Watu kumi na watatu waliowawa na wengine zaidi ya makumi mane waliumizwa katika ajali mbili ya gari jana, siku ya pili, kunako kilalo kwango mashariki ya mji wa Kinshasa ni jimboni Bandundu. Kamisa, makamu wa polisi, anasema ni kutokana na hali ya ulevi ya madereva wa gari hizo. Kampeni ya kupinga ugonjwa wa polio ile ilianzishwa leo siku ya tatu, moja kwa moja jimboni mashariki na katika jimbo la Kasa ya mashariki mash, kampeni ile inaelekea watoto wa chini ya miaka tano na inahimiza zaidi ya maelfu ya watu kwa kufaulu. Mashirika ya kiraia naomba serikali ruhusu mabadilisho ya kisiasa kupitia uongozi njema wa mwendo wa uchaguzi katika mazungumzo na washiriki wote. Pendekezo ile inapatikana katika ripoti ya uchunguzi wa vinyume vibaya vya mkataba wa Adis Ababa na azimio makumi mawili makumi kenda na mnane. Watu kumi na watatu waliuawa na wengine zaidi ya makumi manne waliumizwa katika ajali mbili ya gari jana kunako kilalo kwangu kwenye umbali wa kilomita mia moja makumi nane na tano, mashariki ya mji wa Kinshasa jimboni Bandundu. Kwa mjibu wa Kamisa, makamu wa polisi ya Kwango, ajali ya kwanza ilifanyika magharibi na ya pili wakati wa usiku. Huyo anasema ni kutokana na hali ya ulevu wa madereva wa gari hizo. Kwake daktari kiongozi hospitali ya kwangu Matunza, walio nusurika yana matatizo mengi Afuatae ni Daktari Rodi Kinkwe, njiani mwa simu na wilaya ya Konda Lomanga kulikuwa watu makumi mawili waliovunjika mifupa na kuumizwa vikali na makumi mawili na mbili vidonda vidogo. na pa saa ine ya usiku kulikuwa wagonjwa sita tu, ila hakuna dawa hospitalini. Ni vizuri watusaidie kwa dawa, pia kwa kuhamisha wagonjwa na magumu. Viongozi wanaotusikia ingelikuwa heri watusaidie na ambulanse wakati wa ajali kama hii, tunaweza kuleva wagonjwa wetu kama vilevile magumu ndani ya hospitali, hatuna godoro, matandiko na hata vitanda ni shida sana, tunalaza wagonjwa wetu chini. Wangetusaidia vile vilevile kuhusu mjengo. Tuna shida ya pavio, ingelikuwa heri watujengee pavio ingine kwa kupokea wagonjwa wetu. Nao wanasayansi wa haraka, nao wanasayansi na watafiti na wa Afrika na walimwengu wanakusudia kupinga ugonjwa wa usingizi ni kwa hiyo wanakusanyika tangu leo asubuhi hapa mjini Kinshasa, ni katika lengo ya kuzungumzia matokeo ya uchunguzi mbalimbali mbali kwa kumaliza ugonjwa huo mwaka wa elfu mbili makumi mawili, kwa mjibu wa daktari Crispin Mulumba, kiongozi wa mpango wa taifa kupinga wa kupinga ugonjwa wa kusefa usingizi, inaomba kuvumbua wagonjwa nafasi wanapopatikana ana kampeni ya kupinga ugonjwa wa polio ilianzishwa leo, siku tatu, jimboni Mashariki. Kampeni ile inaelekea zaidi ya watoto milioni mbili wa chini ya miaka tano katika jimbo hilo. Waziri jimboni Mashariki wa afya alihimiza kwa hiyo zaidi ya, elfu, zaidi ya watu elfu kumi na tano mengi nao. Jacque Mkonkole kutoka mji wa Kisangani. Kampeni ilo itadumu siku tatu tangia tarehe kumi na munane hadi makumi mbili mwezi tunayo. Waguzi watapita nyumba moja kwa moja kuwapa watoto matoni mbili ya dawa kinywani. Kufatana na waziri jimoni usikanayina afya, bibi bibijan alasha, serikali ya jimbo kwa mapatano na wasaidizi wake sawa OMS, UNICEF na Rotary Club ulipata dola 835116 kwa kuendesha operation ilo. Kazi itafanika na watu zaidi elfu kumi na tano katika jimbo la mashariki nzima na hawa watatumia magari mitumbu ya moteur mapikipiki na makinga kwa kuenda mahali pote watoto wamepatikana. Kiongozi wa shirika OMS jimboni la mashariki Dr Marie Jose Kiko anashauria wazazi wasizuie chanjo ilo, kwani hii ni namna ya kukinga watoto na ugonjwa wenye kupoza miguu. Mji Kisangani, Jacques Mukonkole Radio Okapi. Hey, vivyo hivyo kampeni ya kupinga ugonjwa wa polio ilianzishwa rasmi leo siku ya 3 jimboni la kasai ya mashariki chini ya uongozi wa waziri wa mambo ya ndani. Kampeni hiyo itaendeshwa tangu kesho tarehe 18 hadi tarehe 20 Septemba, katika mitaa makumi matano na moja ya afya, kwa mjibu wa kiongozi jimboni humo wa mpango wa chanjo. Jambo la upekee ni kusema wakati ule wa siku tatu, maeneo ya chanjo ya kawaida yatabaki wazi kwa kukaribisha watoto wenye wakupata chanjo zingine, lakini katika eneo la afya la kandakanda kanda, kusini mashariki ya Mbuji Mai watatunzwa wenye matatizo ya malisho mabaya. Afuatani daktari Jean Mukendi akechifasiyamela mikrofoni ya François Kibenji À la tranche d'âge qui est ciblée, il s'agit de... watoto wale watapata chanjo ni wale wa chini ya miezi makumi tano na tisa ndani la jimbo letu, kuna watoto karibuni milioni moja elfu mia mnane makumi mnane na moja, ndiyo wale tunasubiri. Tangu tarehe kumi na mnane hadi tarehe makumi mawili Septemba mwaka huu, waganga watapita nyumba kwa nyumba. Kuna vituo ndogo elfu tano vya afya vyenye tunagawanya ndani la jimbo nzima, ni kusema kwamba ndani la ndogo kuna watu wawili, mmoja ambaye atahusika na kutoa chanjo na mwingine atakuwa na kazi la kuandika. Na ule wakati fazi ambako wanatolea watoto chanjo, kila mara kazi itafanyika kama kawaida. Watoto wote wale walikosa kupata chanjo watapelekwa kwenye masenta la matibabu la karibu na makao zao. Kwenye kituo kya afya kya kandakanda kunaandaliwa kupima kwa watoto kuhusu upungufu mwilini. Tulifanya namna zote juu chanjo ifike ku masenta la matibabu sherehe ya kuanzisha chanjo. Mashirika ya kiraia yanaomba serikali ruhusu mabadilisho ya kisiasa kupitia uongozi njema wa mwenendo wa uchaguzi katika mazungumzo na washiriki wote. Pendekezo ile inapatikana katika ripoti ya uchunguzi wa vinyume vibaya vya mkataba wa Adis Abeba na azimio elfu mbili makumi tisa na nane na ripoti iliyotangazwa jana na mkusanyiko wa mashirika ya kiraia na kuoneshwa leo kwa waandishi wa habari, ikitaja kama njia ingali bado ndefu. Taarifa ya Jeff Ngo mengi na matito Uvira, raia ya Uvira Fiston Ngoma Mayabala. Vyama vya kiraia vinafikiria kwamba bado njia ingali ndefu kwa kufikia kutekeleza mkataba wa Addis Ababa pamoja na azimio elfu mbili makumi tisa na mnane ya Baraza la Usalama ya Umoja wa Mataifa. Kwa kuonesha njia hiyo, ahadi sita yaliyotolewa na serikali ya Kongo haiheshimiwi. Jeshi la taifa inakuwa ya kibinafsi na, ki na ya kisiasa. Mashirika ya kiraia wanaamini ya kwamba jeshi la FARDC inapigana dhidi ya raia na inaendesha ajira yake kwa namna ya kuchaguana na kubaguana. Hali hiyo ya mambo inafanika pamoja na utamaduni uliopo wa ubumbafu, rushwa, uvamizi, uzembe na kutokujali mambo maalum Umoja wa mashirika inasisitiza ya kwamba itakuwa ni ubumbafu, kama sio kutokufikiri, kufikia kuimarisha mamlaka ya serikali kwa muda mrefu, kama serikali mwenyewe haina uwezo wa kujiokoa kupitia nguvu za kijeshi, polisi ya raia pamoja na haki. Vyama vya kiraia vinafikiri ya kwamba bado njia ingali ndefu kwa kufikia, kutege, kwa kufikia kutekeleza mkataba wa Addis Ababa pamoja na azimio elfu mbili makumi tisa na mnane ya Baraza la Usalama ya Umoja wa Mataifa kwa kuonesha njia hiyo, ahadi sita yaliyotolewa na serikali ya Kongo haiheshimiwe. Jeshi la taifa inakuwa ya kibinafsi na ya kisiasa. Mashirika ya kiraia wanaamini ya kwamba jeshi la FARDC inapigana dhidi ya raia na inaendesha ajira yake kwa namna ya kuchaguana na kubaguana. Hali hiyo ya mambo inafanyika pamoja na utamaduni uliopo wa ubumbafu, rushwa, uvamizi, uzembe na kutokujali kutoku mambo maalum Hatimaye ubishi umeanzishwa tena kuhusu swali la usawa kati ya mwanamke na mwanaume katika jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo. Shirika la uchunguzi wa usawa linaomba kuanzishwa kwa kikao, linaomba maendeleo hakika ya swali hilo wakati huu wa kuanzishwa kwa kikao cha bunge. Shirika hilo linahudumia karibu asilimia moja makumi matatu ya wanawake mawaziri na asilimia moja makumi matatu ya wanawake katika uchaguzi wa eneo ya chini. Taarifa ya Jeff Ngoi mengi megi, nawe Michel Kifinda Ngoi. Bahati ya kwanza ya kuchugua ni ile ya kutengeneza serikali ya umoja wa kitaifa mara nyingi ilitangazwa tangu mwaka jana. Ilipashwa kusabiliwa asilimia makumi tatu ya wanaziri wanawake, kama rais wa jamhuri alibakia thabiti na ahadi yake alis, alisemaka kwa ajili ya asilimia hii wakati wa kufunga masikilizano ya kijamhuri. Bahati ya pili ilifuatana na ubadilisho wa sharti ya uchaguzi mukikao cha mabunge mwezi huu, wabunge wanapaswa kuzingatia mabadilisho haya. Kati ya vifaa vingi na uangalilisho wa usawa umewaomba kuingiza kiasi ya wanawake ndani ya daftari ya wagombea wa vyama siasa kwa ajili ya kufikia kwa hiyo shaba. Shirika hiyo tayari imeelimisha wanawake kutuma ujumbe kwa simu na asilimia makumi tatu kwa raisi wa bunge la taifa na kwa wanachama katika kikao