Ni hakika jamhuri ya kidemokrasi ya Congo imeingia leo katika mabadiliko ya televisheni ya aina analogique hadi numérique. Mabadiliko hayo yanaelekea kwanza mitambo ya UHF na atagusa mji wa Kinshasa, atasema punde msemaji wa serikali. Tume ya uchaguzi huru SENI imefadhaishwa sababu haikutangaza kutangaza tarehe 15 Juni iliyopita eh, daftari ya mda ya wagombea wa uchaguzi wa majimbo. Ni sababu iligundua zaidi ya wagombea mia saba waliojitambulisha mara mbili nafasi mbalimbali mbali, alisema msemaji wa SENI. Na ugonjwa wa shurua umerudi tena katika mtaa wa afya wa Kasongo, kusini ya jimbo la Manyema mdawa mwezi moja wagonjwa mia ine na mbili wamehesabiwa, sita walifariki, miongoni mwao watoto watatu. Oh, tuanze na mabadiliko tangu leo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya televisheni ya aina analogique hadi nimerike. Mabadiliko hayo yaelekea kwanza mitambo ya UHF, hata hivyo yale ya VHF yatajitokeza tarehe kumi na saba mwezi huu, ukwake Lambert Mende, waziri wa upashaji wa habari na mahusiano. Mabadiliko ya leo yanaelekea kwanza mji mkuu wa Kinshasa na yataendelea baadaye popote katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na hapa mjini Kinshasa, ni stesheni mnane za televisheni ndio zimeingia katika mabadiliko yale, hususan Kin 24, Digital Congo, Tele 50, Antenne A, B1, Tropicana, RTNC1 na RTNC2. Faida mabadiliko yale ni gani? Jibu ya waziri la mbere Mende nimbela ya mikrofoni ya Innocent Olenga, tolimbolaki bolamu ya TNT, hali ambayo serikali na kusudia kuinua juu ya kupitia komiti ya taifa na mabadiliko kuletea kunako televisio numerique NT enayo msingi wake kwa kuruwendesha kutawanya na kushimika vifaa vya vyombo vya nimeleke katika senta zote za muhimu na vituo vya vyombo vya kupeoshaji wa habari inchini, na hiyo ni kuinua tuwa na uchumi wa inchi iyo, kwa kuweza kila mtu aweze kusikia na kuwona vizuri, na kupitia kunako inchi kupitia katika televisheni nyumbani kwenu huona sura na, na hali nzuri ya mabadiliko ya, ya upeperushaji wa habari, na hiyo katika nimerike, katika hali nzuri ya upeperushaji wa habari kupitia televisheni yenye kushimikwa kwa nyakati hizi vituo vya televisheni vinaonyesha sauti na sura nzuri kwa manufaa sana ya kuweza kuona na kuona sura na kuweza kuwa na hiyo yote. Mnajua kama ina manufaa sana NT ina manufaa kubwa sana kwetu. Msemaji wa serikali Lambert Mende katika mbele ya mikrofoni ya innosa ulinga, na kwa jamaa zenye kutumia televisheni aina analogique zinapaswa nunua chombo cha kubadilisha mitambo ya yani decoder. Na tume ya uchaguzi huru Seni imefadhaishwa sababu haikutangaza siku ya kwanza tarehe 15 Juni iliyopita daftari ya muda ya wagombea wa uchaguzi wa majimbo. Hali ile ya kuchelewa inatokana na kugundua na Seni kwa saidi ya wagombea mia saba waliojitambulisha mara mbili nafasi mbalimbali. Msemaji mbali wa Seni alijulisha hayo leo siku ya tatu mjini Kinshasa wakati wa mkutano na waandishi wa habari kwake, Jean-Pierre Kalamba, seni iligundua magendo yale kutokana na utimizi wa mtandao mpya wa internet. Hata hivyo, hatua mpya za sheria zinatarajiwa kwa kuhukumu watendaji wa magendo yale, anasema Jean-Pierre Kalamba. Ni katika ka masemo yaliyochukuliwa na Askinzi Kibia Tayoro Edandi e nyingi ya wakandindeli litambulikana pa Bakongo Central na kandida makamu wa kwanza juu ya daftari ya chama cha fla ya siasa fulani pakinchasa, yupo kandida ntiulu paekwate yupo makamu wa pili juu ya daftari ingine ya chama cha siasa fulani. Basi hayo yote ni mapya inafaa kusoma maoni ya nukta kumi na mbili na nukta makumi na saba utaona kama jambo lile litatuliwa kwa namna ingine. Tulikuwa na dhamiri ya kusaidia kunako mpango wa uchaguzi wa amani. Tulipenda mbele kujulisha jambo lile kwa wasaidizi wetu siasa, wa kisiasa wa upande wa upinzani na ule wa wengi wa uraisi na kisha pale seni itatatua. Ukisoma nukte zile utatambua kama yote yametatuliwa. Hatukupenda kusikusukuma na kusuiusiwasuzishe wasaidizi wetu. Jean Pierre Kalamba, huyo msemaji wa Seneti katika masemelo chikudiwa na askenzikibyatayoro. Tuzungumzie sasa maandamano ya watumishi wa kongomani wa monisco mbele ya kata kuu leo hii siku ya tatu mjini Kinshasa, hali iliyozuia waandishi wa habari kuwasili nafasi ya mkutano wa kila juma na mashirika ya umoja wa Mataifa. Watumishi wale wenye kazi yao itakomeshwa tarehe makumi matatu Juni ijayo wanadai malipo ya asara ya kuachishwa kazi. Upande wa monisco imeripotiwa kwamba pesa hizo hazilipiwa kwa watumishi wenye mkataba wa kazi umefika mwisho kwa mjibu wa Frank Levaser, mwakilishi wa uongozi kiserikali, MONISCO inasikitika na kupunguzwa kwa watumishi wake, ila inashikaza kupunguza vinyume vya hali hiyo. Ni katika masemelo yaliyochukuliwa na Mimie Ngumba Mulongo. Ni kweli tunakuwa na shida moja, wafanyakazi wazaliwa wa Kongo wanaendesha mgomo wa kazi. Tulijaribu kujadiliana na wasimamizi wa tume la wafanyakazi kuwafasiria mchakato kuhusu utawala wakati kupunguzwa idadi ya wafanyakazi kufaniwa. Kutokuelewana ni asa kuhusu malipo ya pesa za mwisho wa kazi. Ni kweli mwaka jana wafanyakazi wengine walipokea malipo za mwisho wa kazi, lakini ilikuwa ni hali la kipekee kushindia na yenye kufaniwa kama kawaida. Wakati huo MONUSCO alikuwa anahamisha ofisi zake mingi mashariki mwa Kongo na kufunga ofisi zingine. ni kwa hiyo ilipaswa kusimamisha kazi ya wafanyakazi fulani umbali na bajeti na kanuni za kazi, wakati huo ilipaswa kusimamisha kazi ya watu. Ndio maana tulilazimishwa wakati huo kulipa pesa juu ya kazi yao ilisimamishwa mwaka huo alisiyo. Tunakuwa katika kipindi cha kupunguza vikosi vyetu yenye kuwa na vinyume katika kazi yetu. Tunajipiganisha kweli kweli kwa ajili ya kupunguza vinyume vya mchakato huo wa kupunguza idadi ya wafanyakazi ili Kazi na mipango kubwa watumishi e watu Wakongomani wa, wa Monisco wanaoandamana wa katika mijizi moja za nchi wanalazimisha malipo ya pesa za kuachishwa kazi kwa zaidi ya mia moja miongoni mwao. Mikataba yao ya kazi itakomeshwa tarehe makumi tatu Juni ijayo. Taarifa mimi Nguma Mulongo usoma kazi na webili vanutumba ni tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tatu ndio umoja wa mataifa ulichukua hatua ya kupunguza idadi ya wafanyakazi ya Monusco kupitia azimio la makumi mawili makumi kenda na mnane hata hivyo kamati wafanya kazi, wa ya wafanyakazi wazaliwa wa jamhuri ya Kongo kusimamishwa kwa kazi na kupunguzwa kwa idadi ya wafanyakazi ni hali yenye kulazimisha malipo ya pesa juu ya mwisho wa kazi kulingana na kipengele cha kenda kya kanuni za kazi kati ya umoja mataifa ni kwa hiyo tume la wafanyakazi wenye kazi yao ilisimamishwa mwaka jana na tume ya pili wote Pisa, ugonjwa wa shurua umerudi tena katika mtaa wa afya wa Kasongo kusini ya jimbo la Manyema. Muda wa mwezi mmoja watu mia nne na mbili wamehesabiwa, sita walifariki, miongoni mwao watoto watatu. Uchunguzi na tayarishwa upande wa shirika la upekuzi kiafya INRB mjini Kinshasa. Kinshasa mingo toka Kindu, nawe Mathieu Ilunga pa wiki la ishirini na tatu mwaka tunao visa makumi tano vya kuzania suluba viliweza kurekodiwa pa mtaa wa afya la kasongo hayekakuja kujongeza kwa ile waliweza kurekodi tangio wiki la kumi na tisa na kufikia hesabu la mia moja makumi nne na mbili kati ya idadi hii makumi nane na tano ikawa watoto wadogo wenye umri chini ya miaka tano basi tango pale idadi za visa vinavyozaniwa suluba inaendelea kuongezeka vifo sita vya watu yao watoto tatu, kama vile ofisa la ine kunako divisioni jimboni la afya na matibabu la aminia Mahanga. Wengi za visa vyenye kuzaniwa suluba watokee huko tawi la afya ya mviringo duru. Hii ya kazia kama ukaguzi za alama zilizotumwa kunako kituo cha uchunguzi NRB lafunua uhakika za visa mbili za suluba na visa kumi na tatu za ugonjwa inayofanana na suluba ribeole katika lugha la Kimombo. Ofisi za ine na hakikisha kwa alama zingine na matokeo iko inaongojelewa kwa kutolea kiongozi apate kueleza kama kumekuwa tauni la ugonjwa huo au la. Kindu, Mache Ilunga Shambo, wa mwanachebe Radio Okapi, etumalize. Hey, kwa kifupi na habari kutoka jimbo la Bandundu: pamoja na ukosefu wa maji safi tangu mwezi mmoja katika mji mdogo wa Diba ya Lubwe, mtaani Idiofa, wakaaji wanatumia maji ya visima na ya mto Kasai, katika hatari ya kuambukizwa magonjwa ya kuendesha.