kaskazini ya mji wa Goma zinakimbia tangu siku ya Mungu iliyopita. Maeneo yale wana memba wa chama zile wanakimbia maovu mengi ya wahuni wa M23. Jiboni Kivu ya Kusini, wakaji wa eneo la Kiburwa karibu ya mji mdogo wa Sange walikimbia tangu siku mbili na kujelekeza moja kwa moja pa Musoso na Rubuga, maeneo ya kaskazini ya Rubuga ni kutokana na kuwawa siku moja mbele hapo kwa kijana moja na watu wenye silaha wasiojulikana. Na watoto wa asilimia makumi saba na mbili wanaolazwa katika hospitali kuu ya Kabinda centre wanaguswa na hali ya malisho mabaya. Ni idadi iliyotolewa na kiongozi wa mtaa wa afya na kuhakikishwa moja kwa moja na daktari anayehusika na watoto. Tuanza na habari kutoka jimbo la Kivu ya Kaskazini ambako wanamemba wa jamaa nyingi za Kibumba na Buhumba, maeneo yanayopatikana kaskazini ya mji wa Goma, wanaendelea kukimbia tangu siku ya Mungu maeneo yale. Wengi walifika paka Nyarutinya katika mtaa wa Nyiragungu. Wanamemba wa jamaa zile wanakimbia maovu mengi ya wahuni wa M23. Watu wanawasiwasi kwa kuanzishwa kwa vita sababu wahuni wa M23 wanaendelea bila shaka kukaza ngome zao na wanajeshi pamoja na vifaa vya vita. Ushuhuda wa mkaaji mmoja ni kuyaka siku ya kwanza juu ya kukimbia wa M23, kwa wanatukamata si tuende chimbula mandaki yao kusudi wa kwa wanajikinga mo ndani. Wanakaa usiku, wanatutosha wa manyumba, wanatubeba kule mu frontier ya Rwanda yao. Walikuwa naenda chimbula mandaki na zile ndake, walikuwa na, na, na kiako masima na manjanja, na wakisha tele manjanja, wanakamata ile gazoe ile ya chini, wanatia hako yule, walikuwa wanaleta masila na viko na stale mwazile kilima kule Kibomba na wakimbizi wenye walikuwa wanakamata vitu vyao, walikuwa wanawarudisha. Wenye walikuwa wanakuwa natembea kumiguu, sie tulikuwaka mudokali, nae walikamata walikamata kasewe wenye viku nakimbia batoke amo ase viku nakimbia nini. Wengine walikuwa wanapitia ile kuma frontier kule Buomba, lakini wenye walikuwa wanapita mbarabara wakua wanawarudisha. e wakati ule jimboni Kivu ya kusini eneo la Kibura linabaki mtupu, yani bila wakaaji wake tangu siku mbili sasa. Ni eneo linalopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita makumi kenda magharibi ya mji mdogo wa Sange. Kwa mjibu wa dugu za hapo nyumbani, mwenendo ule wa wakaaji wa Kibura unajitokeza siku moja kisha kuwa kwa kijana moja na watu wenye silaha wasiojulikana bado. Naye mtetezi mmoja wa haki za binadamu wa eneo la Marungu alijulisha kwamba wahami wanapatikana pa Musozo na Rubuga, maeneo mawili yenye kuwa kwenye takriban kilomita kumi kaskazini ya Kuburwa. Taarifa Gilbert kwa Gaba wa Redio Maendeleo ya Sange. Mengi sio ni nawe Karinda Muso. Zaidi ya jamani ya mbili za wahami wa Kiburwa milimani mirefu ya Uvira wapo pa Rubuga na Muso jo tangu siku mbili. Jambo kutoka duru zetu za hapo nyumbani linajulisha kwamba wahami wapo katika hali mbovu. Wamoja wamejenga hema. Zaidi ya watu kumi wanalala katika hema wakiwa katika hali mbaya. Duru zetu zinajulisha kwamba wahami wengine wapo katika jamaza kupokea. Kama alivyosema mutu mumoja mwenye kutetea haki za binadamu katika eneo la Marungu, wahani wanatatizwa kwa kupata chakula. Kwake yeye, wanalishwa na mchango wa wakaaji wenye kuwapokea, habari zinazohakikishwa na kamanda wa vijana wenye kujikinga katika eneo hilo. Kituo hicho kinashutumu kutokuwepo kwa waskari wa jeshi la taifa pa Kiburwa. Kamanda wa kikosi cha jeshi la taifa pa Uvira anasema kwamba hakuharifiwa kuhusu swala hilo. Kanali Patrick Opia anahaidi kuchukua mipango ya kulinda usalama. Na kaskazini ya Katanga, wanajeshi wawili wa FARDC walifungwa na wa mai mai wa ya kutumba katika maeneo ya Yungu, karibu kilomita mia moja kaskazini ya Kalemie. Kamanda wa kikosi cha kwanza cha majeshi za maji anasema mapigano ya siofa yaliendeshwa katika eneo la mpaka kati ya jimbo ya kati ya eneo la kaskazini ya Katanga na jimbo la Kivu ya kusini. Ndugu zetu zinaripoti kwamba wanajeshi wengine walitawanya katika eneo hilo. Mengi nawe Francois Xavier Mibe kutoka mji wa Kalemie. Ni baada ya mapambano iliyozuka kati ya jeshi la Kongo na wanamgambo wa maimai ya kutumba iliyosababisha kutegwa nyara askari hawa wawili kati ya wane waliopelekwa kwenye kijiji cha Yungu. Kamanda wa kundi la kwanza la jeshi la maji anatangazia kuwa amepoteza pia silaha mbili ndani ya pambano ile, pambano iliyotukia baada ya kutegwa nyara kwa maimai ya kutumba siku za nyuma ndani ya eneo hiyo hiyo na jeshi la Kongo Kanali Munganga Atibu anajulisha kuwa kundi hili la maimani, mmoja wao wa wanamgambo wa maimai waliokimbia mapambano iliyozuka eneo ya Baraka na Makobola kwenye teritoria ya Fizi, eneo ya Kivu ya Kusini. Kundi lengine la wanamgambo hawa lilitoka eneo ya Sebele na kufika kwenye kijiji cha Talama, kilomita mbili na Yungu bila kujeuri mtu. Kamanda wa jeshi la maji anatangazia ngambo yengine kupelekwa kwa jeshi kwenye vituo kandokando kando la ziwa la Tanganyika. Usafiri kwenye ziwa Tanganyika kumerudi kama zamani baada ya juma moja ya uchunguzi wa usalama tokea Kalemi. mimi ni Francois kwa niaba ya Radio Kapi. Ugonjwa wa malisho mabaya unasumbua watoto wa miaka ine hadi 12 pa Kabinda centre mji mdogo unaopatikana mashariki ya Mbujimai, jimboni Kasa ya Mashariki watoto asilimia makumi saba na mbili wanaolazwa katika hospitali ya Kabinda Sant wanaogua malisho mabaya. Idadi hiyo ilitolewa na kiongozi wa mtaa wa afya wa Kabinda na kuhakikishwa moja kwa moja na daktari anayehusika na watoto. Upande mwingine jimboni mashariki, watu wanaozaniwa kuwa na homa kali ya Ebola walivumbuliwa tangu Jumatatu katika wilaya ya Otwele na Bawele, kwa yote watu sita katika mtaa wa afya wa Isiro na moja katika mtaa wa afya wa Munga. Sita walifariki kati ya utano paisio, kwa mjibu wa kiongozi wa shirika la afya ulimwenguni Kisangani. Uchunguzi uliofanyika mjini Kinshasa haukuhakikisha ugonjwa ule, lakini kutokana na alama walizokuwa nazo wagonjwa, daktari Marie Jose Kiko anaomba watu wawe na utaratibu. Masemi yake alichukuliwa na Anselme Maswa koda wenzetu wa Kinshasa watutumie matokeo, lakini tayari unazelezaa kwamba matokeo hayahakikishe ugonjwa yo. Maana tumependekeza vipimo vile vipeleke katika vyumba vingine vya kutungwa magonjwa kwa ajili ya kuvitungwa zaidi, kama iwezekanayo, ifanyike nje ya nchi, kwani watu walifariki na alama za ugonjwa ule, lakini jinsi insi hauhakikishwe, unaendelea le kutoa matunzo kwa kuepuka ugonjwa nomba wakazi wawe tulivu Wakati wanajielekeza msituni na kuwona wanyama wenye kufariki wasiwaguse. Kama kuna mgonjwa mwenye kuvuya damu, mwenye kuwa na homa, maumivu na kadhalika, wamupeleke haraka hospitalini. Efe kukuwa naye kila wakati, inafaa kunawa mikono na sabuni au na majifu kila wakati. Kama ndugu yenu anafariki musimuguse kama hamujue ugonjwa uliompeleka kwa kifo, mwite watumishi wa afya ili waweze kuwasaidia kwa maziko. Ujueni kwamba mwezi wa mnane mwaka wa elfu mbili kumi na mbili ugonjwa huo ulipingwa paisio na wajuzi wengi kutoka pande popote ulimwenguni, kwenye idadi ya wagonjwa makumi sita na ine zaidi ya makumi tatu ndio walifariki, wakati ule hapa mjini Kinshasa. Tena watoto kumi na tatu waliopolewa katika kundi la uwizi na uchuruzi wa watu au wenye chini ya miaka kumi waliondoshwa katika kituo cha kutunga kituo, watoto katika mtaa wa Masina, kata Mapela, upande wa jito Kongo, kwa mjibu wa mbunge wa taifa Wili Makiashi aliyetoa habari ile. Kituo ambamo walilazwa watoto wale hakina jina, wakubwa wake hawajulikani, na watoto wale walitokea katika mitaa tatu ya jimbo la Vandundu yani, Kikwit, Idiofa na Gungu, tangu mwezi wa tano uliopita katika nia ya kufuata masomo hapa mjini Kinshasa na tangu hapo hali yao iliharibika. Taarifa Jacques Yves Molima mengi nawe naweKarin Damoso. Watoto wale walidanganiwa kuwa watasomeshwa na kuishi vizuri mjini Kinshasa, lakini wakati walifika katika mji mkuu tangu mwezi wa tano uliopita hawakusomeshwa. Hali ya afya ya watoto wale ni mbovu, wamoja kati yao walifariki. Ndivyo amesema hapa mwanabunge wa taifa Wilima Kiashi. Hmm. Les enfants avaient des cheveux non naturels. Watoto walikuwa na nywele ya kuharibika, watoto wenye malisho mabaya pia tumbo ya kuvimba. Kati ya wale kumi na sita waliotoka gungu wanatuelezea kwamba jamaa moja ilifanya nguvu kwa kuondosha mtoto wao, walibaki kumi na tano tunaona tu kumi na watatu wengine wawili wamepotea, lakini hawa wanadulisha kwamba kuna vifo visivyofasiriwa kuwatafuta wale wawili. Anajulisha kwamba afya ya mtoto mmoja ipo katika hali mbovu, lakini hawawezi kumpeleka kulingana na miaka yake. Namna gani watoto wangeliweza kupatikana katika kituo ambako mashirika ya kiutu hayawezi kufika? Walikuwa pale sababu gani? Hakuna jibu. Jambo linachunguzwa na shirika DGM kutoa mwangaza kutakomesha watenda mauvu wengine. E, jueni kwamba wanabunge wa moja na wakuu wengine wa jimbo la Bandundu walifanya juhudi zote kwa kuwahodisha watoto wale katika jamaa zao jimboni Bandundu.