Radio Okapi. Jean Désiré Kanyama. Okapi. Asante kwa kuwa nasi wengi njiani, mwanga sikilizeni kwanza vichwa vya habari tunazo. MONUSCO imesema kuna magombora yaliyopigwa na majeshi yake hadi nchi ya Rwanda Ndivyo alihakikisha leo siku ya tatu mwakilishi maalum makamu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na hali ya haki, wakati wa mazungumzo ya kila juma kati ya shirika za Umoja wa Mataifa na wapasha habari. Mkutano wa taifa wa kwanza wa shirika la raia ulianzishwa leo siku ya tatu hapa mjini Kinshasa. Wahudhuriaji watachungua muda wa siku tatu namna ya kuunda shauri ya mazungumzo na ya mashirika yote ya kiraia tokana na ukosefu wa benki katika mtaa wa Fizi jimboni Kivu ya Kusini, malipo ya mishahara ya watumishi wa, wa, wa serikali yana matatizo ya kijamii na ya kiuchumi. Ikinyume upande wa ango zaidi ya kilomita mia sita na Kisangani jimboni mashariki, malipo yale yanafurahisha walimu hao, walipokea bila shaka mishahara ya mwezi wa tano na wa sita. Oh, hali ya mapigano mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo MONUSCO imetupilia mbali shutuma za Jamhuri ya Rwanda zenye kuarifu kwamba MONUSCO ilipiga siku ya kwanza magombora hadi vijiji vya Rwanda vya Kagashi na Gasiza. MONUSCO imejulisha kwamba hakuna magombora yaliyopigwa hadi nchi ya Rwanda. Ndivyo amesema leo, siku ya tatu, mwakilishi maalum, makamu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na hali ya haki, wakati wa mazungumzo na wapasha habari Jenerali Abdala Wafi katika maseme yaliyochukuliwa na Belinda Bosuma kuhusu à... shutuma hizo zote zidi ya MONUSCO zidi ya Brigade dintervention. Kwa niaba ya MONUSCO mimi natupilia madai haya yote, hayana msingi hata kidogo. Hatuna uhusiano hata kidogo na kikundi chochote ikiwa FLR na wengineo wengineo. Mutakumbuka, shuruli yetu sisi ni kuvifyeka vikundi vilivyoshika silaha, siyo kuwa na usiano na vikundi hivyo. Shutuma hizo ni kali kwetu sisi. Kwa niaba ya tume ninasema, kikosi cha MONUSCO kikosi chote kwa jumla, ikiwa brigadi d'intervention, ikiwa brigadi ya kivu kaskazini, hatuna usiano wowote na vikundi hivyo ambavyo Tunayo shuruli ya kuvifyeka la kwa lengo la kukinga raia. La la, na kuhusu brigedi ya usaidizi inayotawanywa mashariki ya de Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Jenerali Abdallah Wafi alisema hata kama haiyafikia uwezo wote kutokana na idadi na vifaa vya kazi, brigedi ile inatumika katika operesheni za kuwalinda wananchi raia katika maeneo ya vita. Shirika la raia la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo lilichungua kindani kazi zake ili ziboreshwe kwa gano ya jukumu. Mkutano wake mkuu wa taifa wa kwanza ulianzishwa leo siku ya tatu hapa mjini Kinshasa, kunako hoteli Sultani. Ni waziri wa mpango wa serikali ndiye aliongoza maandamano, wakiwapo washiriki wake wengi wa kigeni. Ni kutokana na mkutano wa mwisho wa mwaka wa elfu mbili na kenda wazuriaji wengi wametokea katika majimbo kwa kuunda shauri ya mazungumzo ya mashirika yote ya kiraia. Taarifa ya Jeff Ngoi mengi na mwandishi wetu wa Beni, Papi Martial Mukeba. Inaofananishwa na kitu chenye sura nyingi, shirika ya raia inashimika uongozi wake, inaunda kituo cha ushiriki na watendaji wengine. Ndiyo sababu ya kugeuza shabaha zake, jukumu zake na kazi zake. Kiongozi wa kamati ya kufuata mkutano mkuu wa shirika la raia mwakili Andre Mwila anawaza, kupitia kituo kile mazungumzo yataendeleshwa kati ya watendaji wa shirika la raia ifahamike nani anafanya nini, namna ya kutumika pamoja. Kwa kuwa na matokeo mazuri kwake, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa MONUSCO na washiriki wengine walihaidia kutumika na shirika la raia katika mapendekezo yake. Mustafa Sumare anahaidia zidi ya ukubwa wa shirika la raia. Anahisi kiisha matukio ule msimamo wa shirika la raia utakuwa moja, na pia mpango wa kazi utakuwa wazi na mbinu zake katika mazungumzo ya taifa zitashimikwa wengi wanaomba shirika la raia litumike katika umoja na liwe na maoni mmoja. Waongozi wake walihaidia kwamba itakuwa vile katika umoja. Hey papi. Marcel Mukeba, mwandishi wetu wa Beni, katika taarifa iliyoandaliwa na mwenzetu Jeff Ngoi. Upande mwingine, baraza ya bunge la jimbo la Kasai Magharibi imeomba kushimikwe na komisheni ya kutatua ugomvi wa uwezo wa kiasili. Ni pendekezo ya jana siku ya pili wakati wa mkutano wa wanabunge zidi ya hali ya usalama jimboni mule. Kwa mjibu wa waandalizi, nia ya kuwatolea wanabunge ni ya, ni ya kutolea wanabunge wa Kasai ya magharibi shauri ya pamoja ya mafikiri kwa kuboresha hali ya usalama katika jimbo lile. Afuataye ni mbunge wa taifa Claudel Andre Lubaya, mteuliwa wa Kananga anayepatikana katika mapumziko ya bunge. Ya Francis Kalunga wa Radio Dikudietu. Viongozi wa jimbo ndio wanapaswa kuchukua mipango itakayorahisisha kusimamisha viongozi wa mitaa, makamisa wa wilaya na viongozi wale wa maeneo ya chini, kwani viongozi wale ndio wanaongoza wakaji. Pia mambo ya kiasili, kuna kazi nyingi za kuendesha kwa ajili ya kupana amri ya nguvu ili kufikia usimilifu zaidi kuhusu swala hilo linaloelekea uongozi wa kiasili, kuna kamisheni jimboni ya upatanishi kuhusu ukomvi wa uongozi wa kiasili. Nawaza kwamba inaweza kusaidia kwa kuepuka hatari wilayani Turi. Mkusanyiko wa wanafunzi wa universite ya Bunia unaomba waziri wa masomo makuu na universite ayandaye tena mazungumzo wa na watumishi wa sekta yake wanaopatikana katika mgomo wa kazi alikwe yao ilitangazwa rasmi leo asubuhi pa Bunia kupitia kibarua chao. Kwa mjibu wa msemaji wa wanafunzi wa Bunia, wana wasiwasi wasi, mwaka wa somo usivunjwe. Ukwara Beontan mbele ya mikrofoni ya Junior Selemani, tunadai kazi irudi kama kawaida katika universiti yetu, tunakaribia mwisho wa mwaka wa masomo hatutaki kwa sababu ya mgomo huo waziri avunje mwaka huu katika universiti yetu. Tuliomba waziri aweze kuandaa majadiliano na watumishi na kuongoza mpango wenye kuweza kusikilika kwepesi kwa ajili ya kujibu kwa mahitaji ya walimu wetu, ili kuepuka mgomo mara na mara katika universiti. Wafanye yote iwezekanayo ili turudilie masomo muda wa siku tatu. Tunatamani kupata suluhisho lakini kama hasuna suluhisho, tutaandamana kwa kuonyesha hasira yetu kuhusu swala hilo. Huyo ni Ukwara Beroshan, msemaji wa wanafunzi wa Bunia katika maseme yaliyosukuliwa na Junior Selemani, jimboni Kivu ya Kusini. Kuchelewa kwa malipo ya mshahara ya wanajeshi na wa FRDC na watumishi wa serikali kuna vinyume vibaya vya kijamii na vya kiuchumi katika mtaa wa Fizi. Hali ile ilitokana na malipo kupitia benki, imesema shirika raia ya hapo nyumbani. Ni sababu hakuna hata benki moja katika mtaa wa Fizi, na sasa ni wakaaji ndio wanasumbuka ikiwa fedha hazitembee katika eneo lile. Kiongozi wa mtaa wa Fizi Louis Bobotu anatamani suluhisho tolewe haraka kwa kuepuka vinyume vibaya. Ni taarifa ya Fisto Ngoma Mayabara kutoka Uvira. Wanajeshi wa FARDC wanapolipwa mishahara yao ndipo raia tarafani Fizi wanaona biashara yao kuendelea vizuri, lakini ni tangu sasa miezi miwili wanajeshi tarafani humo bado hawajalipwa wakiwemo vikosi vya FARDC katika vijiji vya Baraka, Lulimba na Mukela. Wasikari jeshi wanatoroka vituo na kushughulika na mambo mengine ya maisha. Kwa mujibu wa duru ya shirika ya kiraia ni kwamba wengi kati yao wanashughulika sasa na kuchoma mkaa kufyatua matofali mlimo na hata uvuvi kwa kumudu maisha ya jamaa, hali ambayo kamanda wa sekta ya mia moja na tano Kanali Rugazura Alexi anaichukulia kuwa hatari katika kazi ya kijeshi hasa katika wakati huu wa usalama mdogo. Kwenye soko la Ibazi mjini Baraka, chakula vimepanda bei. Fungo la viazi inauzwa franga mia tano badala ya franga mia mbili na fungo la ndaga inauzwa franga elfu moja badala ya franga mia tano. Mkuu wa tarafa la Fizi anapendekeza kuwekwe mikakati mingine ya kulipwa mishahara ili kusaidia raia la tarafa la Fizi. Toka Uvira, Fistongo Mama ya Bala kwa nyaba Radio Kapi e kinyume. Operesheni ya malipo ya walimu kupitia benki na endeshwa vizuri katika mtaa wa angu zaidi ya kilomita mia sita na mji wa Kisangani. Taarifa ya Dorcas Kanku Mengi Sijoni nawe Karin na Muso. Malipo ya walimu pa ango yalipaswa kuendeshwa na United Bank for Africa UBA, kwa kifupi. Benki hiyo ilipaswa lipa mishahara ya mwezi wa tano na mwezi wa sita kwa walimu mia mbili makumi mane na mmoja wa mashule makumi matatu na saba Wengi kati ya walimu wanashutumu kuona wanalazimishwa kutembea kilomita nyingi kwa kufika mahali pa kulipwa, lakini malipo haya kupitia benki yanafurahisha walimu ambao hawakupokea mishahara yao tangu Disemba mwaka mwakajana na furahi sana nilipo tangu miezi minne na mwezi wa kumi mbili na mbili ni nilipata feza za kikongomani elfu makumi matano na mnane, lakini sasa ni zaidi. Mungu abariki viongozi wetu ili waweze kuendesha kazi mtaani. Kiongozi wa angu. Angu. Mtawa ango pia anafurahishwa kona malipo kupitia benki ya naendeshwa vizuri kufatana na Jean Pierre Molenge. Ujumbe kutoka Kinshasa ulirahisisha kila mwalimu kupata mshahara wake wote. Anatamani kila mwisho wa mwezi wasaidiwe na ujumbe moja, kwani mtani angu hakuna kituo cha benki. UBA inahakikisha kutolipa walimu zaidi ya kumi waliofariki. Okapi, Okapi ayo Okapi.