Radio Okapi, A Jean Désiré Kanyama. Mwenendo wa uchunguzi wa nje wa, wa fomu ya uchaguzi ya CENI ilianzishwa leo hii siku ya tano mjini Kinshasa. Pande zote zenye kuhusika zinakutana katika shaba kuleta matumaini katika fomu ya uchaguzi iliyoandaliwa na Seni. Shirika la Jekamin lilijulisha kwamba lilisaini mkataba wa uhusiano na viwanda viwili vya Ushina na liliuzishia mtungaji mmoja wa nchi hiyo maeneo ya madini ya shaba na ya kobalti kutoka kituo chake Semsek. Habari hizo zilitangazwa Jumajana kupitia tovuti ya kiwanda cha Jekamin. na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepangwa ya tatu barani Afrika kuhusu usalama katika barabara. Habari ilitangazwa na kiongozi wa kamisheni ya uepukaji upik wa ajali katika mabarabara Valmanga. Mwenendo wa uchunguzi wa nje wa fomu ya uchaguzi ya Seni ulianzishwa leo siku ya tano mjini Kinshasa. Kundi ya wajuzi wa shirikisho la Ufaransa la kimataifa linalohusika na uchunguzi huo lilianzisha leo asubuhi mikutano na tume ya uchaguzi huru seni, uwakilishi wa watendaji wa kisiasa wa upinzani, sawa vile wa wingi unayoongoza pamoja na watendaji wa kisiasa wasiowakilishwa katika baraza ya bunge la taifa. Ni katika shabaha ya kuwa na mwenendo wa kazi wa pamoja kwa kuleta matumaini katika fomu ya uchaguzi ya seni. Kiongozi wa ujumbe wa wajuzi wa shirika la Ufaransa la kimataifa, Jemadari Sika Sangare, anafasiria palazma ya kazi hiyo mbele ya mikrofoni Askenzigbeta Yoro. Neno kuhusu idadi na jina ya wapiga kura ni jambo kuwa nchini mengi mwenye kuongea Kifaransa hapa Kongo. Mwaka wa elfu mbili kumi na moja swala hii ilisababisha migogoro za uchaguzi. Ujumbe wote kuja juu ya kutezama uchaguzi walionyesha katika ripoti yao kwamba kulikuwa makosa kwa wakati huo. Tunaona kwamba si nini kuwa na nia ya kuwa na idadi ya wapiga kura wenye kujulikana. Ni kwa hiyo walikuwa wameisha kujiandaa katika operesheni moja ya kuboresha kwa ujumla makosa yoyote kushutumiwa na ujumbe wengi pamoja na wanasiasa. Ni kwa hiyo tutafuatilia kazi kufanywa na seni, kisha kutazama hali ya idadi na majina ya wapiga kura wote, baadaye ndio tunaweza kusema neno yoyote na hatimaye kutoa pendekezo kustahili. Eh, jueni kwamba shirikisho la Ufaransa so la kimataifa linapatikana katika wachunguzi wa, wa kimataifa wa uchaguzi ndani ya nchi memba wake barani Afrika na jimboni Kasa ya Mashariki. Korti ya mwito ya Mbujimai ilikomesha siku ya pili iliyopita kesi kuhusu ugomvi wa uchaguzi wa mji ulitangazwa na taarisi ya Nili, iliarifiwa siku ya tatu iliyopita kwenye swali makumi manne na mbili zilizochunguzwa, kumi na sita ndio zilifaulu, yani zilipata sheria. Taarifa ya Chris Mukandi kutoka Mbujimai mengi na korti la ngazi la pili yani Kurdapel katika lugha la Kimombo jiji Mujimai imechungua kesi arobaini na mbili kwenye vyumba vitatu. Kazi hiyo imeendeshwa haraka na wamzi kutolewa muda wa juma moja tokea tarehe mnane Julai iliyopita, wakati wenye madai wamefikisha malalamiko yao kwenye chumba cha sheria. Miongoni mwa kesi hizo arobaini na mbili kumi na sita zimerudishiwa haki zao, ishirini na tatu katupiliwa na tatu kakubaliwa bali kuimu haki. Kilichosababisha kesi hizo kutokubaliwa ni kufatana zaidi na mwakilishi asiyekuwa halali kwa kumtetea mgombeaji anayejitegemea mwenyewe, sawa vile mgombeaji aliyepata mamlaka kutokea chama wala umoja wa vyama. Aliyeeleza hivyo ni prezidenti wa kwanza wa korti la Mbujimai. Kulikuwa tena mawakili waliofikisha mastaki wakisema kumsimamia mtu ambaye kwa ukweli siye anayestahili, kwani katika vibarua kumekosekana kanuni ya uongozi wa chama kama vile kikartasi kinacho mruhusu kwa namna y pekee kuisimamia chama wala kikundi cha vyama. Shirika la Jekamin lilijulisha kwamba lilisaini mkataba wa uhusiano na viwanda viwili vya Ushina na liuzishia mtungaji mmoja wa nchi hiyo maeneo yake ya madini ya shaba na ya cobalt kutoka kituo chake Semseka. Habari hizo zilitangazwa huzuma jana kupitia tovuti ya kiwanda cha Shekamin. Kiongozi mkuu kwa muda wa kiwanda kile anajulisha kwamba mikataba iliyosaiwa osai, ili siyo ya uuzishaji bali ni uhusiano na viwanda vya Ushina mengi tofauti. Kutoka Lubumbashi, nawe Denis Mahehu kufatana na kibarua chake Gecamines usema mkataba aliyosaini na kampuni ya nchi ya China Nonferrous Metal Mining Corporation unaelekea miradi tano ya kazi ya madini nazo. Eneo za madini haya yanapatikana kando-kando ya, na kando kando ya Lubumbashi, Likasi na Kolwezi. Kwa upande wake kiongozi kwa muda wa Gecamines alisema kwamba hii ni makubaliano tu, siyokuwa wanayauzisha upande mwingine. Jekamin imeuzisha pia kwa kampuni Huayu Cobalt Corporation ya China shamba la madini la Luswishi na Lukuni. Kampuni hii ya China itakuwa na uwezo wa kutoa elfu mia tatu makumi tano na nne ya toni ya shaba na zaidi ya elfu makumi sita na mbili ya kobalti kuhusu kampuni CMSK, Jekamin imeinunulisha kwa kampuni Congo Dongfan International Mining kwa kiwango cha milioni makumitano na mbili za dola. Toka Lubumbashi, Denis Mayo, Radio Kapi Lekwa kwa kifupi. Aliwasili leo mchana mjini Kinshasa kiongozi makamu wa kamisheni ya Ulaya, Maros Sefkovive, kwa mjibu wa balozi wa muungano wa Ulaya mjini Kinshasa kiongozi makamu wa komisheni ya Ulaya atakutana na wakuu wa kiserikali wa ngazi za juu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika matayarisho ya mkutano wa kimataifa kuhusu hali ya mazingira utakaoendeshwa mjini Paris nchini Ufaransa mwezi wa kumi na mbili ujayo. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilipangwa ya tatu barani Afrika kuhusu usalama katika mabarabara. Habari ilitangazwa na kiongozi makamu, kiongozi wa komisheni ya uepukaji wa ajali katika barabara, kisha ziara yake ya kazi mjini Adisabeba nchini Ethiopia, kwa mjibu wa Val Manga, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina nafasi ya tatu pamoja na Afrika Kusini, Namibia, Cote Divoire na Zimbabwe, kwa mjibu wa ripoti ya Kamisheni ya Uchumi ya Umoja wa Mataifa kwa Afrika. Nafasi ya kwanza ni ya Ghana na ya pili ni ya Nigeria. Sababu zilizopelekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuchukua nafasi ya tatu ni gani? Jibu ya Val manga tano zilizochunguzwa pia wakati wa miaka tano. Naye mwandishi wa habari Mike Mukebai kiongozi wa gazeti Congo News aliondoka katika gereza kuu kama kala jana siku ya ine usiku. Huyu alishutumiwa kufungwa miezi 11 katika stori la uchongezi zidi ya Cardinal Laurent Monsengo. Matamshi ya kwanza Mike Mukebai kupitia Radio Kapi ni kusema hayupo tena kiongozi wa gazeti Congo News bali atabaki muundaji wake. Masemo yake yalichukuliwa na mazitu Richard Junior Kamunga. Kwanza ninafurahishwa kwa kuwa nimeonana tena na wale wote walionipatia moyo katika mapambano haya. Kwa kweli sio mimi waliopatia moyo, bali samaa na fikra tunazopigania sisi. Ninayo hamu kweli ya mazungumzo kati yangu mimi na wao ili tupate kufikisha vyombo vya utangazaji wa habari vya DRC katika njia ya maendeleo. Kuhusu maisha yangu ya kesho, kulingana na kazi yangu, mimi nitabaki mwandishi wa habari, bali katika gazeti langu sitahusika tena na kazi ya uchapaji. Sitakuwa msimamizi, bali ninabaki mwandaji. Washirika wangu wamenionyesha kwamba wanao uwezo wa kuendesha kazi bila mimi weku mimi, ninawaeleza ongera, ninashurutishwa kujitia parapasi yao. Ninawaacha kuendelea na uongozi wa gazeti, bali mimi ninabaki muundaji, ninabaki mwandishi na nitaendelea kuwa mwandishi mwenye uhuru kama hapo awali. Hatima ya wapiganaji wa zamani wa uasi wa FRPI wa veba wilayani Ituri wanapatikana mjini Goma tangu tarehe kenda ya mwezi huu wa Julai katika mwenendo wa kuondoshwa katika majeshi wala kurudishwa katika maisha ya kawaida, wanalazwa kwa siku chache katika kituo cha mpito cha Monusco pa Munigi mtani Nyiragongo, mbele ya kupita katika kituo cha mkusanyiko wa wapiganaji wa zamani pa Mwambiro kwenye umbali wa zaidi ya kilomita makumi mawili magharibi ya Goma. Mengi nawe Freddy Ignes Bikumbi kutoka Goma. Ni karibu wapiganaji makumi mnane wa FRPI waliokubali kuweka silaha chini na kufika kwenye kituo hicho cha Munigi ambako wanangojelea kupelekwa kunako kambi la Mubambiro sawasawa sawa na mpango wa serikali ya Kongo kipindi chake cha tatu. Huko watafunzwa kazi za mikono kwa wale watakaopenda kuingia katika maisha ya kawaida na kutoa maelezo kwa wale watakaopenda kurejea katika jeshi. Kati ya wapiganaji hao wa FRPI kuna luteni kanali mmoja meja na kapiteni Kulibalido tieni mmoja kati viongozi wa mpango wa DDRR ya Monusko, kuletwa kwa Goma kulikuwa muhimu e, ili toka Goma yandaliwe kupelekwa kwa kwenye sente ya mafunzo. Tulifikiri ni muhimu wakati huu tunao wapokea wanamgambo wengi, ni vema tuanzishe vitendo vidogo kama michezo za kuwazubalisha. Kati ya mchezo wa kuwafurahisha, waliendesha mechi ya kabumbu, ambako huko wapiganaji hao wa zamani wa FRPI walichuyana na wale wapiganaji wanaotoka jimboni Kiva Kaskazini, ambao wote wanaishi wa katika kambi hilo la Monusco. Ni huko wapiganaji wa, wa FRPI walishinda kwa magoli mbili kwa sifuri. Goma, Fredi Bikumbi.