Zaïdia ya vitendo vya ubakazi elfu tato ville sabiwa kati kamita ya jimbo la Kivo Kaskazini mejisita koanza ya mwaka wa elfu mbili kumi. Na katika ripoti ya wa wajuzi kutoka mashirika mbalimbali wanaohusika na ubakaji iliyotangazwa mjini Goma, idadi ya wakimbizi kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati inaendelea kupanda ikiwa sasa zaidi ya 47 wanaopatikana Pazongo na Libenge katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ile ijapokuwa kufungwa kwa mpaka kati ya nchi hizo mbili. Na katika habari za afya, jiweni kwamba kampeni ya sita ya matunzo ya magonjwa ya meno bila malipo ilianzishwa jana hapa mjini Kinshasa. Kwa muda wa siku sita, wanapaswa pokezwa matunzo watu zaidi ya elfu moja oh, jimboni Kivu ya kaskazini. Kwa kufungua ukarasa wa habari za jioni, zaidi ya vitendo vya ubakaji elfu tatu vilihesabiwa katika mitaa mbalimbali wakati wa semestri ya kwanza ya mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Ni idadi mara mbili kupita mwaka jana na kwa wakati wa sasa, katika mitaa ya Ruchuru, Lubero na Masisi. Ni hali inayotokana na ukosefu wa usalama, lakini tena na asa sana, na kuwapo kwa makundi ya silaha katika mitaa ile Ndiyo ilitangazwa katika ripoti ya wajuzi wanaohusika na ubakaji kutoka wizara ya wanawake, shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na na wakaaji, pamoja na shirika mbalimbali zisizo mbali za kiserikali mengi kutoka Goma. nawe Sifa Maguru. Hesabu hiyo ya ubakaji ndani ya jimbo linaonyesha ya kwamba kati ya mwezi wa kwanza na mwezi wa saba mwaka huu ni wahanga yapata elfu tatu mia moja makumi saba na mbili ndio walionekana kutendewa vitendo vya ujeuri humu jimboni. Kati yao porsenti makumi ine na tano ni watoto wadogo, tena wahanga wale wanakuwa na umri tangu miaka mbili hadi miaka makumi mnane. Hesabu hii ilijulishwa rasmi na ofisi ya waziri wa nchi husika na swali za jenda, mwanamke, pia watoto. Bwana Parfe Chaba, mfanyakazi wa UNFPA jimboni, anarudilia hapa kuhusu sababu na mapendekezo mbalimbali wanayotolea: kunivou ya wakaji, inafaa batu yote kwenye biko bajue kama mwanamke ni mutu kama batu vingine na iko na haki yake, bajue valeur ya mwanamke fo ku nivou ya guvernema imultiplie maefort juu vale ya kusekirize populasion ipinir bale baouteur. Inafaa sheria ya nchi ikuwe aplike kutangazwa kwa idadi unakuwa na lengo la kuwajulisha viongozi na wakaaji wote kuhusu hali ya ubakaji tena, linalenga kuongoza hatua zote za kupiganisha ubakaji katika jimbo Goma. Asifa Maguru, Radio Okapi. Na wilayani Turi, wakaaji wa kijiji cha awasi katika mtaa wa Mahagi walikimbia makao yao tangu siku ya kwanza ni sababu ya shambulio kwa jamaa moja iliofisha watu wawili katika kuzama maji mnamo wa bahari ya Albert. Mwanamke mmoja alishutumiwa uchawi katika swali lile na alichomwa moto na kufariki moja kwa moja. Zaidi ya nyumba za nyasi kumi ziliunguzwa pia na moto na watu wengi waliumizwa. Askari polisi walitawanywa katika kijiji kile kwa kurudisha usalama. Mengi nawe, Jean Claude Loki kutoka mji wa Bunia. Hiyo ajali ya kuanguka kwa mtumbu yalitukia siku ya jumapili uliyopita, kunako ziwa Albert. Katika hiyo ajali wa wandugu wawili walifariki wa na hadi leo mapema bado muli yao ilikuwa haijaonekana dereva mtumbu yeye alitoka hai na ni yeye ndiye ambaye alikuja kupasha habari jana. Jamaa ya Mahanga walirukia tate wao mwenye kushtakiwa kuwa mlozi na kuua hawa watoto wawili wenye kutumbukia majini, alipigwa na kuunguza nyumbani mwake. Mwili wake bado ilikuwa ililazwa nje. Wakaaji ya kijiji awasi wametoroka makwao, na wamoja wamejeruhiwa, wote wameacha vyombo zote zimeunguzwa nyumbani tayari. Wa askari polisi wametumwa hapo kwa kulinda usalama. Kutoka Bunya, mimi ni Jean Claude Loki, Radio Kapi. Na watu watatu walumizwa vikali na risasi jana, siku ya kwanza pa ya Mahinga na Yaliseke, vijiji viwili vinavyopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita makumi nane magharibi ya Bumba, jimboni Equateur. Kwa mjibu wa kiongozi wa mtaa wa Bumba, waliumizwa kutokana na ugomvi wa udongo kati ya vijiji vile viwili. Na ndugu za hapo nyumbani inajulisha kwamba watu walitumia risasi kisha kuchukua pikipiki piki na vinga vitatu vya mkazi moja wa Yamahenge. Na wakaji wayaliseke. Taarifa ya John Mongembe kutoka Bumba, mengi si nawe Adolphine Ngoy. Ugomvi ni ya tangu mwezi jana. Sasa jana wakati wa kazi wa Yaliseke waliweka vikwazo barabarani ya kwenda kusoko kwa kufungia wenye ya Mahenga, njia ikakuwa chanjo, kufuatana masemi ya kiongozi wa mtaa wa Bumba na njoo wakanyanyasa pikipiki piki moja na vinga vitatu kutoka Nyamahenga. Walipojulishwa wenye ya Mahenga wakatayarisha vyombo vya vita mpaka warudishiwe vilivyonyanganywa. Makamba sila za kienyeji zilisukuma risasi kutoka nyamahenga na kuumiza kifuani mkaji mmoja wa yaliseke. Wenye ya mahenge wakajibu na kusababisha kujeuriwa kwa watu wawili pa yaliseke. Matokeo sasa ni watu watatu kujeuriwa wa vikali sana. Habari imehakikishwa pia na kamanda ya polisi ya Kongo pa bumba. Meyagi Musafiri alitangaza kufungwa kwa viongozi ya vijiji hivi mbili, na tena amekusudia kutuma timu ya uchunguzi ili hahukumiwe mchokozi. Ijapokuwa kufungwa kwa mpaka wa jamhuri ya Afrika kati na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, zaidi ya wakimbizi 1800 waliwasili jana Pazungu, jimboni Ekuatere. Idadi ile nafikisha kwa yote wakimbizi zaidi ya elfu tatu mia mbili Pazongo na zaidi ya mia nne Palibenge tangu mapambano ya tarehe tano Disemba iliyopita hapo mjini Bangui. Mafasiri ya kiongozi wa uhusiano wa nje wa ser Selin Smith akiwa njani mwasim na Honori Misenga walivuka mto wa Ubangi kutoka mji Bangi, japokuwa kufunga kwa mipaka de ngambo de ya nchi Centrafrique unakuwa kabisa kabisa kabisa. Wamama na watoto ambaye kukimbia unyanyasaji na mauaji kufanywa mjini Bangi. Watu ambaye kuvuka si mto Ubangi wanakuwa na ushuja, kwani wanasema kwamba wanaweza kuwaua wakati wanavuka mto. Hata hivyo la, wanaendelea tu na kuvuka juu ya kuja kuishi kijijini Zongo ambamo wanaweza kuwa na kupata ulinzi na usalama kuwa anajipiganisha kwa ajili ya kuwa kushughulikia pamoja na washirika wetu, lakini lazima sisi kuwa na uwezo kubwa wa kushughulikia hali ya wakimbizi, au wajua sisi kuwapa fasi wanaweza lala chakula, kisha kutafuta gisi tunaweza kuwatuma kati ya kempi mole. Kwa sasa wanakuwa zaidi ya wakimbizi elfu makumi manne na saba wa Jamhuri ya Afrika Kati waliofika nchini Kongo ya Kidemokrasia karibu elfu makumi mawili unalazwa katika kambi ine za Aser, alisema Sedin Smith na tena kambi tatu zinapatikana jimboni Equater na moja katika jimbo la mashariki. He, katika habari za afya jueni kwamba kampeni ya matunzo bila malipo ya magonjwa ya meno ilianzishwa jana hapa mjini Kinshasa ikiwa ya sita, inaandaliwa na ofisi ya mambo ya afya ya kanisa ya Katoliki na kuungwa mkono na shirika la ubeleji Dentiste du Monde. Kampeni yenyewe inaendeshwa katika hospitali ya Kisenso na kwa yote wanapacha pokea ya matunzo watu zaidi ya elfu moja hadi siku ya posho ijayo. Mafasirio ya Marie Louise Nyaroya akiwa mbele ya mikrofoni ya Michel Kifinda Ngoi. Kampanya yetu iko na endelea mzuri, ma tuko na magumu kidogo kama mvura inanyesha, sawa jana. Baagonjwa tuko na magumu ya kufika epui Kinsenso, seom iko difficile kuaksede, njo kunacha batu ngine habafike. Tuko siku ya pili, tutenda mpaka siku ya sita. Upande mwingine katika habari za afya, upande mwingine hapa mjini Kinshasa, kampeni ya kugawa shandarua yenye dawa ya mbu ya muda mrefu itakomeshwa punde na kuanzishwa kesho jimboni Maniema. Zaidi ya jamaa asilimia makumi sita tayari zilipokea shandarua na operesheni inaendelea bila shaka, hata mtaani Maluku, kilomita makumi nane na mji mkuu wa Kinshasa, ijapokuwa abari jeni kupelelezwa kuhusu wizi wa shandarua mpango unaohusika na kupinga malaria pamoja na shirika zinazohusika vinafurahishwa na matokeo ya sasa ya kampeni ile. Mgao ulifanyika vizuri, na haikupangwa kupokea jamaa moja zaidi ya shandarua ine. Mafasiri wa daktari Charles Longoso, kiongozi kunako mpango wa taifa unaohusika na kupinga malaria, mbele ya mikrofone ya Dona Madimba. Hapana, mina waza ni habari njo haikutangazwa vema, sababu hesabu ndani ya cheti si kusema idadi ya chandarua, ni idadi ya watu ndani ya jamaa. Kufuatana hiyo, ndio watagabula jamaa ya mtu mmoja wala wawili, chandarua mmoja; watu watatu mpaka watano ni mbili; watu sita mpaka mnane ni tatu; tisa na zaidi wangelipashwa pata ine. Hakika ngeliandikwa mkila kituo cha kugawanya, ili watu wajue matumikio Bahati mbaya wakati watu wanapokea sita, ijapokuwa walikuwa watu wa kumi, wangepashwa pata kumi. Hapana, si vile, sababu mu mwaka wa elfu mbili na mnane tuligawanya mukila jamaa chandarua mbili, ijapokuwa wako wengi muwe watu makumi mawili makumi manne ni chandarua mbili, kwa kutafuta usawa. Kutakuwa wamoja watapokea mingi na wengine kidogo na kwa wenye bado hawayapokea shandarua hadi sasa, wanaomba kufika katika mtaa wa afya kwa habari kuhusu uchunguzi na kufahamishwa wapi wataenda kwa kupokea shandarua yenye dawa ya kudumu ya mbuu.