa wakubwa wa kampuni ya SNCC. Tumsikilize Bibi Mpoyo Elizabeth, moja miongoni ya kamati ya watetezi. Hatuna habari hata mmoja. Atujue eko wapi? Iko na twenkete. Eko na mnaka ni atujue. Angekuwa kwa jamaa yake kama tuko naongea naye on contact facilement, pa démarche turisha kuanza. Tuko nenda nabyo progressivement, tuone resulta ile tutapata. Kulingana tena na kikundi cha watetezi hawa, wafanyakazi wengine watatu walifungwa siku ya kwanza hii wakati walikuwa wakikusanyika pale kama hamba. Ilikuwa ugumu kupata kamanda wa polis kwa kujua kuhusu swali hiyo. Toka Lubumbashi, Karinto Peridasi, Radio Kapi. E, naye mbunge wa taifa Martin Fayulu anaaidia kuendelesha kuchukua saini za Wakongomani kuhusu kibarua alichoandaa kwa kuondosha katika madaraka yake kiongozi wa seni hiyo, ijapokuwa kuzuiliwa mno na askari polisi. Akizungumza leo siku ya pili na Radio Kapi, mpinzani huyo wa kisiasa na shutumu polisi kumnyanganya mwisho wa jumajana kibarua kilicho na saini elfu tatu. Kwake yeye, kitendo hicho cha polisi hakina mafasirio sababu mwenendo wake mwenendo aliyoandaa upo walali na unambatana na katiba ya taifa. Afotaini Martin Fayulu katika masemi luchukuliwa na mimi engumba mulungu e, par la place Kitambo. Tulikuwa kwanza pale Kitambo ambako polisi kutunyanyasa na kupokonya saini ya sita. Mnamo tarehe ishirini na tatu pale Ngaba, polisi walikuja mara ingine na kuenda nasi kwenye chumba kucha polisi hapa mjini Kinshasa na wao kukosa sababu ya kutukamata. Siku ya sita iliyopita, polisi walikuwa tena na sisi kutishwa na kunyanyaswa vikali na polisi. Lakini kwa viongozi vyote, minawalika kuheshimu katiba. Ombi yetu ni kuruhusiwa kati ya katiba yetu kupitia kipengele cha 27 na lazima waheshimu katiba. Minawaelezea kwamba hakuna hata kitu moja kinaweza kutuzuia juu ya sisi kuendelea na kuchukua saini kati ya raia. Hadi siku ya leo tumeisha eneza saini 1013 lakini wametupokonya zaidi ya 2400 siku ya sita kuongeza 600 yenye kwenye kupokonya mnamo siku ya kumi na mnane mwezi wa pili tungelikuwa na zaidi ya saini elfu makumi tatu na tatu. Nalo shirika la kutetea wapasha habari Journaliste en Danger JED kito cha mji mdogo wa Banzangungu unaopatikana mashariki ya Matadi linashutumu usumbufu zidi ya waandishi wa habari wa jimbo la Bakongo. Kwa mjibu wa shirika la JED tangu mwanzo wa mwaka tunao zaidi ya wapasha habari saba walifikishwa mbele ya vituo vya sheria na wakuu wa shirika za kiserikali za Banzangungu. Ndiyo sababu ya angalisho ya shirika la JED kituo hicho kwa wakuu wa kiserikali na washiriki wake. Taarifa tarifa ya Giro Zenya Mpala, kutoka Matadi. mengi na wa mwazito wa Kalemie Expedi Mwamba Mubi. Waandishi watatu wamefikishwa mahakamani mwezi huu wa Machi. Neron Kata na Yeroliza Mambu wamesikilizwa kwenye mahakama makuu ya muji Mbanza Ngungu bali kisa cha mwaliko akikuelezwa wiki iliyopita. Mwandishi wa Kanal Televizion Temo jina lake Dega Masamba amestakiwa na kiongozi mmoja kwa kuwa amepokea kwenye vipindi vyake watoto mayatima wa watumishi wa zamani wa chuo kikuu cha Mbanza Ngungu walikuwa wakidai haki zao. Wiki hiyo hiyo, mwandishi Jean Luc De La Dinite Kisakanda wa redio Ntemo amepokea mwaliko kutokea ofisi ya mwendesha mashtaka wa muji wa Mbanza Ngungu kufatana na ripoti lake kuhusu watumishi wapya wa divisheni ya masuala ya kijamii waliodai mishahara zao. Shirika kuwatetea waandishi usumu vitendo hivyo vya viongozi wa Mbanza Ngungu wanaotamani kuwanyamazisha waandishi. JED hueleza kwamba kunako vyombo vya kuwaadhibisha na kuwapatia waandishi malipizi. Mwanzo leo wa asubuhi wa kampeni ya chanjo ya kupinga shurua na polio katika mji wa Likasi na mtaani Kambove katika jimbo la Katanga. Kwa mjibu wa daktari kiongozi wa kituo cha mpango wa chanjo, kampeni ile inaelekea watoto wa chini ya miezi makumi tano na kenda yaani miaka tano, lakini chanjo natolewa kwa watoto wa miezi sita hadi miaka kumi. Zaidi watoto elfu mia mbili na kumi watatolewa chanjo ya polio na zaidi ya elfu mia tatu makumi saba watatolewa chanjo wa shurua. Sikilizani mafasirio ya daktari Muteb, kiongozi wa pevlikasi, mbela mikofona Theodor Sapu wa RCK. Pour en kwa jili ya sisi kuwapa watoto wote chanjo tumepanga kuenda kwanza kati ya mashule ya msingi na shule ya watoto wadogo, maana yake watoto wengi ni kuwa wakati hii shuleni, ni kwa hiyo tumepanga kuwapa chanjo kati ya mashule yao, sawa, hapa mjini Likasi hata Kambove. Ya pili tunapanga kuwapa chanjo pia vijijini, gisi mta Kambove ni kuwa na vijiji vyengi, tumekuwa na tume mbalimbali ambayo itajielekeza katika vijiji vyote ili watoto wote wapate chanjo na sababu pia ya kuepusha wamama kwenda mbali juu ya chanjo ya watoto ambayo wanaweza kupata bila tatizo mengi. Kumbukeni kwamba watoto 204 waligundwa waligondwa shurua tangu mwanzo wa mwaka tunaopalikasi miongoni likasi miongoni, wawili walifariki mwezi jana, alisema daktari inspekta wa wilaya ya afya Likasi hapa mjini Kinshasa, tena mwanzo leo asubuhi ya mkutano wa mafunzo ya kanuni ya utembezaji wa gari inaelekea madereva wa usafirishaji wa kiserikali na wa kipekee pamoja na wasaidizi wao. Shabaha ya kwanza ni ya kuboresha elimu yao kuhusu utembezaji wa gari na tena kuheshimisha pendekezo hilo lenye kuwa halali katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na lenye kuomba mafunzo kila miaka tatu kwa kupunguza idadi ya ajali katika mabarabara. Mafunzo hayo yatakomeshwa kesho, siku ya tatu Taifa, Dona Madimba, mengi Mkuu wa ofisi wa taifa yenye kuhusika na usalama ya barabara nchini Kongo ya Kidemokrasia, alifungua rasmi mfululizo wa mafundisho kwa niaba ya madereva na wenzao wa kokai. Kuendesha gari ni biashara yenye kuwa hatari sana katika nchi ya Kongo ki ya kidemokrasia. Katika mafundisho ya hii siku ya pili, wengi katika madereva hawakukana ukweli wa mambo huu. Bwana Vale Manga wa Saint Pierre alihakikisha ya kwamba kipindi cha miaka mitano zilizopita, bila shaka barabara ya mkuu wa Kinchasa zimepanuka lakini kwa bahati mbaya zimekuwa pia hatari kwa ajali. Kwa hiyo haja ni kwa madereva kuwa daima zaidi. Wanafunzi wa hii siku ya pili walionekana kuwa na shauku kubwa ya kushirikia katika kikao hicho. Mwalimu wa siku alisema yeye binafsi aligundua ya kwamba wengi katika madereva wanahitaji mafundisho huo. Waendesha gari wengi walilazimika na polisi kuondosha karatasi nyeusi kwenye madirisha ya gari. Polisi kwa upande wake alikataa kueleza matukio ya operesheni hiyo na kuhusu usafirishaji hapa mjini Kinshasa, wenye magari zenye vioo vyeusi walishikwa na polisi leo hii siku ya pili na kuombwa watie kwenye magari zao vioo vyeupe. Watu wengi husema ni ovu mtupu, wakati polisi ilikataa kusema lolote. Na mwanzo leo siku ya pili hapa mjini Kinshasa wa mashindano ya kusema kunako masomo ya taifa ya kiserikali. Ena, ndio kipindi cha pili cha mashindano hayo ya kazi yanayoandaliwa na wizara ya watumishi wa serikali kundi yauendesha mitiani ya undwa na wajumbe wa uraisi wa chumba cha waziri wa kwanza uongozi la serikali na mshauri kunako waziri wa Ufaransa la uongozi la serikali na pia mjumbe wa uhusiano la Ufaransa, lengo kukusanya ujuzi uyote yenye kuambatana na jambo kusudi ya kuleta tena. Kwake waziri Jean-Claude Kibala ni wakati sasa kwetu leo kuendesha hali ya uwazi ya ngumu, kwani tunatoka kwenye hali ambako wakaaji hawakuwa tena na matumaini kwa serikali, ila tu kwa siasa. Kwa hii mwenye kuendesha mitiani mmoja anena asadiki kwa utaalamu ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwake afurahishwa na wenye kuendesha mitiani, kila mara husema ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuna usio hapo na kule mitiani ya maulizo na majibu iliyoanza Kinshasa, itaendelea juma ijayo pagoma kwa wakandideti waliokamatwa jimboni Kivu ya Kaskazini, Kivu ya Kusini na ile ya Mashariki.