Walikutana leo siku ya tatu mjini Kampala nchini Uganda, ni kwa kuchungua pamoja kibarua cha mwisho cha mkataba wa kukomesha mazungumzo yale kati ya wahuni wa M23 na serikali ya Kinshasa. <coughs> Sikukuu ya kimataifa ya chakula ni leo siku ya tatu tarehe 16 Oktoba. Wakati huo mpango wa malisho ulimwenguni umearifu kwamba katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, watoto sita mkato tano wanakosa chakula na moja juu ya kumi wanakula vibaya sana. <coughs> na masomo ya mafunzo ya polisi ya Kasapa ilifunguliwa leo mjini Lubumbashi kisha kufungwa miaka kumi. Karibu polisi 500 kati yao zaidi ya wanawake makumi tatu wanapokea mafunzo katika kituo kile kwa muda wa miezi sita. E, mazungumzo ya Kampala, Mary Robinson na Martin Kobler waliwasili leo hii nchini Uganda ni kwa mkutano wa kisiasa usio wa kiserikali. Ndio mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika kanda la Afrika maziwa makuu na kiongozi wa MONUSCO walifika mjini Kampala. Naye waziri wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa mambo ya kigeni alifika mjini Kampala leo, siku ya tatu, ujumbe wa serikali ya Kongo ya kidemokrasia ulikutana na huo Umoja wa Mataifa kwa kuchungua pamoja kibarua cha mwisho cha mkataba wa kukomesha mazungumzo yale ya Kampala. Kwani, tangu siku ya tano iliyopita kibarua cha mwisho cha mazungumzo kwa ajili ya makubaliano ya mwisho kinapatikana mikononi mwa pande zote mbili. Maswali mawili yanayoleta mabishano: kwanza, upokonyaji wa silaha pia kutokubaliwa kwa watu wa M23; ya pili, swali la kuhurumia ujumbe wa Kongo ya Kidemokrasia. Una msimamo mkali husu maswali hayo mawili, jueni kwamba majadiliano yanaendeshwa mujini Kampala makesha ya mkutano kati ya M23 na wapasha habari. Wakati wa mkutano kundi hilo lilijulisha wapasha habari kwamba linakataa kukutana muda wa siku mbili usu kwa usu na ujumbe wa serikali, wanatamani kila mkutano upite kwa njia ya upatanishi kutokana na hatua hiyo waasi wa M23 wanatamani waaskari wa jeshi la taifa waweze kuwatolea maha tena eneo la Kanya Mahoro, eneo lililonyanganywa wakati wa mapambano tokea siku ya kwanza hadi siku ya pili iliyopita. Senate ya sasa inatumika katika sheria, ijapokuwa kuchelewa katika kubadilishwa kwake. Ndivyo alisema leo mbunge Tomalo Kondo hapa mjini Kinshasa. Kiongozi huyo wa chama cha kisasa cha uwingi wa rais Israel yani Union Congolaise pour la Liberté alitoa maoni yake kuhusu habari za kisiasa zini kuarifu, kwamba senet ya leo haipo halali na tena, hotuba rais wa jamhuri mbele ya baraza ya bunge na senet, haipaswi kusababisha shida yoyote katika sheria ameishi. Rais wa jamhuri ana uwezo wa kipekee wa kutoa hotuba yake mbele ya vituo viwili vya ubunge. Yalichukuliwa na Richard Junior Kamunga le fait que le cela si n'est si pas encore été renouvelé ou été badilishwa haipingi kisheria kuendeshwa kwa mkutano mkuu kulingana na katiba, kwa nini kipengele cha 115 mstari wa 2 ilipanga makusudi kubadilisha bunge la wazee nyuma ya wakati, kwa vile kipengele cha 113 mstari wa 2 kuhusu bunge la taifa. Kipengele hivyo viwili vinasema kwamba madaraka ya mwanabunge wa taifa au ya mzee wa bunge inakomeshwa wakati wa kusimikwa kwa bunge Ahayo pongo mimi, madaraka ya bunge la wazee inaendeshwa kuambatana na katiba bila kutoa euh, muda wa mwisho. Hata kama kubadilishwa kwao kunachelewa, miaka miwili hakika ni mingi, lakini mamlaka ya mzee wa bunge haiwezi kupingwa. Sikukuu ya kimataifa chakula ni leo hii, siku ya tatu tarehe kumi na sita Oktoba, karibu watoto sita mkato tano wanakosa chakula na moja juu ya kumi wanakula vibaya sana. Ndiyo hali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilioonesha wakati wa sherehe ile. Bibi Fabien Pompey anayehusika na habari kunako mpango wa chakula ulimwenguni ndiyo ajulisha hivyo leo wakati wa mkutano wa kila juma kati ya wa wapasha habari na shirika za Umoja wa Mataifa alijulisha kwamba juhudi zinatimizwa kwa kugeuza hali ile. Afuatayi ni Fabien Pompey, masemeke yalichukuliwa na alichukoliwa na Inosa Olenga ya kidemokrasia ya Congo, kuna habari nzuri na habari mbaya nchini humo. Kuna watoto milioni 6.5 wenye malisho mabaya sana. Kwa bahati mzuri hawafariki, lakini hali hiyo inapelekea kwa vinyume wakati wanakuwa watu wazima. Mtoto mwenye malisho mabaya hawezi au kukuwa na akili kama inayostahili. Habari nzuri ni kwamba watu wenye malisho mabaya wanaweza kutunzwa kupitia mpango wake wakw katika ushirikiano na UNICEF, OMS, PAM na FAO wanafanya juhudi kwa kukomesha hali hiyo yenye kuwa mbovu. Kila mwaka mashirika ya UNICEF na PAM yanatunza watoto mia tatu na wanawake wa mimba au wenye kunyonyesha ambao wanakumbwa na malisho mabaya. Habari nyingine mzuri ni kwamba hapo awali serikali ilikubali mpango wa ulimwengu unaokaza mbinu za malisho mazuri, ni kusema kwamba juhudi zinafanywa kwa kupiganisha malisho mabaya wakati huo jimboni Manyema, dugu za kiserikali zimejulisha kwamba mwenendo wa wakaaji wa kijiji cha Lembelembe upande wa mji mdogo wa Kailo umbalo zaidi ya kilomita makumi saba na tano na mji wa Kindu ni sababu ya kuingia katika kijiji kile tangu siku ya kwanza iliyopita kwa kundi la Wamai mai linaloongozwa na kamanda Toms. Hali ile ilizungumziwa jana pa Kindu katika mkutano wa shauri ya usalama ya jimbo la Manyema. mengi nawe dudene tumba mobil Mwendo hii ya wakaaji milijionyesha tangu siku ya pili ndani ya kijiji Lembelembe lembe karibu na ulalo ambwe ndani ya teritori ya Kailo wakaaji wali wakimbia vitendo vibaya ya gundi hii ya wamaimai wenye kujulikana popote ambako wanapita. Tomse na watu wake wauwa, wanyanganya, wanyanyasa, wabaka, ya hakikisha duru yetu. Kufatana nayo gundi hii ya wamaimai ikiongozwa na Kanali Tomse inamiliki silaha ya aina akat makumi ne na saba wakati wanaingia kijijini waaskari wake walitoa vitisho kwa wakaaji wa nyumbani na mmoja kati yao alifatua masasi juu akileta uoga kati ya wakaaji, akikisha mwanabunge mmoja mchaguliwa wa Kailo. Hali hii ilichunguzwa jana wakati ya baraza la usalama la jimbo, kukamata mipango ya haraka ya usalama kwa kukinga wakaaji wa kijiji hiki na kuepuka hasara ilitolewa kwa jimbo la saba la jeshi. Tujulishe kama jeshi inakwisha kutafuta mara nyingi kukamata sultani huyu Mai Mai Toms ngambo ya Ubundu, lakini haifaulu. Toka Kindu, Didone Tumba, mobile Radio Okapi. Na jimboni mashariki paisangi magharibi ya mji wa Kisangani, kituo cha utambulisho wa wanafunzi kimeshutumu uchunguzi wa vyeti na vibarwa vya masomo na wakuu wamoja pamoja na walimu ni kiongozi wa kituo kile cha Serni ndiye alitoa habari ile kwa wapasha habari kisha mkutano wa mpangilio wa kazi ya uchunguzi wa mwenendo wa wanafunzi katika kituo cha Isangi ya pili. Kwa mjibu wa Luk Singili, mamia hata maelfu ya wanafunzi wanapita katika somo za juu bila kustahili wakibadilisha masomo. Taarifa ya Joseph Basai wa Radio Bondeko, mengi nawe karinda muso ofisi kitaifa yenye kuhusika na kutambulisha wanafunzi Serni kwa kifupi tawi la Isangi inashutumu kuona viongozi wa masomo wanaozisha kimagendo vyeti na vitambulisho vingine vya masomo. Fatana na kiongozi wa ofisi hiyo, tabia hiyo inadumu tangu zaidi ya miaka kumi pa Isangi. Luc Singili anajulisha kwamba Serni inachukua hatua ya kuweka kila mwanafunzi katika shule lake na namba ya taifa yenye kujulikana wazi. Namba za vitambulisho zinagawanywa kwa zaidi ya wanafunzi elfu kumi mia na tatu dhidi ya wale elfu makumi mane na sita waliohesabiwa mwaka jana. Kituo hicho kinapanga pia kufanya uchunguzi katika mashule yote yenye kujulikana na serikali shabaha kuvumbua wanaoendesha magendo, operesheni inayoungwa mkono na ofisi za usalama kama alivyosema Luc Singili. Kupitia kibarua kilichotumwa kwa viongozi wa mashule, serni imesimamisha mwenendo wa wanafunzi wa kubadilisha masomo. Muungano wa wazazi wa wanafunzi wa Kongo tawi la Isangi unafurahishwa na hatua hizo hizo, anapeko inaomba viongozi waweze kuchungua vitendo vya kimagendo moja kwa moja. Viongozi wa mashule wanashtumu serni kutokuwa pa Isangi tangu miaka mingi. He, kwa kifupi, na kukomesha matangazo ya jioni. Masomo ya mafunzo ya polisi ya Kasapa ilifunguliwa tena leo siku ya tatu mjini Lubumbashi kisha kufungwa kwake miaka kumi. Karibu polisi mia tano, kati yao zaidi ya wanawake makumi matatu wanapokea mafunzo katika kituo kile kwa muda wa miezi sita. Ni katika shabaha ya kukaza uwezo wa operesheni za askari polisi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kazi za ukarabati zilitolewa na shirika la Japan la uhusiano wa kimataifa kwa thamani ya takriban milioni mbili dola za Kimarekani, ni pamoja na usaidizi wa kiufundi na wa vifaa kutoka PNUT na Monisko.