Namaa mjambo, wapendwa, fateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Ni leo tarehe 17 Januari mwaka utunao, Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia inasherekea miaka na 53 tangu kuwawa kwa Patrice Emery Lumumba. Mislisoma huku na kule, mutafata maoni ya Valante Yumba ya Bandombele aliyeishi na Emery Patrice Lumumba Jimboni Kivu ya Kaskazini, mtani Beni, FRDC ilianza jana shambulio la kupinga waune wa Uganda adef nalu ugonjwa wa kushambulia matumbutumbu na wakumba wakaaji wa moja wa miji ine ya upande wa magharibi mwa Ziwa Edward. Watu watano wamefariki na wengine makumi tatu wako katika uchunguzi oh, Habari kamili ni leo, tarehe kumi na saba Januari. Mwaka tunao sasa miaka makumi tano na tatu tangu kuwawa kwa Patrice Meri Lumumba, waziri wa kwanza wa serikali ya kwanza ya Kongo Kidemokrasia. Moja wa wenzake ambaye aliishi naye Patrice Meri Lumumba mjini Kisangani, Kindu na Kinchasa anasimulia juu ya Lumumba na mwenendo wake kisiasa. Valante Yambu ya Bandombele mwenye umri wa miaka makumi nane na ine An nai ka mjini Kisangani alijua Lumumba mwaka wa elfu moja mia kenda makumi ine na nane pakisangani na tena mwaka ntena wa elfu moja mia kenda makumi tano na moja pakindu. Tumsikilize katika maoni yake yaliyochukuliwa na André Kitengi. en 1958 moi je suis allé à Kinshasa, j'ai vu Patrice il m'a dit écoutez mon frère, mwaka 1958 nilijerekeza muji Kinshasa, nilimwona Patrice. Aliniambia, sikia ya nduku yangu. Tulikuwa pamoja. Amesema kuna watu wameniita, fazi moja gundi moja imejitayarisha kwa kukomboa nchi yetu Kongo. Wameniita kwa kuhudhuria kwa mkutano ule, lakini mimi kwa namna nimetoka gerezani, kama nimeenda wameweza kunirudisha gerezani. Kisha yake Lumumba akanyambia twende pamoja, na tukaenda kunako Veme. ilikuwa katika nyumba ya Ileo Joseph tulikuta Ileo Joseph, Adula, Cyril Ngalula Joseph, Kimbimbi Emmanuel na Ngweza na wengine. Na ni pale ndiyo nilijua ya kama wametamani kuunda chama cha siasa kwa jina la Conscience Africaine. Lumumba akisha kusoma kibarua akasema, yote ni bure kama tumetamani kuomba uhuru tumepashwa kuwa wazi. Akasema imestahili kubadirisha ile mipango, na hatuwezi kuzungumuzia jambo ya Afrika mbele ya nchi yetu Congo Kwa kusherekea ukumbusho wa kuuawa kwa, kwa Patrice Meri Lumumba, waziri mkuu wa kwanza wa serikali ya Kongo Demokrasia wakati wa uhuru. Kongo ilichukua uhuru wake kuachana na wakolonia. Serikali ya Kongo iliweza kutangaza tarehe 13 mwezi wa tano mwaka jana kuundwa kwa mji uenda kuitwa Lumumba Ville, ambao uenda kujengwa pasite Wemba Wembo nyama mpaka kunako groupement Ewango mtaani Katakokombe Jimboni Kasai ya Mashariki Eneo la kuzaliwa kwake Patrice Emery Lumumba. Miezi kenda baadaye, mpango huu ni je? Mwandishi wetu Inosa Olenga alichungua jambo lile, mengi tutafata sidioni na mwandishi wetu Isaac Remoyo pe tangu mjini Bunia. Isaac Remoyo, mikrofoni kwako. Hakuna kitu imekwisha kufanyika kuhusu hiyo mji, inafaa isikue habari bila kutimilika, ujulisha Francois mwamba M. François Lumumba mtoto wa kwanza wa ya mwaziri ya kwanza ya Kongo aliujiwa na Radio Kapi. Upande wake, mtoa ripoti ya serikali ya Kongo Lambert Mende anahakikisha kwamba serikali iko tayari kujenga vifaa mbalimbali kwa kutayarisha hiyo muji. Kwa mujibu wake, inafaa kwanza kukomesha kazi ya sheria hasa zaidi mradi ya kurudisha hiyo eneo ikuwe muji. Lambert Mende anasema kazi itafanyika sio kwa haraka, lakini hakika itatimilika, bali hakujulisha kazi itachukua muda gani. Waaskari wa taifa FRDC walianza jana siku ya ine operesheni kijeshi cha kupokonya silaha kwa wauni wa Uganda ADF Nalu katika mtaa wa Beni. Habari hiyo ilishwa leo hii mbele ya mchana kati kupitia Radio Kapi na msemaji kijeshi wa jimboni Kivu ya Kaskazini Kanali Olivier Amuli alijulisha kama FRDC ina, inigomboa mmoja kati ya waliotekwa nyara na ADF Nalu, hali ya mapambano juu ya eneo la Cité ya Oicha mji mkuu wa mtaa wa Beni inaendelea. Msemaji wa FRDC jimboni Kivu ya Kaskazini anaomba wakongomani wote wenye kushiriki na wadafinalu kuacha silaha. Kanali Olivier Amuli katika maoni yalichukuliwa na mwandishi wetu e, Marcial Papi Muteba. Mukeba Muniwerazi. Tayari tumekwishaanzisha operesheni navyo vikosi vyetu vimekwisha songa mbele kutokea Mbau. Kisha siku chache, hamtasikia tena lolote kuhusu ADF NALU. Tumekwisha komboa mtu mmoja aliyekuwa mateka kupita kijiji Oicha. Kwa bahati mbaya tumempoteza askari mmoja, tuko mahali hapa kwa kukinga raia kwa kuwafyeka majambazi hawa waliozorotesha usalama muda mrefu katika Kivu Kaskazini. Jinsi mnavyojua waasi wa ADF na Luu, miongoni mwao kunapatikana wakongomani wengi kwa namna ya pekee mimi pamoja na jimbo la mnane la kijeshi ninawaalika wakongomani hawa ambao ni wana wapotevu, wajitenge na wadefua ili wapate, wapate hivi kupata msamaha wa nchi yao. Kwa ngambo yao wageni wanapashwa kurudishwa nchini mwao; kama hawataki, tutawarudisha kwa nguvu. Baki katika jimbo lile la Kivu ya Kaskazini kwa kujulisha kama wakaaji wa miji ine wanakumbwa tangu sasa Jumamoja na ugonjwa unaoshambulia matumbutumbu kwa upande wa magharibi mwa ziwa wa Edward, jimbo ni Kivu ya Kaskazini, fatana na senta ya uchunguzi juu ya mazingira na haki za binadamu Credo Hash. Ni miji Kiserera, Kamandi lake, Butiri na Butalika, pa kilomita zaidi ya kilomita 200 kaskazini mashariki mwa mji wa Goma. Watu watano wamefariki na ugonjwa huo na yapata makumi tatu walichunguzwa. Mganga Lugendo Paluku wa eneo la afya la Kaina aliweza kujulisha mwandishi wetu Alisi Kakule kama mipango zilichukuliwa kwa kupinga ugonjwa ule mali pote na kwa upande wengine jimboni Bandundu ujulisha kama ugonjwa wa suruba unapunguka pa Idiofa. Mganga mkuu wa eneo lile la afya alijulisha kama ni watu 27 ndio walichunguzwa katika juma la kwanza la mwezi huu wa kwanza, tunao kulingana na mwezi wa 11 mwaka jana, ambao idadi ya wagonjwa ilikuwa mia ine. Hayo ndio yajulishwa jana wakati wa mkutano kuhusu uchunguzi wa magonjwa mwanzo wa mwisho wa mwezi. Mganga Wili Masantu alijieleza mbele ya mwandishi wetu Adele Kwei wa Radio Nsemo Idiofa, kama mipango nyingi ulimechukuliwa kwa kuweza kuwatunza wale wote wenye ukumbwa na ugonjwa huo na jimboni Equatoria ujulisha kama kunako ukosefu wa amzi katika makorti nyingi za eneo la jimbo lile. Mambo mengi ya kuchunguzwa na waamzi yapo mpaka miaka mitano bila kuchunguzwa, sababu ya ukosefu wa amzi pachwapa. Kwa mfano, tangu miezi mbili mwandishi wetu bibi Jisene Tobo aliweza kuchungua jambo lile. Mengi tuyafate na mwandishi wetu SPD mwamba Mubi. Shirika mpya la raia ulalamika kufatana na idadi ndogo ya waamuzi katika korti ya Boende. Hali hiyo ni tatizo kwa mwenendo bora wa sheria wilayani, aendelea kusema shirika mpya la raia. Presidenti wa korti yupo peke, kwa hiyo hawezi kamwe kutoa uamuzi. Korti haiwezi pia kuwapatia wafungwa wanaoomba uhuru kwa muda. Tukio ni kwamba wale wote wanaostakiwa hupitisha siku nyingi gerezani bila kujua ukomo wa hali yao ya wafungwa. Kwa ngambo yake, presidenti wa korti kuu bwana Francois Olombe husibitisha taarifa hiyo na kusema kwamba yeye hana uwezo wowote kwa kubadili hali hiyo. Huko kwenye korti ya kukata rufaa katika mji wa Mbandaka, presidenti wa korti amekiri maneno hayo, tena akaeleza kwamba amefikisha malalamiko hayo hadi jiji Kinshasa kwani ni huko wanachugua mipango ya kutuma wanasheria bali jibu halijafika bado. Kwa ngambo yake, tawi la MONUSCO linalohusika na usaidizi kisheria imeahidi kutetea hali hiyo kwenye shauri kuu la wanasheria na niapo tuna komesha taarifa yetu habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo, mimi Kindu na kundi liweza kuongoza taarifa hii, kongozwa na mbibi, mabibi Therese Nkanku na Suzana Odazobo, tunawapigia asante sana na kuwatakia mangaribi mema. Tunawacha katika mikono ya Bibi Nana Bolojwa atakayeongoza vipindi vingine. Kwa heri.