mauaji jana usiku ya watu makumi mawili na saba mjini Beni na watu wenye silaha wasiojulikana. Wakati wakaaji waliandamana leo hii mbele ya mchana, liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini aliomba wawe na utulivu, naye kamanda wa eneo la tatu la ukingo wa FARDC anawaomba washutumu wote wanaotenda maovu kwa kuwapinga na majeshi Jimbo la Kivu ya Kaskazini litafaidishwa na zaidi ya milioni makumi mawili za dola za Kimarekani kutoka benki ya Ulimwengu. Ni katika mpango wa mradi wa ustawi wa, wa mashariki kwa amani unaotimizwa na mfuko wa kijamii wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wilayani Turi, mkusanyiko wa haki na amani wa mashirika ya haki za binadamu ulitangaza leo siku ya ine, pabuni ya habari hatari zote za mradi wa kazi za petroli na kiwanda Total katika pande la tatu la Graben Albertine ni wakati wa mkutano wa marudishio ulioandaliwa kisha uchunguzi ulioendeshwa katika mtaa wa Irumu kutokana na usaidizi wa shirika Alert International. Oh, wakaaji wa mikoa ya Ndagi na Boikene katika mji wa Beni waliandamana leo mbele ya mchana kwa kuonesha hasira yao kiisha mauaji na usiku ya watu makumi mawili na saba pangadi na Kaidoe na watu wenye silaha wasiojulikana. Ni kwa hiyo liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini aliwasili leo hii nyuma mchana mjini Beni kwa kuchungua hali katika maeneo yale. Julien Paluku Kaonge aliwaomba wakaaji wa eneo yale wawe na utulivu. Taarifa Papi Martial Mukeba kutoka Beni. Mengi Sidoni awe Karinda musu wakaji wa Ngagi na Boike ni waliandamana leo barabarani kwa kupinga mauaji ya watu kumi na watatu pa Ngadi, na wengine kumi na wane pa Kado. Walisimika kizuuyo kwenye barabara kubwa namba ya ine, kabla ya kusambazwa na polisi. Wananena kwamba wanawasiwasi kuona kunazidishwa mauaji yanayoendeshwa na watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana. Wakaji wa Ngagi wanaomba viongozi walinde raia hawajue wa watafanya nini. Wanawaza kuondoka eneo lao na kukimbilia mahali pengine. Kwa upande wake liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini anaelewa maoni ya raia. Julien Paluku alijeleza wakati aliwasili mujini Beni leo kisha mchana kwa ajili ya kuchungua hali ya usalama ili kupanga mbinu za kulinda raia. Anomba wakaji wawe tulivu. Wakati huo ukimya unarudi mujini naye kamanda wa eneo la tatu la ukingu wa FARDC aliwasili pia mjini Beni. Anaomba wakaji wa shutumu wote waliotenda maovu yale zidi ya raia. Jemadari Meja Leo Mushale alitamka hivyo. Leo siku ya ine, pangadi na kabau nafasi waliwawa watu makumi mawili na saba na watu wenye mavazi ya kijeshi wasiojulikana. Kwa mjibu wake, shutuma wanaotenda maovu itaruhusu majeshi kuwapinga. Afuatai ni Jemadari Meja Leo Mushale. Hatuwezi kufunga mikono, mipango inachukuliwa, tunaendesha kazi na tunataka kuelewa, na tia mkazo kwa kusema kwamba kwa, kwa kukomesha swala hilo tunapashwa kuungana zaidi na raia, kwani wao ndio wanashambuliwa na wauni wale wanajifichika kati ya wakaji kama wanawashtaki pa wakati, kazi yetu itatoa matunda mazuri kwa faida ya raia wetu. Watenda maovu wanajificha kati ya wakazi na hakuna mutu mwenye kuwashtaki. Nataka kuambia makundi ya wenye kumiliki silaha, kama ni wananchi, tunapashwa kupinga ubaya. Makundi ya wageni wenye kumiliki silaha wanapashwa kuelewa kwamba wanatenda katika hali isiyo halali, wanapaswa kuenda kutengeneza mambo makwao na jimbo la Kivu ya Kaskazini litafaidishwa na zaidi ya milioni makumi mawili dola za Kimarekani, usaidizi wa Benki ya Ulimwengu katika mpango wa mradi wa ustawi wa mashirika kwa amani, mpango unaotimizwa na mfuko wa kijamii wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mradi ule unafurahisha serikali ya jimbo la Kivu ya Kaskazini sababu utaruhusu kutatua maswali kuhusu hali isiyo thabiti ya amani ya maisha ya watu elfu maelfu kutoka mji wa Goma mengi nawe ozali zawadi zaidi ya kujenga masomo, vituo vya afya, barabara za kusafirisha chakula, hata soko. Mradi huu utasaidia vijana wengi kupata kazi. Ryfin Bo Elongo, kiongozi wa shirika Fon Sociali nchini, alisema kama kuwapa vijana wa jimbo hili kazi itawasaidia kutokuwa tena wajambazi ama kuingia katika vikundi mbalimbali mbali vya vita, jambo ambalo waziri jimboni ahusikae na mambo ya jamii Mutete Mundenga alikubali pia la Republique. Ni mpango ambao utasaidia kabisa kuinua wale ambao ni wanyonge. Itatusaidia pia sote hapa jimboni kuweza fanya kazi mbalimbali zitakazosaidia kwa maendeleo ya jimbo letu la Nord Kivu, iwe ni mambo ya barabara, iwe ni mambo ya kujenga masomo, iwe ni mambo ya kujenga vituo vya afya. Ile yote italeta faida kwa population yote ya province yetu ya Nord Kivu. Yeye kaongeza kwamba bila maendeleo amani haiwezi dumu. Ndio maana alifurahia mradi huu utakaochangia kwa kuboresha maisha ya wakaaji wengi. Goma, Rosali Zawadi, Radio Okapi. Jimboni Kivu ya Kusini, wahamiwa Mutarule, Pasange na kandokando yake wanapinga kurudi katika eneo lao kutokana na wasiwasi kuhusu usalama wao. Walionyesha msimamo ule kupitia wakilishi wao, jana, siku ya tatu, mbele ya kiongozi wa Monisco wakati wa mazungumzo pa Mutarule, zaidi ya kilomita makumi saba kusini ya mji wa Bukavu. Martin Kobler alaidia kuwasaidia katika kutafuta amani ya kudumu katika bonde la Ruzizi. Taarifa Gilbert Kwanga Badiugu wa redio ya maendeleo ya Sange. Mengi sidu na way karinda muso. Kitendo cha hapo hawali kilitendwa jana jioni pa Rutemba pa yapata kilomita 6 na mji wa Kiliba. Kama alivyo sema msimamizi wa vijana pa Kawizi, vijana tatu watembeza pikipiki piki na wateja wao walianguka katika mtego wa watu wenye kumiliki silaha wasujulikana. Kwake yeye, watu wale walinyang'anya wahanga pesa nyingi. Habari nayo hakikishwa na kamanda wa jeshi la taifa pa Kawizi. Kamanda huyu anajulisha kwamba aliarifiwa nyuma sana msimamizi wa vijana pa Kiliba anajulisha kwamba imepita siku tatu mtu mmoja alishambuliwa na watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana pa Ongero mjini Kiliba. Kwa mujibu wa basi Mise Kapenda, mtu aliyeshambuliwa aliumizwa na kisu. Anatunzwa kunako kituo cha afya cha Kiliba. Duru zetu mbalimbali pa Ondesese zinajulisha kwamba mwanamke mmoja wa zaidi ya miaka makumi matano aliyetekwa nyara imepita siku ine na watu wasiojulikana, aliuawa na kutupwa porini. Habari inayo na duru za polisi. Kiongozi mmoja wa jeshi la taifa pakiliba anahaidi kuchukua kuchukwa mipango ya usalama kwa ajili ya kupinga swala hilo jimboni e, Equateur. Tribunal ya kijeshi ya Gemena ilihukumu siku ya pili iliyopita kiongozi wa gereza Ingenga miaka kumi ya kazi ya nguvu. Huyo alikuwa mwenye kushutumiwa kwa kuruhusu kukimbia kwa wafungwa wa wanajeshi jeshi askari wengine wa FARDC atafungwa miaka kumi na mbili miezi kumi na mbili kwa usumbufu wa wananchi raia. Naye meja mmoja wa, wa polisi alishutumia kuiba mavazi ya kijeshi, swali lake litaendelea kuchunguzwa. Taarifa mwanzetu Dominiki Olombi Monga Mpange kutoka Mbandaka. Mengi sijuni nawe Karinda Muso. Kiongozi wa jela la Angenga Pagemina anashtakiwa kurahisisha kutoroka kwa wafungwa. Anahukumiwa kifungoni miaka kumi na atafanya kazi za nguvu. Alifungwa sababu ya kusaidia kutoroka kwa askari mmoja wa kikosi cha mbili na mbili cha jeshi la taifa aliyetumwa Pazongo. Mwanajeshi huyo alihukumiwa kifungoni miaka kumi gerezani sababu ya jaribio la uwaji na kuharibu vifaa vya vita. Fatana na mafasiro ya mahakama ya kijeshi mwenye kurahisisha kutoroka kwa mfungwa anahukumiwa sawa na mfungwa anayetoroka. Kiongozi wa jela anayehukumiwa na chumba cha kwanza cha masambo ana siku ine kwa kupeleka swala katika chumba kingine. Mahakama ya kijeshi na hukumu kwa mwaka mmoja gerezani. Askari jeshi mmoja wa kikosi cha zamani cha kumi aliyetumwa pa Gemena ameshtakiwa kunyanyasa raia kijijini Bogoro katika eneo la Boa sehemu tani Gemena. Kituo hicho kimechunguza pia swala la meja mmoja wa polisi anayeshtakiwa kuiba karibu mavazi mia mbili ya askari polisi. Swala linachunguza uamuzi utatolewa siku zijazo. Mwendesha mashtaka mkuu naye mshtaki anaomba ahukumiwe kifungoni miaka makumi mawili gerezani. Na kwa mwisho, wilayani Ituri, mkusanyiko wa kina amani wa mashirika haki za binadamu ulitangaza leo siku ya ine pa Bunia, hatari zote za mradi wa kazi za petroli na kiwanda Total katika pande la tatu la Graben Albertine. Miongoni mwa hatari zile kuna kuwapo kwa waoni wa Kobra Matata. Operesheni za majeshi kwa kuwapinga ugomvi kati ya makabila na kadhalika. Kiongozi wa mkusanyiko haki na amani ni Eric Mungu, anafasiri pambele mikrofoni ya Jean Paul Basila. Sema na watu hidadi gani watapata kazi, nini wanalazimishwa kufanya kwa kupata kazi, nani anastahili kutumika, sababu ni vigumu kuleta kazi kwa watu wote. Haijulikane pia nani anasimamia raia na inaleta ugomvi. Shirika la raia, wanabunge, wasultani na kanisa, kila mmoja anajidai kusimamia raia. Haya yote inaleta mchanganyiko. Kampuni Total haijue itumike na nani kati yao. Kuna wadanganyifu na mambo mengi inaweza kufanyika. Lengo ya hiyo mkutano ni kwa kujulisha Total na wengine hata viongozi nini inaweza kutujia hasa zaidi kuhusu kuvunja haki za binadamu. Mkutano hiyo ni kwa kuepuka na kujulisha viongozi, wasipofanya angalisho, mambo fulani inaweza kutukia kuhusu haki za binadamu na ugomvi, sababu kila mtu ana daraja. Kwa kuleta hewa bora na kuepuka kuvunja haki za binadamu, ni hayo tulizungumzia katika mkutano.